ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3191
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 16:44
[RE: ถ้าหักดิบในการกินหวานมีผลเสียมั้ยครับ]
หมั่งสีโส พิมพ์ว่า:
Reaper24 พิมพ์ว่า:
ไม่ครับผมเลิกมาหลายรอบแล้ว  

แฮ่ 555555555555  

ใข้คำว่าลดจะยั่งยืนแต่ไม่กินดีที่สุดก็เปลี่ยนจากกินน้ำหวานขนมก็เปลี่ยนไปกินน้ำเปล่า หรือชาไม่มัน้ำตาลแทนครับตอนผมปรับก็ทำแบบนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Jul 2008
ตอบ: 996
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 16:50
[RE: ถ้าหักดิบในการกินหวานมีผลเสียมั้ยครับ]
จากประสบการณ์เป็นเบาหวานมา 3 ปี

หักดิบได้ แต่เสี่ยงตบะแตก

ค่อยๆลดก็ดี ตั้งเป้าหมายสั้นๆทีละหน่อย ค่อยเป็นค่อยไป

เลี่ยงสารแทนความหวานได้จะดีกว่า ให้ร่างกายเลิกติดความหวาน

อย่าลืมตรวจดวงตาและเท้า ระวังเรื่องการเป็นแผล

ทำใจไว้เลยว่าใช้ชีวิตลำบากขึ้นแน่ๆ แต่ถ้าเปลี่ยนพฤติกรรมได้ระยะยาวก็ชิลขึ้น
1
0
You 'll never walk again.
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1898
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 17:09
เท่าที่ผมทราบมา ร่างกายเราก็ต้องการน้ำตาลนะครับ การจะไม่กินหวานเลยคงเป็นไปไม่ได้ครับ เรียกว่าต้องควบคุมให้อยู่ในปริมาณที่เหมาะสมมากกว่า ยิ่งถ้าเป็นเบาหวานด้วยแล้ว การจะหักดิบไม่กินน้ำตาลเลย อาจถึงขั้นช็อกเสียชีวิตได้เลยนะครับ

ปล.ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 17:15
มันจะอยากกินหวานครับ

55

ผมออกกำลังกายประจำ กินอาหารโคตรเลือก ยังหยุดไม่ได่เลย

โรตี ปังเย็น อะไรกรอบๆ มันๆ หวานๆ นี่ผมโคตรชอบ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Aug 2008
ตอบ: 381
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 17:20
ขอแนะนำว่า ให้ศึกษาอาหารที่เราจะทาน เป็นอาหารประเภทใด และเมื่อทานเข้าไป ร่างกายจะได้อะไรจากสิ่งที่เราทาน

ยกตัวอย่างข้าวก็แล้วกัน ข้าวเป็นคาร์โบไฮเดรต ให้พลังงาน ร่างกายเปลี่ยนแป้งเป็นน้ำตาล ท่านลดขนมหวานแต่ทานข้าวหลายทัพพี ก็เหมือนเติมน้ำตาลเข้าสู่ร่างกายทางอ้อม

1
0

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 15511
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 17:22
จุ๋มจิ๋ม พิมพ์ว่า:
อยากหักดิบในการกินหวาน ผมแนะนำให้เริ่มกินขมก่อนเลยครับ
เช่นพวกกาแฟจะเริ่มจากลาเต้ คาปู แล้วมาอเมกาโน่ พอเริ่มชินกับรสขม ความหวานของน้ำตาลเพียงปลายช้อนชาท่านก็จะรู้สึกได้ว่ามันหวานมากแล้ว แต่ก็กลัวจะมาติดกาแฟแทนเหมือนกันนะ  

โชคดีสำหรับผมครับผมไม่กินกาแฟ ถ้ากินแล้วเวียนหัว
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: ตกบ่อปลาของน้ำใส
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3117
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 17:26
ถ้าหักดิบไปเลย มันจะรู้สึก หน้าจะมืดช่วงที่ต้องใช้พลังงานเยอะๆช่วงออกกำลังกายเงี้ยครับ อาจจะหาพวก ผลไม้มีน้ำตาลไม่มากกินแทนอันนี้ได้
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10701
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 17:40
ถึงเราจะงดน้ำตาลเชิงซ้อน แต่เราก็ได้รับน้ำตาลเชิงเดี่ยวจากผักผลไม้อยุ่แล้ว

หักดิบไม่ได้มีผลอะไรกับร่างกายโดยตรง ยกเว้นว่าคุณมีโรคประจำตัวอยู่

1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2005
ตอบ: 4778
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 18:48
เอาใจช่วยครับ ผมก็กำลังพยายามลดน้ำหนักเหมือนกันครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 976
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 18:48
mongkoltot พิมพ์ว่า:
มีอยู่แล้ว ระดับน้ำตาลในเลือดจะลดฮวบ อาจจะมึนๆหน่อย

สิ่งที่น่ากังวลคือการที่ร่างกายปรับไปเป็นโหมดประหยัดพลังงานเพราะอยู่ๆน้ำตาลที่เคยได้รับทุกวันมันลดฮวบ ขั้นตอนนี้ถ้าท่านอดทนทำต่อเนื่องน้ำหนักน่าจะกลับมาลดตามปกติ  

อันนั้นในกรณีที่เราไม่กินแป้งไม่กินผลไม้ด้วยครับ ถึงจะเกิด น้ำตาลในเลือดตกครับ ถ้ายังกินข้าวอยู่ กิน ขนมปัง กิน ผลไม้ยังไงก็ไม่เป็นไรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ZeroNicaX เมื่อ Sat Oct 31, 2020 18:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3301
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 20:28
เป็นความคิดที่ดีครับในการลดการกินหวาน ดีต่อร่างกายเรา ลดความเสื่อมของเซลล์ซึ่งเป็นต้นตอของโรคไม่ติดต่อเรื้อรังหลายๆโรค ส่วนการเลิกการกินหวานนั้นหากเลือกที่จะหักดิบ สิ่งที่ต้องเผชิญคือน้ำตาลในเลือดจะตกเร็วเกินไป ร่างกายอาจปรับตัวไม่ทัน อาการเวียนหัว หัวตื้อ ซึม ไม่ค่อยสดชื่นจะมีแน่นอน ยิ่งถ้าออกกำลังกายควบคู่กันไปด้วย ยิ่งแรงหมดเร็ว

น้ำตาลก็คือส่วนนึงของคาร์โบไฮเดรตซึ่งต้องได้รับต่อวันอยู่แล้วจากข้าว แป้ง ส่วนของหวานมันคือส่วนเกินที่เราได้รับแบบไม่จำเป็น หากต้องการลดการกินหวานก็ควรลดของหวานที่เป็นส่วนเกินพวกนี้แหละ ค่อยๆลดเป็นขั้นๆไป เช่น เริ่มลดปริมาณเค้กให้ชิ้นเล็กลงหรือสั่งน้ำต่างๆแบบหวานน้อย ให้ร่างกายเคยชินและก็ลดไปเรื่อยๆจนเลิกได้

ยังไงซะพลังงานจากคาร์โบไฮเดรตก็ยังจำเป็น เราแค่ควบคุมไม่ให้รับเกินปริมาณที่กำหนดต่อวันก็โอเค
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel