ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 May 2006
ตอบ: 886
โพสเมื่อ: Sat Oct 24, 2020 13:25
[RE]ทำไมเวลามีกิจกรรมทำความดี ต้องทำความความดีถวายคนอื่น
ถ้าตอบแบบสาระก็คือการได้ร่วมทำอะไรกับคนที่คุณรัก มันย่อมมีความสุขอยู่แล้วครับ

เหมือนคุณพยายามสู้ชีวิตหรือทำดีเพื่อลูก เพื่อแฟน หรือพ่อแม่คุณอะครับ พูดง่ายๆ มันคือแรงบันดาลใจ

ซึ่งอันนี้ผมไม่มีปัญหาอะไรนะ เพราะเอาจริงๆ เค้าชวนคนมาทำความดี แต่ก็ไม่ได้ห้ามไม่ให้คุณทำดีเพื่อตัวเองอะนะครับ

แล้วผลลัพธ์มันคือการที่คนทำความดี ยังไงก็ดีกว่าทำเลวแน่ๆ

ส่วนถ้าจะตอบว่าทำไมต้องบอกให้ทำเพื่อคนอื่น ทำไมไม่บอกให้ทำเพื่อตัวเอง

ก็เพราะมันสามารถจูงใจให้คนทำตามได้ง่ายกว่าไงครับ

แต่ถามว่าปัจจุบันมันยังใช้ได้มั้ย ผมว่ามันก็ยังใช้ได้อยู่นะหลักการนี้ เพราะผมก็ยังทำงานหนักเพื่อครอบครัว

แต่ถ้าเมื่อไหร่คุณหมดรักเค้าแล้ว คุณก็เลิกทำเพื่อเค้า คุณก็ไปหาคนใหม่ มาแทน ก็แค่นั้นเองครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

It's time for the Reds reign !!
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel