ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: ในความอดทน คนหนึ่งคนจะมีเท่าไหร่
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 7150
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 21:58
[RE: ไม่สนใจการเมืองแปลกไหม?]
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34012
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 21:59
แปลไหมกับถูกต้องไหมมันไม่เหมือนกันนะ

ถ้าถามว่าแปลกไหมในเวลานี้ผมว่าแปลก เพราะหลายๆเรื่องมันทอล์คออฟเดอะทาวน์ เหมือนข่าวใหญ่อื่นๆเวลาใครไม่รู้มันก็แอบแปลกใจ

แต่ถ้าถามว่ามันผิดไหม ไม่ผิดหรอกครับ แต่ละคนมีเหตุผลส่วนตัวที่ไม่เหมือนกัน อย่างของเสี่ย เสี่ยบอกทำงานตั้งแต่เช้าจรดเย็น พอเย็นก็เลยพักผ่อนดื่มเบียร์ แล้วแบบนี้จะว่าเสี่ยได้ยังไง เสี่ยไม่ใช่ข้าราชการ นักการเมืองอะไรสักหน่อย

ส่วนเนื้อหากระทู้ ผมคิดว่าเพราะเสี่ยไม่เข้าใจเลยบอกว่ามันยากเกินไป
แน่นอนถ้าจะแจกแจงเลยมันไม่ง่ายหรอก แต่มันก็ไม่ได้ยากเกินไปหากมองในภาพใหญ่ ข้อมูล-ตัวเลขมากมายในเวลานี้สามารถหาอ่านได้
เช่น ถ้า GDP เติบโตติดลบมาหลายๆปี มันก็เป็นสิ่งที่น่าสังเกตุ ถ้าบ้านเราเจอวิกฤตเศรษฐกิจอยู่แต่กองทัพต้องการสั่งซื้อเรือดำน้ำ มันก็น่าสังเกตุ ถ้าสถาบันกษัตริย์เราได้รับงบเฉียด 40,000 ล้าน ซึ่งมากที่สุดในโลก มากกว่าราชวงศ์อังกฤษร่วมๆ 30 เท่าทั้งๆที่บ้านเรานั้นจนกว่า มันก็น่าสังเกตุ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเมื่อเราสังเกตุเห็นความผิดปกติแล้วเราก็ต้องหาทางพิสูจน์หรือเรียกร้องให้มีการแก้ไขกันต่อไป แต่ในเมื่อทางการไม่มีท่าทีจะแก้ไขปัญหาหรือความทุกข์ร้อนเหล่านั้น ประชาชนมากมายที่ชีวิตเค้าไม่ได้สบายลอยตัว เค้าจึงออกมาเรียกร้องเพื่อสิ่งที่ดีกว่าสำหรับตัวเขาและประเทศเราไงครับ

ผมเคยเมนท์ไปในกระทู้ของโบวี่ไปแล้วครั้งนึง แต่ขอเอามาเมนท์ในกระทู้นี้ให้เสี่ยอีกครั้งนึง
"ปัจจุบันคุณอยู่ในที่ที่ลอยตัวแล้ว ถ้าอยากรู้เรื่องความเท่าเทียมก็ลองลดตัวมามองในจุดที่ไม่เท่าเทียมดูก่อน"
ถ้าหากอยากรู้นะครับ ว่ามันเป็นยังไง แต่ถ้าไม่อยากรู้ก็ปล่อยผ่านได้เลยครับ
8
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 15764
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:00
https://www.bbc.com/thai/thailand-53250623
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: Do you believe in destiny?
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1900
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:01
ไม่แปลกนะครับ แต่ "อันตราย"

ยิ่งในประเทศที่ปกครองระบอบประชาธิปไตยปลอม ๆ ที่รัฐทำตัวเป็นเผด็จการ
ถ้าประชาชนไม่สนใจการเมือง เค้าชอบมากเพราะปกครองง่าย ให้ก้มหน้าก้มตาทำมาหากินอย่างเดียว
ไม่มีคนมาคอยตรวจสอบ ทำอะไรก็ได้ตามอำเภอใจ เสร็จแล้วก็ซุกไว้ใต้พรม
0
0

~ Blue is the colour, football is the game ~ 'Cause Chelsea, Chelsea is our name
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3191
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:02
อ่านหัวมู้กับเนื้อความแล้วไปคนหละทางเลย - -ตามเศรษฐกิจแต่ไม่ตามการเมืองขอโทษครับพี่จะวิเคราะห์ทิศทางหุ้นและตลาดได้ยังไง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 7168
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:03
ถูกแบนแล้ว
willb พิมพ์ว่า:
ผมอ่านหัวมู้ กับ​ เนื้อความแล้ว​ ไม่รู้​เรื่องเดียวกันไหมครับ

เหมือนกัน อ่านแล้วแบบมันต้องพิมพ์ไรเนี่ย ไม่รู้จะแย้งตรงไหน จะเห็นด้วยตรงไหน
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2734
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:04
ไม่สนใจการเมืองแปลกไหม?
idlupang พิมพ์ว่า:

กำลังจะตอบแบบนี้เลยครับ

คนสนใจการเมือง หลักๆมีอยู่ 2 กลุ่ม

1. คนที่ได้รับผลกระทบจากการเมือง

2. คนที่ไม่ได้รับผลกระทบจากการเมือง แต่เห็นอกเห็นใจคนที่ได้รับผลกระทบ แล้วคิดว่ามันควรถูกแก้ไข
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android

Credit: FB Devil Magazine
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Jun 2009
ตอบ: 752
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:07
ทำธุรกิจ เล่นหุ้น เป็นหัวหน้าคน แต่ไม่สนใจการเมือง ไม่รู้อะไรเลย
ขอโทษครับ อันนี้ตั้งคำถามหรือต้องการโชว์อะไรหรือเปล่า
คำถามมันเหมือนคนไม่รู้อะไรซักอย่างครับ

8
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: Promoter & Reporter
เข้าร่วม: 29 Mar 2009
ตอบ: 40463
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:08
ไม่แปลกครับ ชาวอิ๊กนอร์แร้น เยอะมาก ก็คือเห็นแก่ตัวเองนั่นแหละ ถ้าไม่กระทบมาถึงตัว ทำมาหากินได้ มีอันจะกินปกติ ก็จะไม่เดือดร้อน ไม่สนใจอะไรเลย แต่อย่าให้มีอะไรไปกระทบนะ บ่นแหลก แบบม๊อบทำรถติดไปทำงานไม่ได้ลำบาก หรือ โควิด ที่กระทบเต็มๆก็มีบ่น แต่ถ้าตอนนี้ดีแล้ว ไม่มีอะไรกระทบก็ ฉันไม่สนใจการเมือง อย่าทะเลาะกัน บลาๆ

ปล.ตอบตามหัวกระทู้นะ ไม่เกี่ยวกับเนื้อหาของท่าน จขกท
แก้ไขล่าสุดโดย ปมต. เมื่อ Thu Oct 22, 2020 22:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:09
ถูกแบนแล้ว
ผมก็ไม่สนเหมือนกันครับเสี่ยๆ จริงๆ ผมไม่สนอะไรเลย

สักอย่าง นอกจาก เบีย กับแกล้ม ญ หนัง เกม บอล
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Nothing else matter.
เข้าร่วม: 01 Nov 2009
ตอบ: 1918
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:10
พึ่งเห็นว่ายังคุยถึงเรื่องสถาบันเบื้องสูงไม่ได้ ขออภัยลบออกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย DIFIRENZE เมื่อ Thu Oct 22, 2020 22:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ทัณฑ์บนครั้งที่ 2
Status:
เข้าร่วม: 23 Mar 2010
ตอบ: 12425
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:10
ไม่แปลกเลยครับ

สำหรับคนที่เคยสนใจการเมืองเมื่อสมัยก่อน

พอแก่ตัวลง ความรู้สึกฮึกเหิมมันก็หายไปตามช่วงอายุที่มากขึ้น

ช่วงอายุนึงคุณสนใจการเมือง

พอผ่านมาถึงอีกช่วงอายุนึง คุณอาจจะกลายเป็นเฉยๆไปแล้ว

ซึ่งแม่งโคดเป็นเรื่องปกติเลยนะ ในมุมมองผม

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 24 Apr 2015
ตอบ: 1921
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:11
ถูกแบนแล้ว
โยดะคือรัก พิมพ์ว่า:
แปลไหมกับถูกต้องไหมมันไม่เหมือนกันนะ

ถ้าถามว่าแปลกไหมในเวลานี้ผมว่าแปลก เพราะหลายๆเรื่องมันทอล์คออฟเดอะทาวน์ เหมือนข่าวใหญ่อื่นๆเวลาใครไม่รู้มันก็แอบแปลกใจ

แต่ถ้าถามว่ามันผิดไหม ไม่ผิดหรอกครับ แต่ละคนมีเหตุผลส่วนตัวที่ไม่เหมือนกัน อย่างของเสี่ย เสี่ยบอกทำงานตั้งแต่เช้าจรดเย็น พอเย็นก็เลยพักผ่อนดื่มเบียร์ แล้วแบบนี้จะว่าเสี่ยได้ยังไง เสี่ยไม่ใช่ข้าราชการ นักการเมืองอะไรสักหน่อย

ส่วนเนื้อหากระทู้ ผมคิดว่าเพราะเสี่ยไม่เข้าใจเลยบอกว่ามันยากเกินไป
แน่นอนถ้าจะแจกแจงเลยมันไม่ง่ายหรอก แต่มันก็ไม่ได้ยากเกินไปหากมองในภาพใหญ่ ข้อมูล-ตัวเลขมากมายในเวลานี้สามารถหาอ่านได้
เช่น ถ้า GDP เติบโตติดลบมาหลายๆปี มันก็เป็นสิ่งที่น่าสังเกตุ ถ้าบ้านเราเจอวิกฤตเศรษฐกิจอยู่แต่กองทัพต้องการสั่งซื้อเรือดำน้ำ มันก็น่าสังเกตุ ถ้าสถาบันกษัตริย์เราได้รับงบเฉียด 40,000 ล้าน ซึ่งมากที่สุดในโลก มากกว่าราชวงศ์อังกฤษร่วมๆ 30 เท่าทั้งๆที่บ้านเรานั้นจนกว่า มันก็น่าสังเกตุ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเมื่อเราสังเกตุเห็นความผิดปกติแล้วเราก็ต้องหาทางพิสูจน์หรือเรียกร้องให้มีการแก้ไขกันต่อไป แต่ในเมื่อทางการไม่มีท่าทีจะแก้ไขปัญหาหรือความทุกข์ร้อนเหล่านั้น ประชาชนมากมายที่ชีวิตเค้าไม่ได้สบายลอยตัว เค้าจึงออกมาเรียกร้องเพื่อสิ่งที่ดีกว่าสำหรับตัวเขาและประเทศเราไงครับ

ผมเคยเมนท์ไปในกระทู้ของโบวี่ไปแล้วครั้งนึง แต่ขอเอามาเมนท์ในกระทู้นี้ให้เสี่ยอีกครั้งนึง
"ปัจจุบันคุณอยู่ในที่ที่ลอยตัวแล้ว ถ้าอยากรู้เรื่องความเท่าเทียมก็ลองลดตัวมามองในจุดที่ไม่เท่าเทียมดูก่อน"
ถ้าหากอยากรู้นะครับ ว่ามันเป็นยังไง แต่ถ้าไม่อยากรู้ก็ปล่อยผ่านได้เลยครับ

เป็นความคิดเห็นที่ดีมากๆครับ
เรื่องเศรษฐกิจ ผมว่ามันต้องมองแบบเฉลี่ยทั่วโลก ยิงตอนนี้วิกฤตทั่วโลก
ถ้าระบบทุนนิยม ความเหลื่อมล้ำมันจะมากขึ้นเรื่อยๆเป็นปกติแน่นอน
ความเท่าเทียมนี่ส่วนตัวผมมองว่าเป็นไปได้ยาก ถ้าเรายังใช้เงินแลกเปลี่ยนสินค้า
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 4923
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:18
วิเคราะห์หุ้น การเมืองไม่เกี่ยวตรงไหนครับเนี้ย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4568
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:20
[RE]ไม่สนใจการเมืองแปลกไหม?
การเมืองก็คือการเมือง มันคือการปกครองคน

ส่วนเรื่องเศรษฐศาสตร์ การเงิน การลงทุน มันคนละเรื่องกันนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel