ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Bobby
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jul 2007
ตอบ: 1151
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:05
[RE: กีฬาไหนที่ผู้ตัดสินไม่มีผลต่อการแข่งขันเลย]
ว่ายน้ำ?
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ขายวิญญาณให้ยูไนเต็ด
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 11812
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:08
[RE: กีฬาไหนที่ผู้ตัดสินไม่มีผลต่อการแข่งขันเลย]
เวลาว่าง พิมพ์ว่า:
ไนซ์คุง พิมพ์ว่า:
หมากล้อมครับ
ไม่มีผลใดๆเลย 55555

ที่จริงคือไม่มีกรรมการด้วยซ้ำ มีเเต่สักขีพยานครับ

ถามหน่อยครับ

1.แข่งกระดานนึงใช้เวลา​ประมาณ​กี่​ชั่วโมง​
เเบ่งเป็นสองเเบบก่อนนะครับ
-เเข่งในญี่ปุ่น ก็จะมีสองเเบบ เเข่งทั่วๆไปก็คือ เหมือนบอลลีก เเข่งเลื่อนอันดับ เก็บเเต้ม อันนี้จะเเข่งด้วยเวลาฝ่ายละ 2ชั่วโมงครึ่ง รวมกระดานนึง 5 ชั่วโมง ส่วนรอบชิงมงกุฎหรือนัดชิงบอลถ้วยเเล้ว กระดานเดียวจะสองวันครับ เเข่งกัน4/7กระดาน หรือ3/5 กระดานเเล้วเเต่ความสำคัญของรายการนั้นๆ
-เเข่งระดับนาๆชาติ อันนี้หลักๆก็มีเเต่ ญี่ปุ่น จีน เกาหลี ที่มีระบบมืออาชีพชัดเจน นอกนั้นก็อาจจะมีมืออาชีพจากประเทศอื่นที่เทิร์นโปรจากสามประเทศนี้ได้ลงด้วย ส่วนมากจะฝ่ายละ3ชั่วโมง รวม6ชั่วโมงครับ

เเละเเน่นอนว่าทั้งสองเเบบต้องมีพักเที่ยงทานข้าวเเล้วกลับมาเเข่งต่ออยู่เเล้วครับ สรุป ระดับมืออาชีพก็กระดานละ5-6 ชั่วโมงครับ เวลามีให้เท่าๆกัน ส่วนตอนพักครึ่งก็ pause เวลาที่เหลือไว้ทั้งสองฝั่งครับ

2.เคยเห็นใน​ alpha Go​ กระดาน​ 6ชั่วโมง​ นี้คือแบบต่อเนื่องเลยไหม​ หรือ​ มีเบรคกินข้าวด้วย
-ตรงนี้จะเป็นเเบบที่สองของคำตอบที่1 ครับ มาตรฐานนะดับนานาชาติ เวลาหลักฝ่ายละ3ชั่วโมง รวมทั้งกระดาน 6 ชั่วโมง

3.​เพราะอะไรทำให้เกมนึงมันนานขนาดนั้น​ คนดูไม่เบื่อแย่หรอครับ
- หมากล้อมต้องคิดเยอะจริงๆครับ เอาเเค่เเข่งสมัครเล่นในไทย เวลาฝ่ายละ1ชั่วโมงคือมาตรฐาน ฝ่ายละ45นาที รวมถึน1ชั่วโมงครึ่ง ผมก็ว่าน้อยเเล้วครับ
คนดูเบื่อไหม ถ้าเล่นเป็นก็ไม่เลยครับ คงเหมือนกับฟุตบอล ดูไม่เป็นไม่เข้าใจเกม ไม่เข้าใจทักษะฟุตบอล ก็อาจจะเบื่อ เเต่กับคนเล่นเป็นเข้าใจ คิดตามได้ ไม่เบื่อครับ หรือเล่นไม่เป็น เเต่มีคนอธิบายให้เข้าใจก็สนุกได้ครับ ผมเองเคยไลฟ์สดตอน Alpha GO เเข่ง เพื่ออธิบายให้คนที่เล่นไม่เป็นฟัง ยังไงลองดูได้นะครับ

ปล.สุดท้าย ต้องอธิบายเเบบนี้ครับ การเเข่งหมากล้อม จะมีนาฬิกาจับเวลาเซ็ทเวลาไว้เท่าๆกัน พอเราเดินเสร็จก็กดนาฬิกาเวลาเราจะหยุดเดินเวลาเขาจะเดินครับ สลับกันไปเรื่อยๆ เราจะใช้เวลาตัวเองยังไงก็ได้โดยอิสระครับ

ในหมากล้อม กรรมการเเทบจะมีหน้าที่มาจดผลไปส่งฝ่ายจัดเเค่นั้นครับ55

ขอบคุณ​ครับ​  
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4832
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:11
[RE]กีฬาไหนที่ผู้ตัดสินไม่มีผลต่อการแข่งขันเลย
captain price พิมพ์ว่า:
สนุกเกอร์  

สนุกเกอร์ มีผลมากนะ ถึงขั้นแพ้เลยก้มี

พวกการเรียกกฏ foul and a miss
การวางขาวแก้สนุ๊กใหม่
การเรียกกฏเคสแปลกๆ วางลูกสี

กรรมการเรียกแบบค้านสายตานี้จบเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 5004
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 14:21
สนุ๊กเกอร์ใครว่าไม่มีผล เวลา foul and miss แล้วมันไปโดนลูกที่ไม่เกี่ยวข้องเนี่ยถ้า ผู้ตัดสินไม่ชำนาญพอ วางจุดขาว จุดลูกอื่นผิดนี่ฝ่ายแก้ ยิ้มเลยนะ
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14068
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 15:24
กีฬาไหนที่ผู้ตัดสินไม่มีผลต่อการแข่งขันเลย
เวลาว่าง พิมพ์ว่า:

ที่จริงคือไม่มีกรรมการด้วยซ้ำ มีเเต่สักขีพยานครับ

ถามหน่อยครับ

1.แข่งกระดานนึงใช้เวลา​ประมาณ​กี่​ชั่วโมง​

2.เคยเห็นใน​ alpha Go​ กระดาน​ 6ชั่วโมง​ นี้คือแบบต่อเนื่องเลยไหม​ หรือ​ มีเบรคกินข้าวด้วย

3.​เพราะอะไรทำให้เกมนึงมันนานขนาดนั้น​ คนดูไม่เบื่อแย่หรอครับ

ขอบคุณ​ครับ​  

3.ที่นานเพราะต้องใช้เวลาคิดและเดินหมากในหัวไว้ก่อนเดินหมากจริงๆครับ แบบต้องคิดหลายตลบมากง่าถ้าเดินตรงแล้วฝั่งตรงข้ามจะเดินยังไงต่อแล้วเราจะไปยังไงต่อ

แต่ก็จะมีเวลาจำกัดให้แต่ละคนใช้สอยกันเอาเองครับ เห็นนาฬิกาข้างๆปะครับ อันนั่นคือไว้ใล้ดูว่าเราเหลือเวลาคิดก่อนเดินเท่าไร

ส่วนมากเกมกระดานคนดูก็จะสนุกเพราะได้คิดตามคนแข่งว่าจะเดินและแก้เกมกันยังไง ยิ่งถ้ามีช็อตที่เราคิดไม่ถึงก็จะรู้สึกว้าวแล้วสนุก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25186
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 15:25
นึกไม่ออก มันมีจุดเล็กๆให้ผู้ตัดสินต้องทำงานทุกกีฬาเลย วิ่งก็ต้องดูตอนออกตัวแบบละเอียด
นักเตะอบจ.
Status: ยากแท้หยั่งถึง
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 7181
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 15:27
เกมกระดานทั้งหลายแหล่

สำหรับ บริดจ์ ไม่มีผลสุดละ
แก้ไขล่าสุดโดย Rilakkuknight เมื่อ Fri Nov 20, 2020 15:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Jun 2009
ตอบ: 6671
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 15:27
ปาเป้า
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 31821
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 15:37
เคิลลิ่ง
We wished, without hesitation, that one day...
the two of us would be able to see the cherry blossoms...
together again.

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9623
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 18:31
Rilakkuknight พิมพ์ว่า:
เกมกระดานทั้งหลายแหล่

สำหรับ บริดจ์ ไม่มีผลสุดละ  

บริดก็มีผลได้นะแบบถ้ามีการส่งสัญญาณแต่กรรมการปล่อย
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9464
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 19:59

ที่ยกตัวอย่างในรูปคือเเข่งในรอบชิงตำเเหน่งเเล้ว
(ถ้าเป็นญี่ปุ่นจะมี7ตำเเหน่งใหญ่ เงินรางวัลรวมราวๆ 200 ล้านเยน)
เเข่งกระดานนึง 2 วันครับ 555 ใครเคยอ่านหรือดู ฮิคารุเซียนโกะ น่าจะพอเข้าใจ

ส่วนเเข่งระหว่างประเทศในระดับมืออาชีพจะประมาณนี้ครับ

ผมสงสัยตั้งแต่อ่านฮิคารุ ในการ์ตูนบอกว่าเงินรางวัลเยอะมาก ทำเงินแต่ละปีสูงมาก เลยอยากรู้เงินรางวัลมาจากไหนมหาศาล อย่างฟุตบอลรายได้มาจากค่าเข้าชม ค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดทีวี ค่าสปอนเซอร์ ค่าขายของที่ระลึก แต่โกะกับซูโม่ ไม่น่าจะมีรายได้เยอะแบบฟุตบอล แต่ทำไมเงินรางวัลเยอะ
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 20:10
LoversMoon พิมพ์ว่า:

ที่ยกตัวอย่างในรูปคือเเข่งในรอบชิงตำเเหน่งเเล้ว
(ถ้าเป็นญี่ปุ่นจะมี7ตำเเหน่งใหญ่ เงินรางวัลรวมราวๆ 200 ล้านเยน)
เเข่งกระดานนึง 2 วันครับ 555 ใครเคยอ่านหรือดู ฮิคารุเซียนโกะ น่าจะพอเข้าใจ

ส่วนเเข่งระหว่างประเทศในระดับมืออาชีพจะประมาณนี้ครับ

ผมสงสัยตั้งแต่อ่านฮิคารุ ในการ์ตูนบอกว่าเงินรางวัลเยอะมาก ทำเงินแต่ละปีสูงมาก เลยอยากรู้เงินรางวัลมาจากไหนมหาศาล อย่างฟุตบอลรายได้มาจากค่าเข้าชม ค่าลิขสิทธิ์ถ่ายทอดทีวี ค่าสปอนเซอร์ ค่าขายของที่ระลึก แต่โกะกับซูโม่ ไม่น่าจะมีรายได้เยอะแบบฟุตบอล แต่ทำไมเงินรางวัลเยอะ  

ต่างประเทศคนดูเยอะนะครับ
หนังสือพิมพ์ของตัวเองก็ทำขาย ค่าสปอนเซอร์ก็ไม่น้อย ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดก็พอๆกับบอลเจ ลีก ครับ
ประมาณนั้น

ยังไม่นับพวกค่าลงเรียนกับสมาคมฯ
ตัวสมาคมก็ได้งบจากรัฐบาลก้อนโตด้วย หรือเก็บเงินสมาชิก เก็บค่าสอบวัดระดับ(ที่นั่นค่าสอบวัดระดับเเพงมาก)
หลักๆก็เหมือนฟุตบอลที่เราดูครับ บ้านเขามีคนสนับสนุนเยอะครับ
บ้านเรายังห่างไกล

ญี่ปุ่นยังไม่เท่าไหร่ เกาหลีคนตามยิ่งกว่าญี่ปุ่นครับ ถึงขั้นว่าโปรระดับท้อปที่เกาหลีนี่เหมือนเซเลปบ้านเขาเลย
แก้ไขล่าสุดโดย ไนซ์คุง เมื่อ Fri Nov 20, 2020 20:11, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โพสเมื่อ: Fri Nov 20, 2020 20:15
Spoil
LoversMoon พิมพ์ว่า:

ประมาณนี้ครับ ตอนเดินที่ทางเดินในโรงเเรมที่จัดเเข่งกับ Alphago
เวลาเล่นรอบชิงฯ รายการสำคัญๆก็ประมาณนี้
นักบอลถ้วย ก.
Status: I'm royalist.
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8550
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 10:58
[RE]กีฬาไหนที่ผู้ตัดสินไม่มีผลต่อการแข่งขันเลย
Golf
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Sat Nov 21, 2020 12:21
กีฬาแบบแข่งกันเข้าเส้นชัยเกือบทุกประเภท

วิ่ง ว่ายน้ำ จักรยาน มอเตอร์ไซค์ รถ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel