ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1494
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:22
[RE: ผมมีปากเสียงเรื่องการเมืองกับญาติผู้ใหญ่ครับ]
คำถามคือปรึกษาว่าควรทำยังไงดี ควรคิดยังไงดี ผมแนะนำว่า อย่าไปยึดติดกับคำว่าต้องเอาชนะ ชนะแล้วได้อะไร ถ้าคิดว่าอยาก keep ความสัมพันธ์ไว้ ก็ลองคุยกับเค้าดีๆ ไม่ต้องคุยเรื่องที่มีปัญหา เพราะบางอย่างถ้าทำไป แล้วมันพังไปชั่วชีวิต กระทบไปถึงญาติพี่น้องพ่อแม่ ก็ไม่น่าทำ หรือถ้าประเมินแล้วเค้าเป็นคน toxic จริงๆ อยู่ด้วยแล้วไม่สบายใจ ลองประเมินดูว่าเลิกติดตาม unfriend กันไปจะเป็นอะไรไหม จบความสัมพันธ์ไปจะเป็นอะไรไหม ส่วนตัวผมคิดว่าตอนนี้ผู้คนพอความคิดเห็นไม่ตรงกัน ไม่ยอมรับว่าอีกฝ่ายคิดต่าง มันจะลามไปบูลลี่ว่ากันเรื่องอื่นๆ เช่นไร้ค่าบ้างล่ะ ไม่มีสติปัญญาบ้างล่ะ อย่าลดตัวไปคุยบ้างล่ะ เป็นต้น และตอนนี้คุณเริ่มเกิดความประหม่าที่จะใช้ Social แล้ว แนะนำว่าบน social ก็ควรไปหากลุ่มที่มีเฉพาะคนที่คิดเหมือนกันคุย อาจจะลดปัญหาลงได้บ้างครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2843
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:25
[RE: ผมมีปากเสียงเรื่องการเมืองกับญาติผู้ใหญ่ครับ]
เป็นผมผมจะไม่ตอบโต้ครับ แต่จะยิ่งแชร์ยิ่งโพสให้เขาเห็น
ยิ่งเขามาดิ้นใน comment ยิ่งทำให้คนอื่นรู้ว่าเขาเป็นคนยังไงครับ

แต่ท่านไม่ต้องไปตอบโต้นะครับปล่อยผ่านไป ไม่ต้องไปคิดว่าเขามาทำอะไรในพื่นที่ของเรา เราต้องไม่ยอมครับ
ปล่อย ๆ ทำเป็นไม่เห็นเขาอยู่ในสายตาไปครับ

1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7385
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:41
Photo-lomo พิมพ์ว่า:
ผมไปชุมนุมที่หน้าสถาทูตเยอรมันแล้วลงแคปชั่นว่า กล้ามาก เก่งมาก ขอบใจ โดนรุ่นพี่แถวบ้านไลฟ์ด่าหาผมดูหมิ่นเรียกให้ไปขุดอากงอาม่าขึ้นมาถามว่ามีแผ่นดินนี้เพราะใคร ผมตอกกลับเลยอาม่าอากงผมเข้าฝันมาบอกว่าอยากเจือกกับตระกูลกุ  

ถ้าขุดอาม่าอากงขึ้นมาได้ผมจะถามว่าทำไมไม่ลอยเรือเลยไปอีกหน่อยให้ถึงสิงคโปร์เลย
0
0
OTW
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Apr 2020
ตอบ: 4863
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:44
ถูกแบนแล้ว
สลิ่มพันธ์นี้รักษาไม่หาย ปล่อยไปครับ อย่าไปเถียง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Jul 2008
ตอบ: 996
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:45
unfriend เพิกเฉย ปล่อยให้ย่อยสลายตามธรรมชาติครับ

เห็นต่างก็เคารพความคิดเห็นกันได้ แต่อย่า Toxic ใส่กัน
1
0
You 'll never walk again.
แข้งเจลีก
Status: The Blues Chelsea
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 7557
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 13:50
เหน็บต่อหน้าหรือในเฟซครับ ถ้าในเฟซก็ง่ายๆ คือบล็อค อันเฟรนด์ ถ้าต่อหน้าก็ต้องตอบโต้ไปตามสมควรครับให้รู้ว่าเราไม่ยอม

เพราะถ้าเราเงียบมันก็จะได้ใจ คนจำพวกนี้ของขึ้นง่ายครับ ดีเบตด้วยข้อมูลแน่นๆ มีปรี๊ดแตกต่อหน้าธารกำนัลแน่นอน เอาให้สิ้นความน่านับถือไปเลย
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2005
ตอบ: 4762
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:02
ทำตามที่ครอบครัวท่านแนะนำแหละครับ อย่าไปสนใจ ใส่ใจ จะเหน็บแนมอะไรก็ปล่อยเค้าไปครับ
้เราทำงานของเราไปครับ รักษาความเป็นมืออาชีพในการทำงานของเราไว้ครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: กาก้าวไกล 2 ใบ
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2681
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:02
wuttigron พิมพ์ว่า:
คือผมอยากจะปรึกษาหน่อยครับว่าผมควรทำยังไงดี คือผมทะเลาะกับญาติผู้ใหญ่เจ้าของบริษัทผม แต่ผมก็ญาติเจ้าของบริษัทเหมือนกันนะ แล้วมนุษย์ป้าคนนี้เค้าก็รู้จักกับครอบครัวผมเป็นอย่างดี
คือเริ่มมาจากเรื่องน้องๆ ที่ไปชุมนุม แล้วมีภาพที่อีกฝั่งเค้าเอารถขยะไปบรรทุกคน ผมเลยเห็นว่ามันดูแปลกๆ บวกกับตลกดี เลยแชร์ตามปกติว่า นั่งรถ VIP ซะด้วย สักพักเค้าก็เข้ามาคอมเม้นผมในสิ่งที่ผมแชร์ ก็มีเถียงกัน แต่ผมก็พยายามย้อนไปในทางตลก และไม่ได้พูดจาหยาบคาย แต่พอเหตุการ์ณที่พี่ๆ น้องๆ ได้โดนน้ำฉีดใส่ ผมเห็น ณ ตอนนั้นเลยโมโหมาก เลยพิมพ์ว่า ถึงขั้นต้องฉีดน้ำกันแบบนี้เลยหรอ แย่ สักพักเค้าก็กลับมาอีกรอบ แต่คราวนี้เถียงกันยาวเลย สั้นๆ ที่เค้าพิมพ์มาแล้วทำให้ผมไม่โอเคเข้าไปใหญ่เลยคือคำว่า "สะใจ" ผมเลยพิมพ์กลับไป เค้าไปชุมนุมตามปกติไม่มีอาวุธอะไร แล้วมีเด็กตั้งแต่ชั้นมัธยมเนี่ยนะครับเรียกสะใจ แล้วก็เถียงกันยาว แต่หลังจากเหตุการ์ณนั้น ทางครอบครัวผมก็บอกให้อย่าไปยุ่ง อย่าไปสนใจ แต่ผมคิดว่า มันคือพื้นที่ของผม ผมไม่เคยไปวุ่นวายอะไรในเฟสเค้า หรือเพจอื่นๆ จนทุกวันนี้ เค้าจะคอยเหน็บผมตลอด อย่างเมื่อวันที่ 27-28 ไป ตจว กับทีมงาน เค้าก็จะคอยมาเหน็บใส่ผมเรื่อยๆ จนความอดทนของผมเริ่มลดลงเรื่อยๆ ละ

ผมเลยอยากจะปรึกษาว่าผมควรทำยังไงดี ควรคิดยังไงดี เพราะตอนนี้ในหัวผมอยากจะสวนกลับมากเลย

ปล.อาจจะยาวนิดนึงนะครับ แต่ผมได้ระบายออกมาบ้าง ผมรู้สึกดีขึ้นมานิดนึง  

เป็นผม ผมจะรอจังหวะคนเยอะๆ ถ้ามันตอกมาจะสวนให้อายเลย
เชื่อทุกข้อพิพาทเราเถียงได้หมด เพราะฝั่งนั้นไม่มีความชอบธรรมอะไรเลย นอกจาก ทพจร.
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3947
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:05
บล็อคไม่ให้เค้าเห็นโพสต์ของเราครับ แล้วจะอันเฟรนด์ไปเลยก็ได้ถ้ามันไม่มีผลต่อชีวิตของท่าน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31893
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:09
สลิ่มอย่าไปใกล้ครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3497
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:13
ต้นไง พิมพ์ว่า:
wuttigron พิมพ์ว่า:
คือผมอยากจะปรึกษาหน่อยครับว่าผมควรทำยังไงดี คือผมทะเลาะกับญาติผู้ใหญ่เจ้าของบริษัทผม แต่ผมก็ญาติเจ้าของบริษัทเหมือนกันนะ แล้วมนุษย์ป้าคนนี้เค้าก็รู้จักกับครอบครัวผมเป็นอย่างดี
คือเริ่มมาจากเรื่องน้องๆ ที่ไปชุมนุม แล้วมีภาพที่อีกฝั่งเค้าเอารถขยะไปบรรทุกคน ผมเลยเห็นว่ามันดูแปลกๆ บวกกับตลกดี เลยแชร์ตามปกติว่า นั่งรถ VIP ซะด้วย สักพักเค้าก็เข้ามาคอมเม้นผมในสิ่งที่ผมแชร์ ก็มีเถียงกัน แต่ผมก็พยายามย้อนไปในทางตลก และไม่ได้พูดจาหยาบคาย แต่พอเหตุการ์ณที่พี่ๆ น้องๆ ได้โดนน้ำฉีดใส่ ผมเห็น ณ ตอนนั้นเลยโมโหมาก เลยพิมพ์ว่า ถึงขั้นต้องฉีดน้ำกันแบบนี้เลยหรอ แย่ สักพักเค้าก็กลับมาอีกรอบ แต่คราวนี้เถียงกันยาวเลย สั้นๆ ที่เค้าพิมพ์มาแล้วทำให้ผมไม่โอเคเข้าไปใหญ่เลยคือคำว่า "สะใจ" ผมเลยพิมพ์กลับไป เค้าไปชุมนุมตามปกติไม่มีอาวุธอะไร แล้วมีเด็กตั้งแต่ชั้นมัธยมเนี่ยนะครับเรียกสะใจ แล้วก็เถียงกันยาว แต่หลังจากเหตุการ์ณนั้น ทางครอบครัวผมก็บอกให้อย่าไปยุ่ง อย่าไปสนใจ แต่ผมคิดว่า มันคือพื้นที่ของผม ผมไม่เคยไปวุ่นวายอะไรในเฟสเค้า หรือเพจอื่นๆ จนทุกวันนี้ เค้าจะคอยเหน็บผมตลอด อย่างเมื่อวันที่ 27-28 ไป ตจว กับทีมงาน เค้าก็จะคอยมาเหน็บใส่ผมเรื่อยๆ จนความอดทนของผมเริ่มลดลงเรื่อยๆ ละ

ผมเลยอยากจะปรึกษาว่าผมควรทำยังไงดี ควรคิดยังไงดี เพราะตอนนี้ในหัวผมอยากจะสวนกลับมากเลย

ปล.อาจจะยาวนิดนึงนะครับ แต่ผมได้ระบายออกมาบ้าง ผมรู้สึกดีขึ้นมานิดนึง  

เป็นผม ผมจะรอจังหวะคนเยอะๆ ถ้ามันตอกมาจะสวนให้อายเลย
เชื่อทุกข้อพิพาทเราเถียงได้หมด เพราะฝั่งนั้นไม่มีความชอบธรรมอะไรเลย นอกจาก ทพจร.  

ทุกวันนี้คนรอบข้างทั้งผมและเค้า ได้เห็นธาตุแท้ทั้งหมดเลยครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2020
ตอบ: 2911
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 14:44
บอกเค้าไปว่า กล้ามาก เก่งมาก ขอบคุณ
1
0
อบรมขอไลเซนส์
Status: ♥MARMINK♥
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 17632
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 15:07
ผมกลับไปคุยกับพ่อกับแม่เลยครับ มันต้องเคลียร์ใจกันว่าคิดยังไง ไม่งั้นผมอึดอัด

โอเคว่า เขาอ่านข้อเรียกร้องของม็อบทั้งหมดแล้ว เขาก็ว่า ถ้าเอาข้อ 1 2 มาชูโรงหนักๆ คนจะออกมาเยอะกว่านี้ แต่เอาข้อ 3 เรื่องสถาบันมาพูดด้วย อันนี้คงยาก เพราะเล่นกับศรัทธา ไม่ใช่การเมือง ซึ่งทำให้เป็นเป้าโจมตีได้ง่าย และที่บ้านผมก็ไม่ชอบด้วยที่จะเล่นแบบนี้ แม่ผมนี่ไม่เหลือ ล้มเจ้ารัวๆ ก็โอเค แล้วแต่ เพราะอะไรที่มันแย่ ก็ต้องหายไปตามกาลเวลาอยู่ดี ไม่ช้าก็เร็วหรอกถ้ายังไม่เปลี่ยนแปลงอ่ะนะ ผมก็พูดตรงๆไปเลย เขาก็ไม่ได้ตอบอะไร ผมบอกต่อด้วยว่า ก็จริงที่ประเด็นเรื่องความศรัทธา ศาสนา ความเชื่อ จะเอามาโจมตีกันไม่ได้ ถ้าจะเปลี่ยนแปลงต้องใช้เวลาค่อยๆเปลี่ยนด้วยซ้ำ จะให้ทันทีทันใดบอกเลยว่ายาก มาเอาเรื่องปากท้องเราก่อนดีกว่า

แต่พ่อผมด่าม็อบหนักๆเลยคือเรื่องการแสดงออก เรื่องมารยาทและวุฒิภาวะ ซึ่งผมก็เห็นด้วย อารยะชนเขาตะโกนด่าคนอื่นด้วยคำหยาบคายแบบนี้ได้ง่ายๆเลยเหรอ ต่อต้าน ไม่เห็นด้วย ไม่เกี่ยวกับมารยาทและการแสดงออกแย่ๆนะครับ ก็โอเคเรื่องนี้เราเห็นตรงกัน แต่เขาบอกว่าซักพักเด็กก็จะเรียกพ่อแม่ว่าคุณ ไม่มีสถาบันครอบครัว มีแต่ตัวเอง เด็กพวกนี้ครอบครัวมีปัญหาทั้งนั้นแหละ อันนี้ไปกันใหญ่ละ ไปตัดสินเด็กว่าเป็นแบบนี้ด้วยตัวเองได้ไง สถาบันครอบครัวเขาสนับสนุนให้มา จะบอกว่าเขามีปัญหาเหรอ แล้วทำไมไม่แก้ที่ครอบครัวล่ะ มันสะท้อนว่าสถาบันครอบครัวในประเทศมีปัญหาเรื่องความคิดและต้องแก้ไขด้วยนะ เด็กบางคนที่ออกมาเพราะเขาอยากได้พื้นที่ในการพูดถึงปัญหาของพวกเขา ผมได้คุยแล้วก็จุกไปเหมือนกัน ว่าเขามีปัญหาที่โรงเรียน อยากไปใช้เวทีในม็อบพูดถึงปัญหาแล้วไปช่วยเขาแก้ไข แต่ไม่พูดแล้วกันว่าของโรงเรียนไหน เขาต้องการคนรับฟังปัญหา ซึ่งครอบครัวเขาไม่ฟัง เขาจะไปพึ่งใคร นี่แหละ ผู้ใหญ่ที่ไม่เห็นปัญหาของเด็ก พอเขาไปพึ่งคนอื่นที่ไม่ใช่ครอบครัว ก็จะมาพูดแบบนั้นแบบนี้ไม่ได้ ก็ตัวเองยังทำให้เด็กเชื่อไม่ได้เลย

ผมบอกว่าแล้วยังไงคือเห็นด้วยกับการกระทำของรัฐเหรอ เขาก็บอกว่าวิธีการที่รัฐบาลทำจริงๆมันเป็นโมเดลมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้ว พ่อผมเองก็เทียบให้สมัยก่อนๆเลย ที่วิธีการรักษาอำนาจ วิธีการเผด็จการทางรัฐสภา เขาใช้วิธียังไง ซึ่งเหมือนกัน แต่คนละยุค นี่แหละจริงๆที่ต้องเปลี่ยน ไม่งั้นก็วนลูปเดิม ต่อให้เลือกตั้งโดยประชาชน ถ้าในรัฐสภาไม่ซื่อตรงก็เหมือนเดิม อันนี้ ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ จะบอกว่าเผด็จการทหารดีกว่าเผด็จการรัฐสภา มันไม่ใช่อ่ะ มันแย่ทั้งคู่จะเลือกอันแย่น้อยกว่า เราตัวเลือกน้อยขนาดนั้นเลยเหรอวะ เขาก็ยังมองว่าพวกแกนนำม็อบได้ตังมาพูดอยู่ดี ถ้าเขาบอกว่าม็อบพวกนี้ได้ตังมาก็จะเถียงกลับหนักๆหน่อย นี่เขาแค่ไม่เชื่อแกนนำ ก็ยังดีผมก็ไม่ได้เชื่ออะไรขนาดนั้นว่าจะดี 100% หรอก

สุดท้ายผมก็ถามว่า ถามจริงๆว่าพ่อยอมรับความคิดลูกน้องเด็กๆมั่งไหม พ่อบอกว่าจริงๆความคิดพวกนี้ดีๆเยอะแยะไปหมด แต่ที่จะเป็นความคิดที่ต้องเปลี่ยนแปลงสังคมหรือเปลี่ยนแปลงคนส่วนใหญ่ จะเอามาใช้ทันทีเลยไม่ได้ ความคิดเมิงดี แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ ต้องทำแบบนี้ ต้องค่อยๆให้คนเขาทำตรงนี้ก่อน มันไม่ใช่แค่สังคมไทย แต่มันคือสังคมมนุษย์ ที่จะต่อต้านการเปลี่ยนแปลงเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว คนร้อยพ่อพันแม่ มันเป็นเรื่องความรู้สึกมากกว่าเหตุผล ก็ ไม่รู้จะเถียงยังไงจุดนี้ มันก็จริงอย่างที่เขาว่านั่นแหละ
1
0
֍ CHELSEA & STAMFORD BRIDGE ֍
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6766
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 15:47
ผมมีปากเสียงเรื่องการเมืองกับญาติผู้ใหญ่ครับ
บล็อคแมร่งเลยครับ
นิ่งได้ก็นิ่งไว้ พวกนี้พูดไปอธิบายอะไรไปไม่เข้าหูหรอก มันถูกฝังชิพไว้หมดเแล้ว ปล่อยแม่งแก่ตายไปสถานเดียว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel