ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10224
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 12:57
เรื่อง ยกเลิกชุดนักเรียน พวกท่านเห็นด้วย ?
ทุกๆอย่างมันมีทั้งดีและร้ายอยู่แล้ว ถ้ามัวกลัวกคงไม่มีทางเปลี่ยนแปลง อะไรที่เป็นปัญหาก็ปรับแก้กันไป เดี๋ยวมันก็ลงตัวเองละ อย่างเรื่องโดดเรียน คนมันจะโดดใส่ชุดอะไรมันก็โดดทั้งนั้นละ พวกนอกสถาบันเข้ามาไม่ง่ายหรอกถ้าเขาตรวจบัตร แอบเข้ามาถูกจับได้ส่งตำรวจคิดว่าคุ้มเสี่ยงก็ทำดู
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
นักเตะกลางซอย
Status: City Runner
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 2544
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:03
[RE: เรื่อง ยกเลิกชุดนักเรียน พวกท่านเห็นด้วย ?]
Joatnight พิมพ์ว่า:
PENCOM พิมพ์ว่า:
ไม่ต้องยกเลิกแต่ต้องไม่บังคับครับ ผมมีหลานเรียนปวช.เรียนตามตรงพวกวิชาที่หลานเรียน(ปวช.ช่างยนต์) เขาให้ใส่ชุดนักเรียนไปผมก็ไม่มีกำลังทรัพย์พอจะซื้อยี่ห้อ ทรงศิริ ตราสมอ ให้ก็ได้มาแบบราคาที่เกือบถูก สภาพไม่ดีมากๆ เลอะน้ำมัน เลอะคาบ ต้องทิ้ง แถมวิชาบางอย่างเช่น เชื่อม ตัดโลหะ งานฝีมือ เขาให้หลานผมใส่ชุดนักเรียนไป ทุกๆเทอมผมต้องซื้อ เสื้อผ้าใหม่ตลอดเพราะบางตัวมีรอยสเก็ตไฟ ไหม้โดนที่เสื้อ  

นักเรียนช่างปกติถ้าเข้า workshop เขาจะให้ใส่เสื้อช็อปไม่ใช่เหรอครับ ไม่น่าให้ใส่ชุดนักเรียนนะ หรือว่าสมัยนี้เปลี่ยนไปแล้ว 555  

ของผมเป็นเทคนิคครับ ต่างจังหวัดไม่มีช็อปครับ  

วิทยาลับเทคนิคใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ผมก็จบวิทยาลัยเทคนิคมาจากต่างจังหวัดเหมือนกัน ก็ใส่ช็อปนะ แต่มันผ่านมา 20 กว่าปีได้ละ สงสัยเดียวนี้เขาไม่ใส่กันแล้วมั้ง
1
0
You" ll Naver Walk Alone
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2010
ตอบ: 88
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:08
[RE: เรื่อง ยกเลิกชุดนักเรียน พวกท่านเห็นด้วย ?]
ก็ว่ากันไปตามกฎ ระเบียบของโรงเรียนที่เค้ามีไว้ครับ

จะเอาตามใจ ตามสิทธิ์ แต่ไม่ดูกฎระเบียบ มันก็เละกันหมด

ถ้าเห็นว่าโรงเรียนไหนมีกฎ ระเบียบที่ไม่ดีไม่ถูกต้อง ก็อย่าให้ลูกไปเข้าเรียน

คุณมีสิทธิ์ที่จะเลือกในสิ่งที่ต้องการ แต่ไม่ใช่จะเข้าไปฝ่าฝืนกฎ ระเบียบที่เค้ามีไว้

ถ้า กฎ ระเบียบไหนไม่ดี ก็แก้ไข แต่ไม่ใช่ไปฝ่าฝืนกฎ เพราะมองว่าตัวเองมีสิทธิ์

การจัดหาชุดนักเรียน ก็ให้เป็นหน้าที่ของผู้ปกครอง

นักเรียน มีหน้าที่อะไรก็ทำให้เต็มที่ ตามสิ่งที่ควรจะทำ

สิทธิ์ หน้าที่ กฎ ระเบียบ บางทีมันก็ไม่น่ายากเกินจะเข้าใจนะ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2020
ตอบ: 1403
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:11
ถูกแบนแล้ว
ก่อนจะไปมองเรื่องเห็นด้วยไม่เห็นด้วย จริงๆควรให้นักเรียนลองใส่ชุดไปรเวทมาเรียนดูสักเทอมสองเทอมก่อนนะ โดยให้ทั้งนักเรียน ผู้ปกครอง และโรงเรียนลองติดตามผลดู จากนั้นลองมาทำประชาพิจารณ์กันว่ามุมมองแต่ล่ะคนเป็นยังไง ฝ่ายนักเรียนหลังจากที่ได้ลองใส่แล้วรู้สึกยังไง(ฟังจากหลายๆกลุ่ม น่าจะได้ข้อมูลหลากหลาย) ฝ่ายผู้ปกครองเป็นยังไง(ลดค่าใช้จ่ายมั้ย ดูแลยากขึ้นมั้น มีปัญหาอะไรที่กังวลรึเปล่า) โรงเรียนเป็นยังไงบ้าง(ควบคุมยากมั้ย ปัญหาความเหลื่อมล้ำมีเยอะมั้ย) จะได้มีข้อมูลจริงๆ ไม่ใช่ตัดสินจากความรู้สึกตอนนี้เท่านั้น และที่อยากให้มองเป็นสำคัญคือ เสียงของนักเรียนสำคัญนะ แต่คุณจะเอาแต่สิ่งที่เด็กเรียกร้องเป็นที่ตั้งไม่ได้ ผู้ปกครองที่มีหน้าที่ต้องจ่ายเงินให้ลูกไปเรียนก็ควรมีส่วนร่วมในการแสดงความเห็นเรื่องนี้ด้วย และฝ่ายโรงเรียนเองก็เช่นกัน มองเรื่องนี้ยังไง จะได้คุยกันด้วยข้อมูลมากขึ้น สมมุติตัวเลขที่ทางโรงเรียนเก็บข้อมูลมา แสดงความไม่เหมาะสมอย่างมีนัยยะ รวมถึงนักเรียนบางกลุ่มก็อาจจะมองว่าไม่เหมาะสม ถึงตอนนั้นต่อให้โรงเรียนประกาศไม่อนุญาติให้ใส่ชุดไปรเวทมา เด็กก็อาจจะเข้าใจกันมากขึ้นกว่าปัจจุบันนะ
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:11
[RE]เรื่อง ยกเลิกชุดนักเรียน พวกท่านเห็นด้วย ?
คนค้านไม่ได้ใส่ คนใส่ไม่ได้ค้าน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:14
[RE]เรื่อง ยกเลิกชุดนักเรียน พวกท่านเห็นด้วย ?
bogieee พิมพ์ว่า:
ก็ว่ากันไปตามกฎ ระเบียบของโรงเรียนที่เค้ามีไว้ครับ

จะเอาตามใจ ตามสิทธิ์ แต่ไม่ดูกฎระเบียบ มันก็เละกันหมด

ถ้าเห็นว่าโรงเรียนไหนมีกฎ ระเบียบที่ไม่ดีไม่ถูกต้อง ก็อย่าให้ลูกไปเข้าเรียน

คุณมีสิทธิ์ที่จะเลือกในสิ่งที่ต้องการ แต่ไม่ใช่จะเข้าไปฝ่าฝืนกฎ ระเบียบที่เค้ามีไว้

ถ้า กฎ ระเบียบไหนไม่ดี ก็แก้ไข แต่ไม่ใช่ไปฝ่าฝืนกฎ เพราะมองว่าตัวเองมีสิทธิ์

การจัดหาชุดนักเรียน ก็ให้เป็นหน้าที่ของผู้ปกครอง

นักเรียน มีหน้าที่อะไรก็ทำให้เต็มที่ ตามสิ่งที่ควรจะทำ

สิทธิ์ หน้าที่ กฎ ระเบียบ บางทีมันก็ไม่น่ายากเกินจะเข้าใจนะ  

ปัญหาคือนักเรียนไม่มีช่องทางเข้าไปแก้กฏไง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2013
ตอบ: 15389
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:16
เอาจริงๆผมเฉยๆน่ะเรื่องไม่ใส่ชุดนักเรียน อาจเพราะตอนเรียนซัมเมอร์ที่โรงเรียนไม่เห็นต้องแต่งชุดนักเรียนไปเรียนก็ไม่เห็นแบ่งชั้นวรรณะเลยหรือแม้กระทั่งเรียนพิเศษวันเสาร์ที่โรงเรียนก็ชุดไปรเวท

ปล.ผมเด็กอัสสัมมาก่อน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: โรคหัวใจกำเลิบเลิฟ เลิฟเลิฟยู
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8170
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:18
ไม่ต้องยกเลิกแต่ต้องไม่บังคับครับ ผมมีหลานเรียนปวช.เรียนตามตรงพวกวิชาที่หลานเรียน(ปวช.ช่างยนต์) เขาให้ใส่ชุดนักเรียนไปผมก็ไม่มีกำลังทรัพย์พอจะซื้อยี่ห้อ ทรงศิริ ตราสมอ ให้ก็ได้มาแบบราคาที่เกือบถูก สภาพไม่ดีมากๆ เลอะน้ำมัน เลอะคาบ ต้องทิ้ง แถมวิชาบางอย่างเช่น เชื่อม ตัดโลหะ งานฝีมือ เขาให้หลานผมใส่ชุดนักเรียนไป ทุกๆเทอมผมต้องซื้อ เสื้อผ้าใหม่ตลอดเพราะบางตัวมีรอยสเก็ตไฟ ไหม้โดนที่เสื้อ  

นักเรียนช่างปกติถ้าเข้า workshop เขาจะให้ใส่เสื้อช็อปไม่ใช่เหรอครับ ไม่น่าให้ใส่ชุดนักเรียนนะ หรือว่าสมัยนี้เปลี่ยนไปแล้ว 555  

ของผมเป็นเทคนิคครับ ต่างจังหวัดไม่มีช็อปครับ  

วิทยาลับเทคนิคใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ผมก็จบวิทยาลัยเทคนิคมาจากต่างจังหวัดเหมือนกัน ก็ใส่ช็อปนะ แต่มันผ่านมา 20 กว่าปีได้ละ สงสัยเดียวนี้เขาไม่ใส่กันแล้วมั้ง  

ผมเองเป็นแค่ผู้ปกครองนะครับ เคยถามหลานแล้วพึ่งไปจ่ายค่าเทอมมาก็ไม่มีค่าเสื้อช็อปให้นะครับ แล้วหลานก็ชอบใส่เสื้อนักเรียนทีมีรูสะเก็ตไฟไหม้อะครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1424
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:21
อาจจะดูห่ามไปบ้าง แต่ผมเชียร์เด็กๆครับ กล้าที่จะออกมาเรียกร้องและต่อสู้ พวกผู้ใหญ่นี่คือต้องให้เด็ก action ก่อนตลอด ถึงจะค่อยยอมมาเจรจา
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 4445
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:32
เอามุมมองเพื่อนผมที่มีลูกนะนะ ถ้าใส่ชุดนักเรียนซื้อปีละ5ชุดคือจบ
แต่ไปรเวท5ชุดไม่น่าจะจบเพราะชอบจับลูกแต่งตัว 555555

มุมมองผมให้เด็กอยากใส่อะไรก็ใส่ๆไปเหอะ ถ้ามันมีปัญหาก็กลับมาใช้แบบเดิมก็ได้
ไม่ลองอะไรใหม่ๆก็ไม่รู้ว่ามันดีจริงรึเปล่าอ่ะ แต่เปลี่ยนแล้วก็ต้องรับผลเสียที่ตามมาช่วยกันโหวต

ส่วนชุดนักเรียนใครไม่อยากใส่ไปรเวทก็ใส่ไปรร.ได้ แต่เลิกปักหน้าอกได้ละติดเป็นเข็มกลัดเอาง่ายๆ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7168
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:35
ถูกแบนแล้ว
กำหนดไปเลย ให้ได้แค่ไหน ห้ามแตะ/ห้ามขาสั้น ชุดพละมันสบายกว่า รองเท้าผ้าใบก็สบายกว่านันยาง
หรือถ้าจะแข็งไม่ให้เลยก็ได้อยู่ที่รร. เด็กไม่พอใจก็เลือกเรียนที่อื่น
ไม่ได้ประชดนะ คือถ้าเขามีระบบของเขาอยู่แล้ว แล้วผมไม่ชอบ ผมก็จะไม่เอาตัวเองเข้าไปอะ
มหาลัยที่รับน้อง ผมไม่ชอบผมก็ไม่เข้าไปเรียน ถึงเราเลือกไม่เข้าก็ได้ก็เถอะ

แล้วเลิกมองเรื่องความเหลื่อมล้ำเถอะ มันอยู่ทุกที่ยังไงก็หนีไม่พ้น
0
0
นักเตะตำบล
Status: Manchester is red!!
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 547
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:35
มันเป็นเรื่องของกฎ กับสิทธิ

ผมโตมากับชุดนี้ ทุกคนในโรงเรียนก็ใส่ชุดเดียวกัน

ไม่แปลกใจหรอกที่จะรู้สึกแปลกๆ แต่ก็ไม่ได้บอกไม่เห็นด้วยหรือเห็นด้วยนะ

แค่รู้สึกยังไงก็ไม่รู้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2010
ตอบ: 88
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:40
KJKrono พิมพ์ว่า:

ปัญหาคือนักเรียนไม่มีช่องทางเข้าไปแก้กฏไง  

กลับขึ้นไปอ่านอีกรอบนะครับ มันมีทุกอย่างที่คุณ Quote มา

จะเอาตามใจ ตามสิทธิ์ โดยที่ไม่เคารพกฎ ระเบียบ เหรออออ

เด็ก หรือ ผู้ปกครอง สามารถเลือกในสิ่งที่ต้องการได้ ถ้ามันมีกฎ ระเบียบ รองรับ

บางอย่างก็ต้องใช้เวลา ไม่ใช่อยากได้อะไร ต้องได้เดี๋ยวนั้น
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6260
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:48
KJKrono พิมพ์ว่า:

กลับขึ้นไปอ่านอีกรอบนะครับ มันมีทุกอย่างที่คุณ Quote มา

จะเอาตามใจ ตามสิทธิ์ โดยที่ไม่เคารพกฎ ระเบียบ เหรออออ

เด็ก หรือ ผู้ปกครอง สามารถเลือกในสิ่งที่ต้องการได้ ถ้ามันมีกฎ ระเบียบ รองรับ

บางอย่างก็ต้องใช้เวลา ไม่ใช่อยากได้อะไร ต้องได้เดี๋ยวนั้น  

เขาก็เลยออกมาสู้ไง เข้าใจยากตรงไหน? แล้วการสู้ของเขาก็คือทำให้เห็นว่ากฎมันไร้สาระอะ

สมัยก่อนอังกฤษเคยกำหนดให้คนอินเดียต้องเสียภาษีเกลือ คนอินเดียก็ประท้วงทำเกลือเองเสียเลย

ถ้าเอาตามตรรกะคุณคือ "เฮ้ย ทำไมไอ้คนอินเดียไม่เคารพกฎระเบียบเลยหรอ"

กฎระเบียบมันไม่เป็นธรรมได้ กฎระเบียบมันไร้สาระได้ >>> พอคนเห็นว่าไม่เป็นธรรมหรือไร้สาระ เขาก็ออกมาสู้ก็แค่นั้นเอง

จนป่านนี้ยังต้องมาอธิบายอีกหรอว่า กฎระเบียบไม่ได้หมายถึงความถูกต้องหรือความเป็นธรรม
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6260
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:52
บางทีก็เบื่อว่ะ ต้องมานั่งอธิบายว่ากฎไม่ได้หมายถึงความเป็นธรรม ความเหมาะสม หรือความถูกต้อง

ในสหรัฐฯ เคยระบุให้การมีทาสเป็นเรื่องถูกกฎหมายอะ มันเป็นธรรมไหม? ในอังกฤษการค้าทาสเคยถูกกฎหมายมันเป็นธรรมไหม? จนกระทั่ง William Wilberforce ออกมาสู้บอกว่าการค้าทาสไม่ถูกต้องไม่เป็นธรรม

ถ้าใช้ตรรกะง่อย ๆ แบบบางท่านก็ต้องบอกว่าคนสู้เพื่อทำลายกฎหมายเรื่องการค้าทาสเป็นคนไม่รู้จักหน้าที่ตัวเองหรอ???

พวกที่ออกมาสู้เรื่องการใส่ชุดนักเรียนก็เหมือนกันนั่นละ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel