ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Feb 2007
ตอบ: 4214
โพสเมื่อ: Sun Nov 01, 2020 22:22
[RE: บุกเนชั่น ชู 3 นิ้วให้คน 3 นิ้ว]
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
Hector พิมพ์ว่า:
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
Mr.Lafa พิมพ์ว่า:
แบบนี้ไม่เห็นด้วยเลยอะ

สร้างความเดือดร้อนให้คนแถวนั้นอีก  

ผมอยู่แถวนั้น

ขอบอกตรงนี้ว่า เชิญญญญญญญ  

ประชาชนทั่วไปเดือดร้อนเพราะพวกคุณไม่กี่ร้อยคน ต้องมายืนปิดถนนทางออกศรีนครินทร์

สร้างความเดือดร้อนให้ประชาชนอีก หมื่นๆ แสนๆ คน ที่ต้องผ่านเส้นทางนี้ เค้าต้องทำมาหากิน เค้าต้องกลับบ้านพบเจอลูกเมีย

แต่การปิดถนนแบบนี้มันเหมาะสมสำหรับการเรียกร้องในบางเรื่องหรอครับ  

ปิดถนนให้รถคนๆเดียวผ่าน คนอื่นหมื่นๆ แสนๆ คน ที่ต้องผ่านเส้นทางนี้ เค้าต้องทำมาหากิน เค้าต้องกลับบ้านพบเจอลูกเมียไม่เดือดร้อนเหรอครับ?

วิ่งกันวันละหลายคน หลายงานด้วยนะ ดูข่าว2ทุ่มได้ ขับผ่าน2นาที ปิดล่วงหน้าเกือบชม. ขนตำรวจมาทั้งกรม ไหนจะหน้าม้าที่จ้างมาคอยนั่งเป็นมินเนี่ยนโบกธงอีก

คุณก็แค่ไม่ชอบม๊อบแหละครับ ถึงมองข้ามอะไรที่มันเดือดร้อนหนักกว่านี้เยอะได้

นี่คือคำแถ หรือ คำอธิบายครับ เอิ่มม หาสาเหตุ และเหตุผลที่พิมพ์ไม่ได้ครับ

คุณก็แค่ไม่ชอบม๊อบแหละครับ ถึงมองข้ามอะไรที่มันเดือดร้อนหนักกว่านี้เยอะได้
คำถามที่คุณถามผมเดือดร้อนอะไรมากกว่านี้อีกหรอครับ 5555

ผมแค่ต้องทำงานเลี้ยงชีพ เงินเดือนผม 75K แล้วทำใมผมต้องไม่เดือดร้อนถ้าคนมาปิดถนนเส้นที่ผมผ่านตลอด

ผมไม่สนหรอก ม็อบจะยังไง ผมก็ต้องทำมาหากิน เพราะผมมีศักยภาพ ที่จะไม่เดือดร้อนเพราะรัฐบาล หรือ พวกม็อบ ที่ก่อขึ้น  

ก็คำอธิบายไงแถตรงไหนคุณทนม๊อบ1วันไม่ได้ แต่ทนชนชั้นสูงปิดถนนได้ อ้อลืมไปเค้าอาจจะไม่ผ่านที่ทำงานหรือบ้านคุณ ใครจะเดือดร้อนช่างแม่ง คุณ(ยัง)ไม่เดือดร้อน ดีใจด้วยครับ... แต่มีอีกหลายๆคนเดือดร้อนแบบคุณเกือบทุกวันครับอย่างบ้านคุณปู่ผมปิดแทบทุกวัน เพราะเป็นเส้นเข้าวัง แต่คุณไม่ได้เดือดร้อนนี่เนอะ ก็ว่ากันไป

และดีใจด้วยนะที่ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน แต่หลายๆคนเงินเดือนเยอะกว่านี้(รวมถึงผม)เค้าก็ไม่ได้มองแค่ตัวเองเนอะ อนาคตก็สำคัญ เผลอๆแก่ไปเงินประกันสังคมคุณจะเหลือเปล่าน้อ... แต่คุณไม่ได้เดือดร้อน(ตอนนี้)นี่เนอะ ก็ว่ากันไป

และคำเดิมครับ เค้ากำลังทำให้ชีวิตลูกหลานดีขึ้น(รวมถึงตัวคุณได้รับประโยชน์ไปด้วย) แต่ผมแปลกใจนะคุณทนปิดถนนไม่กี่วัน(อาจจะวันเดียวด้วยมั้ง)ไม่ได้ แต่ทนไอตูบและปรสิตดูดกินภาษีคุณได้ทุกวันผมนี่ว่าคุณโคตรไทยเฉยเลยเนอะ แต่ก็พอเข้าใจแหละครับมนุษย์เงินเดือนวันๆทำงานงกๆกลับบ้านพอ จะมีไอตุบอีก10คนก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร(ตอนนี้) แต่ถ้าบริษัทได้รับผลกระทบโดนให้ออกตอนนั้นถึงตอนนั้นก็พึ่งจะเข้าใจแหละมั้ง แต่คุณไม่ได้เดือดร้อน(ตอนนี้)นี่เนอะ ก็ว่ากันไป

แล้วผมบอกให้เป็นบุญอีกอย่างนะครับ คุณไม่เดือดร้อนก็ดีครับ แต่ผมว่าคุณมองแต่ตัวเองไปหน่อยเนอะ จริงๆไม่อยากเทียบอะไรมาก แต่ผมอยู่ตปท. ชีวิตเค้าดีกันวันๆเดินทางสะดวกไม่ต้องมีรถติด ไม่ต้องขับรถ
เค้าเลยมีSocial awareness ในการทำเพื่อสังคมด้วย

ผมเข้าใจแหละคุณคงเหนื่อยงาน แล้วต้องมาทนรถติดวันๆนึง2-3ชม. ดันมาติดม๊อบอีก BTSก็ใช้ไม่ไม่ได้เพราะรัฐบาลเสือกปิดเองซะงั้น รถเมล์ก็ไม่มี จะเดินฟุตบาทก็เจอหลุมเจอบ่อจะตกท่อตายวันไหนก็ไม่รู้
ฟุตบาทก็ไม่มีให้เดินต้องเดินบนถนน นั่งวินก็เจอโขกราคาแต่คุณเงินเดือนกลางๆคงพอจ่ายได้แหละ GRABก็ไม่ถูกกฏหมาย แท๊กซี่ก็ไม่ไปเพราะไปส่งแก๊ซ

ยินดีด้วยครับที่"ทน"อยู่ชีวิตแบบนี้ได้โดยไม่รู้สึกอะไรในทุกๆวัน แต่ม๊อบไม่กี่ชม.ทนไม่ได้  

555555555 พิมพ์มาซะยาว สรุปทุกอย่างที่พิมพ์คือนามธรรม ไม่มีอะไรที่เป็นรูปธรรมเลยจริงๆ ความจริงก็คือม็อบสร้างความเดือดร้อนทุกๆวัน ปิดถนนทุกๆวัน แล้วร้องขอประชาธิปไตย ทั้งๆที่ตัวเองก็ทำตัวเป็นเผด็จการ ไม่ต่างอะไรกับขบวนเสด็จ ที่ปิดถนนอยู่ 10 นาที ( ผมเจอขบวนเสด็จมา 4-5 ครั้งในชีวิต) ผมไม่รู้สึกเดือดร้อนเหมือนที่ม็อบปิดถนนทุกๆวันมา 4 ชม ส้รางความเดือดร้อน ชิบหาย ให้คนหมู่มาก แล้วที่บอกว่าผมทน ผมไม่รู้สึกว่า "ทน" กับความเป็นอยู่ในประเทศไทย ตลอดทั้งชีวิต 30 ปี ผมสามารถสร้างรายได้ สามารถเที่ยวได้ สามารถ ใช้ชีวิตได้อย่างอิสระ ไม่มีใครมาบงการชีวิต สถาบัน ไม่ได้เข้ามายุ่งเกี่ยวกับชีวิต คุณประเมินค่าคนหมู่มาก โดยคิดว่าชีวิตเค้าต้องแย่โดยนามธรรมล้วนๆ

ทั้งๆที่ รูปธรรมบ่งบอกว่าพวกม็อป สร้างความเดือดร้อนทุกๆวัน วันละ 4 ชม ทำให้การจราจรเกิดการติดขัดอย่างใหญ่หลวง ใน กทม.
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel