ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 324
โพสเมื่อ: Wed Oct 28, 2020 01:43
[RE: ควีนอลิซาเบธ ที่2 แห่งสหราชอณาจักร ทรงอยู่เหนือกฎหมายจริงหรือ?]
[W]eaThe[R] พิมพ์ว่า:
เอาข้อความที่เพื่อนในนี้ตอบไปแย้งได้เลยครับผม  

เรื่องอื่นผมแย้งเพื่อนไปแล้ว เพื่อนพอจะรับฟังยกเว้นเรื่องนี้ พอดีผมไปบอกเพื่อนว่าให้อยู่ภายใต้กฏหมายเหมือนควีนอลิสซาเบทของอังกฤษ แล้วเพื่อนแย้งมาว่าไม่ใช้ เลยมาลองหาข้อมูลดู หน้าแตกเลยผม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อบรมขอไลเซนส์
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25665
โพสเมื่อ: Thu Oct 29, 2020 01:36
[RE: ควีนอลิซาเบธ ที่2 แห่งสหราชอณาจักร ทรงอยู่เหนือกฎหมายจริงหรือ?]
Iceberg_AtHighbury พิมพ์ว่า:
เคยคุยกับเพื่อนชาวอังกฤษ ตอนนายกสมัครถูกถอด เพราะมีรายการทำกับข้าว ก็คุยประเด็นที่เป็นข่าวในตอนนั้นและเล่าให้เค้าฟังว่า ดูสิ ผลงานสถาบันประเทศฉัน(งามหน้ามาก)..... ประเทศคุณดูดีกว่ามากเลยนะที่สถาบันไม่ก้าวก่ายการเมือง หรือชักใยอยู่เบื้องหลัง

เค้าตอบมาสั้น ๆ ว่า..

จริง ๆ สถาบันเค้าก็เกี่ยวข้องกับการเมือง ทั้งเบื้องหน้า และเบื้องหลังครับ

(เค้าออกตัวว่า เป็นพวกอนุรักษ์นิยม(นิยมกษัตริย์) แต่มันเป็นแบบนั้นจริง ๆ)

หลังจากนั้นหลายปี ผมสังเกตจากซีรีย์หรือหนังหลายเรื่อง ก็เห็นทั้งการที่นายกฯ ต้องไปรายงาน หรือมีมีทติ้งด้วยเป็นระยะ หรือการที่มีพระราชอำนาจในการวินิจฉัยหรือตีกลับสิ่งที่ต้องลงนาม ฯลฯ

ดังนั้นตามความเข้าใจของผม K หรือ Q ในทางพฤตินัยก็คืออยู่เหนือกฎหมาย และมีส่วนเกี่ยวข้องกับการเมือง หรือความเป็นไปของบ้านเมืองครับ ซึ่งมันเป็นไปโดยธรรมชาติของคนที่อยู่บนจุดสูงสุดของอำนาจ เพียงแต่ว่าโดยวิวัฒนาการทางการเมืองที่มันมีมานาน มันมีธรรมเนียม หรือ protocol บางอย่างช่วยพราง หรือลดแรงต้านลงไปได้เยอะครับ เอาสััน ๆ คือ ไม่ประเจิดประเจ้อ

ถูกครับ มีเอี่ยวแน่ๆแหละแต่ไม่ประเจิดประเจ้อรวบอำนาจแบบบางประเทศ

ผมว่า9ก็อยู่เป็นนะ ถ้าทำตัวดีๆเหมือนกันคงไม่มีวันนี้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel