ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Apr 2010
ตอบ: 10278
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 12:48
[RE: "พี่ต้า" เซ็งจัดอัดกรรมการเช็ค VAR บ้าอะไรแค่ 2 วิ]
EzqueRozz พิมพ์ว่า:
blackmagician พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้ดูสดนะ แต่ไปหาจังหวะนี้มาดูละ เลยมีคำถาม

ยกเท้าสูงแบบนี้ในกรอบเขตโทษ โดยที่ยังไม่มีการปะทะกันเลยแบบจังหวะนี้ มีสิทธิ์เป็นจุดโทษได้เลยหรอครับ

ผมไม่ได้แม่นกฏนะ แต่เท่าที่เคยดูผมว่ามาตรฐานการให้ฟาล์วในกรอบเขตโทษกับข้างนอกมันดูจะคนละมาตรฐานกันประมาณนึงเลย ทำให้รู้สึกว่าจังหวะนี้ถ้านอกเขตกรรมการจะให้ฟาล์วเป็นลูกตั้งแตะ แต่ในกรอบเขตโทษน่าจะไม่ให้เพราะผลมันแรงเกินไปสำหรับเหตุการณ์ที่ยังไม่มีการปะทะกัน  

ผมเองก็ไม่ได้ดูนะ แต่ถ้ายกเท้าสูงแบบไม่โดนในเขตโทษแต่ดูแล้วอันตรายตามภาพที่เห็น ผู้ตัดสินสามารถให้เป็นฟรีคิก 2 จังหวะในเขตโทษได้ครับ เพราะเป็นการฟาล์วโดยอ้อม ไม่ถึงกับจุดโทษแต่ควรต้องให้ฟรีคิก  

อย่างที่บอกว่าผมไม่ได้แม่นกฏครับ แต่ในเมื่อท่านเสนอว่ามันเป็นฟรีคิ๊ก2จังหวะได้ผมเลยไปค้นดู ปรากฏว่ามันมีกรณีอ้างอิงแฮะ

แต่ถ้าจะมองแบบแอบเอียงเถียงแทนผตส. เมื่อเทียบกับกรณีเมื่อคืนมันมีการชักขากลับอยู่ไม่ได้ยันเต็มแบบคลิปบน

สุดท้ายแล้วก็เป็นเรื่องของวิจารณญาณของผตส.และคนดูVARแล้วล่ะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย blackmagician เมื่อ Sun Oct 18, 2020 12:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2010
ตอบ: 10278
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 12:49
[RE: "พี่ต้า" เซ็งจัดอัดกรรมการเช็ค VAR บ้าอะไรแค่ 2 วิ]
BeSThaM พิมพ์ว่า:
ผมไม่ได้ดูสดนะ แต่ไปหาจังหวะนี้มาดูละ เลยมีคำถาม

ยกเท้าสูงแบบนี้ในกรอบเขตโทษ โดยที่ยังไม่มีการปะทะกันเลยแบบจังหวะนี้ มีสิทธิ์เป็นจุดโทษได้เลยหรอครับ

ผมไม่ได้แม่นกฏนะ แต่เท่าที่เคยดูผมว่ามาตรฐานการให้ฟาล์วในกรอบเขตโทษกับข้างนอกมันดูจะคนละมาตรฐานกันประมาณนึงเลย ทำให้รู้สึกว่าจังหวะนี้ถ้านอกเขตกรรมการจะให้ฟาล์วเป็นลูกตั้งแตะ แต่ในกรอบเขตโทษน่าจะไม่ให้เพราะผลมันแรงเกินไปสำหรับเหตุการณ์ที่ยังไม่มีการปะทะกัน  

ไม่ต้องเป็นจุดโทษ เป็นลูกฟรีคิกสองจังหงะในเขตได้ครับ

กรณีที่ยกเท้าสูงแต่ไม่ได้ไปโดน จังหวะนี้ผมดูสดก็คิดว่าน่าจะได้นะ  

ตามเม้นข้างบนเลยครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27217
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 13:18

ยกเท้าสูงในกรอบ น่าจะเสียฟรีคิกในกรอบเขตโทษครับ

คือมีกำแพงได้ แล้วก็ต้องยิง 2 จังหวะ คือต้องมีคนเขี่ยให้ก่อน
0
0
สสจ ที่ย่อมาจาก สะใจจัง

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 559
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 13:22
seven พิมพ์ว่า:

เจตนาของการห้ามยกเท้าสูงเพราะมันอันตราย. ยกเท้าสูงแบบนี้ไม่ควรยกแต่แรกแล้วมั้ย. โดยเฉพาะในกรอบเขตโทษ ถ้าคิดแบบนี้ยกเท้าสูงในเขตโทษไปเถอะยังไงก็ไม่ผิดงั้นซินะ

มันก็เป็นจังหวะอันตรายจริงแหละครับ แต่ท่าน blackmagician พยายามจะสื่อว่าการตัดสินของกรรมการในกรอบเขตโทษกับนอกเขตโทษ ความรุนแรงมันน่าจะไม่เท่ากัน จังหวะนี้ถามว่าผิดกติกาไหม อันนี้คือผิดแต่ถ้าถึงกับให้จุดโทษ ผมคิดว่ายากและน้อยครั้งที่จะถูกตัดสินเป็นจุดโทษจากการยกเท้าสูงแต่เท้าไม่ได้ไปสัมผัสกับตัวผู้เล่นฝั่งตรงข้ามครับ

อันที่จริงกรรมการสามารถแจกใบเหลืองให้โดยไม่มอบจุดโทษได้ด้วยเช่นกัน จำได้ว่าหลายปีมาแล้วมีนัดนึงของแมนยู ชิชาริโต้โดนเปิดปุ่มใส่ในกรอบเขตโทษแต่ไม่โดนขา กรรมการแจกใบเหลืองฝ่ายตรงข้ามที่สไลด์เปิดปุ่มเข้ามาเพราะดูเป็นจังหวะอันตรายโดยไม่ให้จุดโทษน่ะครับ
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11570
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 13:23
ให้เรือได้ประโยชน์บ้างเถอะ ปกติเรือมีเเต่เสีย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2010
ตอบ: 1240
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 14:19
ยกเท้าสูงขนาดนี้ยังไงก็หาว์ และควรจะให้ใบเหลืองด้วย

แต่อาจจะเป็นฟรีคิ 2 จังหวะ เหมือนที่หลายๆเม้นบอก
0
0
Status: @Ya_Gunners_Ya@
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 20988
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 15:39
ถ้าเป็นทีมอื่นมี นอนเอามือกุมหน้าแล้ว แต่ไม่ใช่ อาร์เซอนล์ ผม ไม่มีแอ็คติ้งเลย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2009
ตอบ: 3431
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 15:49
ถ้าเป็นนักเตะปืนยกใส่คู่แข่ง ฟาวล์แน่นอนครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel