ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10886
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 11:53
[RE: ผมชอบ Idea ไปม๊อบของท่านนี้มาก]
พี่เคน พิมพ์ว่า:
ผมเข้าใจนะคำว่า ปฏิรูปสถาบัน

แต่มันจะมีคนบางคน ที่แสดงเกินขอบเขต เช่นไปพ่นกำแพง พวกคำอย่างว่า

พูดจาแบบอย่างว่า

แล้วเราจะให้อีกฝั่ง มองเราว่าเราแค่ต้องการให้สถาบันมาอยู่ภายใต้กฏหมายได้ยังไง

ในเมื่อภาพที่มันออกไป แม่งคือล้มเจ้าชัดๆ

สิ่งที่ผมโคตรเซงฝั่งเราก็คือตรงนี้

คือคำพูดเราดี แต่การกระทำของบางคนมันย้อนแย้ง  

การเเสดงออกด้วยวิธีเขียน วิธีพูด รวมวิธีพ่น นี่คือเรื่องปกติของสังคมประชาธิปไตยเลย มันเเสดงออกถึงความอัดอั้น ความแค้นใจ ด้วยวิธีที่สันติ คุณอยากให้เค้าไม่พูดด้วยคำพูดที่รุนเเรง ก็รับฟังข้อเสนอของม็อบเด็กบ้างซิ ทุกวันนี้นอกจากไม่รับฟังเเล้วยังกระทืบทิ้งด้วยซ้ำ แถมให้คนมาทำร้ายอีกตะหาก
บอกว่ารักสถาบันแต่ทำไมถึงไม่นำสิ่งที่กษัตริย์รุ่นก่อนๆประพฤติ มาปฏิบัติใช้ กษัตริย์รุ่นก่อนๆพยายามปรับตัวให้ทันสมัยสังคมโลก ยกเลิกหมอบกราบ เเต่ทำไมทุกวันนี้หมอบกราบยังมีอยู่ กษัตริย์รุ่นที่แล้วบอกไม่ให้ใช้ 112 และสามารถพูดวิจารณ์ได้ แต่ต้องเป็นเรื่องจริง แต่พอมาวันนี้คนพูดเรื่องจริงกลับโดนยัดข้อหารัวๆ แถมโดนคุกคามโดนทำร้าย จนเค้าต้องเเสดงออกด้วยความรุนแรงผ่านคำพูด
ถ้าจะบอกว่าคำพูดที่ออกมา มันคือการล้มสถาบัน แสดงว่าสถาบันอ่อนแอเเละเปราะบางมาก ไม่ได้เข็มเเข็งแบบที่เห็นๆกันเลย ประเทศที่ปกครองด้วยระบบกษัตริย์ที่เข็มเเข็งที่สง่างามระดับโลก เค้าไม่มางอเเงอ่อนไหวกับการวิจารณ์เจ้าหรอก เพราะการพูดมันคือเสรีภาพของมนุษย์ การวิจารณ์ก็ไม่ใช้การล้ม
เพราะความเป็นจริงมันไม่สามารถล้มได้ ถ้าการวิจารณ์หรือการด่ามันล้มเจ้าได้ ทุกวันนี้โลกเราคงไม่มีสถาบันอยู่ซักประเทศ เเต่ถ้าคุณยังยืนยันว่าการพูดสามารถล้มเจ้าได้ก็อภิปรายมา
ทุกวันนี้ที่มันเป็นปัญหา เพราะสังคมสถาบันบ้านเราทำตัวย้อนเเย้งและฝืนธรรมชาติ โลกก้าวไปข้างหน้า เเต่ตัวเองพยายามย้อนกลับหลัง ให้พูดแต่ๆรักๆๆๆชอบๆๆๆ ถ้าพูดนอกจากนี้ เห็นต่างจากนี้คือล้มเจ้า โดนคุกคามโดนทำร้าย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
- DCU -

นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 324
โพสเมื่อ: Sun Oct 25, 2020 12:02
[RE: ผมชอบ Idea ไปม๊อบของท่านนี้มาก]
te15_te15 พิมพ์ว่า:
พี่เคน พิมพ์ว่า:
ผมเข้าใจนะคำว่า ปฏิรูปสถาบัน

แต่มันจะมีคนบางคน ที่แสดงเกินขอบเขต เช่นไปพ่นกำแพง พวกคำอย่างว่า

พูดจาแบบอย่างว่า

แล้วเราจะให้อีกฝั่ง มองเราว่าเราแค่ต้องการให้สถาบันมาอยู่ภายใต้กฏหมายได้ยังไง

ในเมื่อภาพที่มันออกไป แม่งคือล้มเจ้าชัดๆ

สิ่งที่ผมโคตรเซงฝั่งเราก็คือตรงนี้

คือคำพูดเราดี แต่การกระทำของบางคนมันย้อนแย้ง  

ไม่เห็นต้องเซ็งเลย
ลองถามคนที่เข้าใจว่า "ล้มเจ้า" กลับว่า ถ้าเราไม่มีรถถังจะล้มเจ้าได้ไงครับ  

มีป๊อก9ก็ล้มได้ครับ หยอกๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel