ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 11:57
ถูกแบนแล้ว
[RE: ใครไม่อยากมีลูกบ้างครับ ?]
ไม่อยากมีครับ
1 คุณภาพคนในสังคม
2 ภาวะโลกร้อน pm2.5
3 อยากอยุ่ประเทศที่เก็บภาษีแพงๆแต่รู้สึกคุ้มค่ากับเงินที่จ่าย
4 งานไม่มั่นคง+เงินเดือนน้อย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: sutatS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13135
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 12:05
ใครไม่อยากมีลูกบ้างครับ ?
ไม่อยากมี ถ้าสภาพสังคมเป็นแบบนี้ กลัวจะกลายเป็นพม่าโมเดล
ตอนแรกคุยกับแฟน ซื้อบ้าน รถ จบพร้อม เก็บตังได้ก่อนนึงละ พอทำได้ตอนนี้ยังไม่มีดีกว่า รอดูได้อีก 5 ปี ถ้ายังซังกะบ๊วยแบบนี้ ไม่มีดีกว่า อยู่รอวันตายไปวันๆ สองคนพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: YNWA
เข้าร่วม: 27 Oct 2010
ตอบ: 3363
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 12:16
[RE: ใครไม่อยากมีลูกบ้างครับ ?]
ตอนยังไม่มีลูก คิดตลอดว่าไม่อยากมีลูก พอรู้ตอนแรกว่าแฟนท้องก็เครียดกลุ้มใจมาก แต่พอลูกคลอดมาแล้วจนถึงวันนี้ บอกตรงๆว่าความรู้สึกเปลี่ยนไปเลยตั้งแต่วันแรกและมีแต่รักมากขึ้นทุกวันๆ มีความสุขกับการมีลูกมาก คิดมาจนถึงวันนี้ว่าผมมีความสุขมากกับการมีลูก ทั้งมีกำลังใจและมีความสุขกับการมีลูกมากที่สุดในชีวิตเป็นอันดับแรก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ก็แค่คนชอบดูหนัง
เข้าร่วม: 20 May 2007
ตอบ: 4518
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 12:24
ไม่อยากมี ระดับจ้างกี่ล้านก็ไม่ยอมมีแน่ๆ ครับ

จุดเริ่มต้นความคิดมาจากเรื่องสังคมนี่แหละ
ไม่อยากให้คนที่เรารักต้องโตมาเจอสังคมเน่าๆ แบบนี้ (ไม่ใช่แค่ที่ไทย)

ต่อมาก็รู้สึกว่า เออ.. เราไม่อยากมีห่วง
ผมเป็นคน "ขี้เป็นห่วง" มากๆ ถ้าเรามีลูกผมเครียดตายแน่ๆ เวลาลูกทำอะไร
นอกจากนี้เวลาผมจะตาย ผมก็ยังต้องเป็นห่วงเค้า เค้าก็ต้องมานั่งเสียใจตอนผมจะตายอีก
อยากจากโลกนี้ไปแบบเราไม่ต้องทิ้งห่วงอะไรไว้ในโลกนี้อีกแล้ว ให้มันจบที่รุ่นเรา !!!

ทุกวันนี้ภาวนาให้ตัวเองไม่ตายก่อนพ่อแม่และแฟน (ไม่อยากมีลูกเช่นกัน) เท่านี้ก็สบายใจแล้วครับ

.
.

ส่วนของท่านแฟนอยากมีอันนี้พูดยากมากเลยนะ คนอยากมียังไงมันก็อยากมี
เปลี่ยนความคิดได้อย่างมากก็แค่เรื่องสังคม เศรษฐกิจ ค่าครองชีพ
แต่สุดท้ายลึกๆ เขาก็จะอยากมีอยู่ดี ยังไงก็ต้องลองโน้มน้าวดูครับ สู้ๆ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25250
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 12:41
[RE]ใครไม่อยากมีลูกบ้างครับ ?
จริงๆน่าจะถามคนอยากมีลูกนะครับ จะได้รู้มุมมองอื่นมากขึ้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Self love is the best love.
เข้าร่วม: 01 Jun 2007
ตอบ: 2109
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 12:55
ผมกับแฟนก็ 43 กันแล้ว

ยังไม่อยากมีลูกครับ มีแต่หลาน ลูกน้องชายแฟนเสียไป แม่ทิ้ง จำใจต้องเลี้ยง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5232
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 13:36
เมื่อก่อนพ่อแม่ผมรายได้ไม่มาก และรู้ว่าตัวเองไม่มีความสุข พ่อแม่ลำบาก ทุกคนลำบากยังไง

ถ้าผมมีผมก็ไม่อยากให้่ซ้ำรอยเดิมนั้นอีก ถ้ามี 100 ล้านบาทขึ้นไปอาจจะคิดอีกที แต่ถ้ามีไม่ถึงจะไม่มีแน่

ผมไม่อยากทำร้ายคนอื่น(ในที่นี้คือลูก)อีก

อีกอย่างถ้าผมมีลูก มันก็จะเป็นวัฏจักร ตอนนี้ผมต้องดูแลพ่อแม่ มีลูก ผมเลี้ยงลูก วันนึงลูกก้ต้องกลับมาเลี้ยงผมอีก แล้วลูกจะมีลูก ผมอาจจะต้องกลับมาเกิดอีก เพราะชาติที่แล้ว(คือชาตินี้แหละ) ทำกรรมเอาไว้ให้คนอื่นต้องมาเกิด

คนที่เกิดมาต่อให้เพรียบพร้อมขนาดไหน ก็ไม่มีใครอยู่อย่างมีความสุขได้ตลอดเวลาหรอกครับ

ผมเลยคิดว่าการไม่เกิดขึ้นเลยจะเป็นวิธีที่ดีที่สุด
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 2878
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 14:35
หลาย ๆ คนไม่มีลูก พออายุมากเข้าก็ลายเป็นคล้าย ๆ ซึมเศร้าไปเยอะพอสมควร พอวัยใันเปลี่ยนพวกฮอร์โมนพาอารมณ์เปลี่ยนไปด้วย
หลายคนไม่มีใครคุยด้วย ไม่มีคนเถียง เป็นซึมเศร้าอีก 55555 หมอบอกให้หาคนคุยเยอะ ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1455
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 15:21
จริงๆ ผมชอบเด็กนะ และก็ค่อนข้างมั่นใจด้วยเราจะเลี้ยงเค้าอย่างเต็มที่และเป็นพ่อที่ดีได้ เพียงแต่สงสารเด็กที่ต้องเกิดมาเจออะไรแย่ๆ ในประเทศนี้ เลยคิดว่าถ้าวันนึงตัวเองมีครอบครัว คงตัดสินใจไม่มีลูกดีกว่า
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 16:32
สังคมนี้มันโหดร้ายครับ ไม่อยากมีครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel