ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6840
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 10:41
21 ตุลาคม 2563 วันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จย่า
popoing พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
คิดว่าอันนี้น่าจะพอพูดได้

คือรุ่นปู่ย่าผมเคยอยู่ในถิ่นทุรดันการมากๆ ตอนนั้นที่ประเทศเรายังไม่ได้เจริญเหมือนสมัยนี้ (ไม่ว่าเพราะระบบการปกครองตั้งแต่เดิมๆมาหรืออะไรก็ตาม) ตอนนั้นสมเด็จย่านี่ถือว่าเป็นหนึ่งใน revelation ด้านการแพทย์บ้านเราเลยนะครับ

คือภาพเมืองไทยสมัยนู้นนน แบบ 60-70 ปีที่แล้วมันไม่ได้เจริญเหมือนสมัยนี้ การเข้าถึงของการรักษาพยายาลหรืออะไรต่างๆมันก็ไม่ได้ดีเหมือนสมัยนี้ การมีหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ในตอนนั้นมันช่วยเหลือคนพื้นที่ห่างไกลได้เยอะมากๆๆๆ อนามัยก็มีไม่พอ บุคคลากรก็มีไม่พอ ชาวบ้านเองก็ยังไม่ได้มีความรู้เหมือนสมัยนี้

แต่ก็อย่างที่เรารู้กันครับ ว่าโลกมันหมุนไปแล้ว ณ ปัจจุบันนี้โมเดลแบบนั้นมันไม่ได้จำเป็นอีกต่อไป เพราะเราพัฒนามามากพอแล้ว คงไม่ต้องมาทราบซึ้งทวงบุญคุณอะไรกันอีก แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าสมัยนั้นมันก็เป็น legacy จริงๆนั่นแหล่ะครับ  

พูดไปเถอะครับ ถึงแม้ในขณะนี้บางคนจะคิดว่า อะไรแบบนี้ที่เกี่ยวกับเจ้าเป็นเรื่องทางลบไปทั้งหมด แต่ไม่ใช่ว่าสิ่งที่ทำมามันจะเลวร้ายไปซะทุกเรื่อง ...ไหนๆ ตอนนี้ทุกคนต้องการที่จะมีสิทธิ์ในการพูด/ไม่พูดอะไรต่างๆ ฉะนั้นผมว่าทำไมต้องกลัวที่จะอยากพูดอะไร  

ของบางอย่างมันอาจจะดีในช่วงเวลาของมัน ระบอบก็เช่นกัน ย้อนกลับไปการมีกษัตริย์ในช่วงระยะเวลานั้นอาจจะดีที่สุดก็ได้ แต่ใครไม่คิดแบบนั้นผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ อะไรที่ผิดก็โดนวิจารณ์ไปแล้ว แต่กลายเป็นไม่มีอะไรดีๆเหลือให้ชื่นชมแถมกลายเป็นการ propraganda ซะหมดซะงั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5084
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 11:39
21 ตุลาคม 2563 วันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จย่า
Dr.Panda500 พิมพ์ว่า:

คือรุ่นปู่ย่าผมเคยอยู่ในถิ่นทุรดันการมากๆ ตอนนั้นที่ประเทศเรายังไม่ได้เจริญเหมือนสมัยนี้ (ไม่ว่าเพราะระบบการปกครองตั้งแต่เดิมๆมาหรืออะไรก็ตาม) ตอนนั้นสมเด็จย่านี่ถือว่าเป็นหนึ่งใน revelation ด้านการแพทย์บ้านเราเลยนะครับ

คือภาพเมืองไทยสมัยนู้นนน แบบ 60-70 ปีที่แล้วมันไม่ได้เจริญเหมือนสมัยนี้ การเข้าถึงของการรักษาพยายาลหรืออะไรต่างๆมันก็ไม่ได้ดีเหมือนสมัยนี้ การมีหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ในตอนนั้นมันช่วยเหลือคนพื้นที่ห่างไกลได้เยอะมากๆๆๆ อนามัยก็มีไม่พอ บุคคลากรก็มีไม่พอ ชาวบ้านเองก็ยังไม่ได้มีความรู้เหมือนสมัยนี้

แต่ก็อย่างที่เรารู้กันครับ ว่าโลกมันหมุนไปแล้ว ณ ปัจจุบันนี้โมเดลแบบนั้นมันไม่ได้จำเป็นอีกต่อไป เพราะเราพัฒนามามากพอแล้ว คงไม่ต้องมาทราบซึ้งทวงบุญคุณอะไรกันอีก แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่าสมัยนั้นมันก็เป็น legacy จริงๆนั่นแหล่ะครับ  

พูดไปเถอะครับ ถึงแม้ในขณะนี้บางคนจะคิดว่า อะไรแบบนี้ที่เกี่ยวกับเจ้าเป็นเรื่องทางลบไปทั้งหมด แต่ไม่ใช่ว่าสิ่งที่ทำมามันจะเลวร้ายไปซะทุกเรื่อง ...ไหนๆ ตอนนี้ทุกคนต้องการที่จะมีสิทธิ์ในการพูด/ไม่พูดอะไรต่างๆ ฉะนั้นผมว่าทำไมต้องกลัวที่จะอยากพูดอะไร  

ของบางอย่างมันอาจจะดีในช่วงเวลาของมัน ระบอบก็เช่นกัน ย้อนกลับไปการมีกษัตริย์ในช่วงระยะเวลานั้นอาจจะดีที่สุดก็ได้ แต่ใครไม่คิดแบบนั้นผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ อะไรที่ผิดก็โดนวิจารณ์ไปแล้ว แต่กลายเป็นไม่มีอะไรดีๆเหลือให้ชื่นชมแถมกลายเป็นการ propraganda ซะหมดซะงั้น  

ยุคสมัยด้วยแหล่ะครับ สมัยก่อนถ้ากษัตริย์ไม่ทำก็ไม่เห็นนัการเมืองหรือหน่วยงานไหนจะทำพวกโครงการประมาณนี้
เหมือนข้าราชการก็จะทำงานเฉพาะหน้าที่ประจำ ฝ่ายการเมืองก็เหมือนๆกัน แค่มีวาระกับเลือกตั้งเข้ามาที่ต่างกัน มันไม่มีใครจะมาทำโครงการพวกนี้หรอก สมัยนี้จำเป็นต้องทำต่อก็น่าจะโอนให้กระทรวงไปเลย ทำต่อไม่ทำต่อก็แล้วแต่หน่วยงานคิดเอาเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2006
ตอบ: 478
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 12:50
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:

คือรุ่นปู่ย่าผมเคยอยู่ในถิ่นทุรกันการมากๆ ตอนนั้นที่ประเทศเรายังไม่ได้เจริญเหมือนสมัยนี้ (ไม่ว่าเพราะระบบการปกครองตั้งแต่เดิมๆมาหรืออะไรก็ตาม) ตอนนั้นสมเด็จย่านี่ถือว่าเป็นหนึ่งใน revelation ด้านการแพทย์บ้านเราเลยนะครับ

คือภาพเมืองไทยสมัยนู้นนน แบบ 60-70 ปีที่แล้วมันไม่ได้เจริญเหมือนสมัยนี้ การเข้าถึงของการรักษาพยาบาลหรืออะไรต่างๆมันก็ไม่ได้ดีเหมือนสมัยนี้ การมีหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ในตอนนั้นมันช่วยเหลือคนพื้นที่ห่างไกลได้เยอะมากๆๆๆ อนามัยก็มีไม่พอ บุคคลากรก็มีไม่พอ ชาวบ้านเองก็ยังไม่ได้มีความรู้เหมือนสมัยนี้

*edit : แก้คำผิด*  

อันนี้ผมเข้าใจและสัมผัสได้นะครับ

แต่ ผมยังมีแต่ ผมอายุ 45+ แล้ว เห็นมาตลอด ซาบซึ้งน่ะซาบซึ้ง แต่ก็มีภาพลบต่อนักการเมืองเพราะกิจกรรมนี้เช่นกัน
ผมมีคำถามในหัวตลอด รมว.กระทรวงสาธารณสุขไปไหน ข้าราชการกระทรวงไม่สามารถร่วมมือกัน
ออกหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ได้เลยหรือ ต้องอาศัยพระบารมีของสมเด็จย่าท่านเท่านั้นหรือถึงจะรวมตัวกันได้
คำถามนี้ยังไม่หมดจากสมองผมครับ ที่จริงผมมีคำตอบแล้ว แต่ขอเก็บไว้ในใจครับ ไม่อยากทะเลาะกับใคร  

อันนี้ผมเคยหาคำตอบนะ ฮ่าาา เอาความเข้าใจคร่าวๆคือถ้าย้อนกลับไปในสมัยนั้น (70-80ปี++) ตอนนั้นน่าจะเป็นพวกเจ้ากรมเจ้ากระทรวงกันอยู่เลยมั้ง (กระทรวงสาธารณสุขเพิ่งตั้งปี 2485) ซึ่งก็อย่างที่บอกแหล่ะครับ ว่าตอนนู้น มันเหมาะสม เพราะแนวทางการปกครองมันก็ยังไม่เคลียร์ ใครมีอำนาจในมือก็ทำๆไปก่อน แล้วเหมือนการพัฒนาในช่วงนั้นคือการเปลี่ยนจากยาพื้นบ้านมาเป็นยาฝรั่ง การยกเลิกหมอตำแย การอัพเกรดระบบการพยาบาล ซึ่งมันอยู่ในภาพรวมและกระจุกอยู่ในเขตเมืองมากกว่า ก็เหมือนยกให้กลายๆว่า ถ้าเป็นตจว.ก็ให้เป็นโครงการหลวงไปละกัน (จะผิดจะถูกเป็นอีกเรื่องนะ) ซึ่งนั่นก็เป็นบริบทในยุคนั้นน่ะเนอะ

แต่ในปัจจุบัน มันไม่ได้จำเป็นแล้วครับ เป็นเรื่องของกระทรวงไปอย่างที่คุณบอกนั่นแหล่ะ แต่ก็ยังไม่เปลี่ยนซักที ซึ่งเพราะอะไรเราก็รู้ๆกันอยู่นั่นแหล่ะครับ  

ผมเข้าใจว่า สมัยก่อนน่าจะไม่รู้จักคำว่าบูรณาการด้วยรึเปล่าครับ กระทรวงใครกระทรวงมัน หน่วยใครหน่วยมัน ไม่ยุ่งกัน ทำให้เกิดภาวะที่มีคนที่ใหญ่กว่าต้องสั่งการลงมาอีกที ถึงจะเกิดความร่วมมือได้
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6840
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 13:43
[RE: 21 ตุลาคม 2563 วันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จย่า]
SpuRFc พิมพ์ว่า:
Dr.Panda500 พิมพ์ว่า:

ยุคสมัยด้วยแหล่ะครับ สมัยก่อนถ้ากษัตริย์ไม่ทำก็ไม่เห็นนัการเมืองหรือหน่วยงานไหนจะทำพวกโครงการประมาณนี้
เหมือนข้าราชการก็จะทำงานเฉพาะหน้าที่ประจำ ฝ่ายการเมืองก็เหมือนๆกัน แค่มีวาระกับเลือกตั้งเข้ามาที่ต่างกัน มันไม่มีใครจะมาทำโครงการพวกนี้หรอก สมัยนี้จำเป็นต้องทำต่อก็น่าจะโอนให้กระทรวงไปเลย ทำต่อไม่ทำต่อก็แล้วแต่หน่วยงานคิดเอาเอง  
ใช่ครับ คือมันมีบริบทที่แตกต่างกันในแต่ละช่วงเวลา ซึ่งผมว่าเราสามารถเข้าใจกันและกันได้ โอเคว่าบางเรื่องอาจจะให้อภัยไม่ได้ แต่หลายๆเรื่องมันต้องเอามาทำให้บิดเบี้ยวไปหมดเลยรึไง ที่ผมเห็นแล้วตึ๊บเลยคือ ความพอเพียง ผมมองว่าถ้ารู้จักคิดก็เอาไปใช้เป็นแนวทางที่ดีได้ แต่หลายๆคนเลือกมองว่าทำเพื่อให้คนจนอย่างเดิม ในขณะที่ตัวเองรวยขึ้น (ตรงนี้ทำไงดี คือสละสมบัติเพื่อมาแจกจ่าย ในขณะที่ผมว่าเศรษฐกิจพอเพียงคือแนวทางปฏิบัติและแนวคิดในการดำรงชีวิต) ต่อให้เป็นการ PR ของสถาบันจริงมันก็มีเรื่องดีๆ ให้เราได้ปฏิบัติตามอยู่ จะซาบซึ้งหรือไม่ก็ตาม
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: lll
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 3289
โพสเมื่อ: Wed Oct 21, 2020 14:08
[RE: 21 ตุลาคม 2563 วันคล้ายวันพระราชสมภพ สมเด็จย่า]
ครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel