ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 2312
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 01:15
[RE]ถามเซียน "เบียร์" หน่อยครับ
ลองตามเพจของ ชิดเบียร์คับ ร้านอยู่เกาะเกร็ด บางช่วงมีโปรเบียร์คราฟของไทยแหล่มๆคับ หรือบางทีจะลิ้งค์ไปเจอพวกคอสฟรีดูสวนฮอปอะไรประมาณนี้คับ
ปล. ส่วนตัวผมชอบ stout คับ เบียร์ดำแรงดี ขวดเล็กซัก 2 ขวดนอนสนิทเลยคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2009
ตอบ: 2033
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 02:03
[RE: ถามเซียน "เบียร์" หน่อยครับ]
ไม่แน่ใจว่าได้ลองกินคราฟท์เบียร์บ้างรึยังครับ ลองกินหลายๆตัวจะรู้ว่าแต่ละแนวต่างกันยังไง หลักๆก็ ipa wheat lager stout cider จริงๆมันเจาะลึกแตกออกไปอีก อย่างผมไม่ชอบ ipa เท่าไหร่ แต่ชอบ neipa (new England ipa) แต่ชอบสุดต้อง stout หรือที่เรียกกันเบียร์ดำอะครับ

จริงๆร้านส่วนใหญ่เราขอเค้าลองชิมจากแทปได้นะ
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 426
โพสเมื่อ: Thu Oct 22, 2020 22:38
[RE: ถามเซียน "เบียร์" หน่อยครับ]
NaturalMystic พิมพ์ว่า:
Creation พิมพ์ว่า:
ส่วนประกอบหลัก 4 อย่างของการทำเบียร์คือ Malt, Hop, Yeast, Water ครับ
ส่วนปริมาณของแต่ละอย่างก้อจะแตกต่างกันออกไปในเบียร์แต่ละชนิดครับ
แล้วก้อมีการใช้ส่วนผสมอย่างอื่นเข้าไปเพื่อเหตุผลทางด้านการลดต้นทุนครับ

ุ้ถ้าเอาง่าย ๆ เบียร์พื้นฐานที่ใส่ hop เยอะกว่าแบบอื่น ๆ ก้อจะเป็นพวก pale ale, IPA (india pale ale) ครับ ส่วน Hop ก้อจะมีหลายสายพันธ์ อีกครับ ให้คาแรกเตอร์ที่ไม่เหมือนกันด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ วัตถุดิบบ้านเรามีใช่มั้ยครับ

Terre Replica พิมพ์ว่า:
ลองเข้ากลุ่ม เบียร์ทำเองได้ที่บ้าน แล้วลองตั้งถามเขาดูครับ  

ขอบคุณมากครับ  

วัตถุดิบบ้านเรามีจำหน่าย (ส่วนใหญ่นำเข้าแทบทั้งหมด) หมดแล้วครับรวมถึงอุปกรณ์ในการทำด้วยครับ ตอนนี้หลากหลาย และครบถ้วนมากกว่าเมื่อ 5 ปีก่อนมากแล้วครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel