ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: ❤️❀janrybnk48❀❤️my january.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 11959
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 02:28
[RE: เล่าเรื่องที่บ้านเป็นขนมหวาน]
ในบรรดาเซตของสลิ่มผมว่าพวกรอยัลลิสต์คุยยากที่สุดแล้วพวกนี้วิธีคิดเขาเน้นพวกพลังศรัทธาเป็นหลักพอเราถามเป็นหลักการก็จะชอบใช้วิธียกด้านบวกเพื่อมาหักล้างด้านลบ เราสาธยายข้อมูลอะไรไปก็จะบอกไม่เชื่อไม่จริงท่าเดียวสุดท้ายก็จะยกบุญคุณตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยามาพูดเพราะมีคนนั้นเราถึงอยู่ตรงนี้บุญคุณล้นเหลือ

ผมอยากทำวิจัยพวกรอยัลลิสต์มากเลยถ้าการ Propaganda ทำให้คนเป็นแบบนี้มันก็ต้องมีวิธีที่จะเปลียนคนพวกนี้ให้กลับมาเป็นปกติได้สิ
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 2944
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 02:37
[RE: เล่าเรื่องที่บ้านเป็นขนมหวาน]
เกมส์มันพึ่งเริ่ม อย่าไปรีบร้อน

คนแก่ๆ คนสมัย ร.9 ยังมีความเชื่อว่าการล้มเจ้า คือการเอาไปประหาร แบบในหนัง นเรศวร สุริโยไท กันอยู่เลย

ทั้งที่จริง ปัจจุบัน การทำแบบนั้น มันเป็นไปไม่ได้แล้ว มันคือการฆ่าคนนะเว้ย ใครจะไปทำได้ 555

แต่ในบริบทของม๊อบ ส่วนใหญ่ การล้มเจ้าคือการทำให้ระบบราชวงศ์ ลงมาอยู่ร่วมกันกับคนทั่วไปให้ได้ (ถึงจะมีคนบางส่วนต้องการให้เป็นแบบฝรั่งเศสจริงๆก็เถอะ มันมีคนแบบนี่อยู่ ต้องยอมรับ แต่ไม่สนับสนุน)

คือผมอธิบายคนใกล้ตัวผมแบบนี้นะ เรารักเคารพ คนที่ทำตัวน่าเคารพ คนไหนที่ทำตัวไม่ดี ถ้าเราเปลี่ยนระบบการตรวจสอบ ท่านก็ไม่กล้าทำแล้วแหล่ะ เผลอๆพวกงบประมาณต่างๆจะโดนโหวตไม่ผ่านตั้งแต่สภา ถ้าเอาไปใช้สุรุ่ยสุร่าย
5
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2007
ตอบ: 7318
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 02:44
ผมเคยโดนด่าว่าเลวเพราะเห็นต่าง ผมแค่สวนไปว่าอย่างน้อยผมรักษาศีลข้อสามได้ครับ ผมรักเดียวใจเดียว ไม่คิดมีเมียหลายคน แค่นี้ก็เถียงไม่ออกแล้ว
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2008
ตอบ: 5006
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 02:45
มีแบบท่านอีกเยอะครับทำใจ รุ่นนั้นเค้าจะไม่อัพเดทแพทช์ใดๆแล้ว สมัยเขาได้รับมาแบบไหนเขาจะเชื่อแบบนั้นตลอดไป ชอบหาว่าเราเชื่อคนง่าย แต่เราเข้าถึงอินเตอร์เน็ตก่อนเขาอีก ได้รับสารหลายด้าน แต่ไม่นานมานี้เขายังต้องให้เราสมัครเฟซบุค สอนเล่นโซเชียลอยู่เลย ทั้งๆที่พวกเราหาข้อมูลกันได้เยอะมากๆจนคิดได้แล้ว
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Loading. . .
เข้าร่วม: 05 Sep 2006
ตอบ: 1572
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 02:59
เหมือนอ่านเรื่องของตัวเองเลย ที่บ้านผมมีแต่ผมกับน้องผมนี่แหละที่อยู่ฝั่งม๊อบ ดีว่าแม่ยังพอฟังบ้าง พ่อกับญาติพี่น้องที่เหลือไม่เอาอะไรแล้ว เหลืองจัดๆ ดูแต่ช่องเนชั่นแช่เลยทั้งวัน กนกพูดไรก็เชื่อหมด ไหนจะลุงเป็นคนดี รักสถาบัน ที่เราเห็นกันก็เฟคนิวส์ ม๊อบมีนักการเมืองหนุนหลัง สุดแต่จะหาเรื่องมาดีเฟ้นจนผมเหนื่อยใจละ คงเปลี่ยนความคิดอะไรไม่ได้แล้วแหละรุ่นนี้ ตอนนี้ก็ได้แต่เลี่ยงๆไปเดี๋ยวฉะกันอีก
0
0
S T A R F I E L D

แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6766
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 03:02
เล่าเรื่องที่บ้านเป็นขนมหวาน
มันไม่แพ้หรอกครับ เพราะแนวคิดของผู้ชุมนุมวันนี้มันได้ถูกปลูกฝังลงไปกับคนรุ่นนี้และคนรุ่นใหม่เรียบร้อยแล้ว ส่วนคนที่ยังหน้ามืดตามัวก็ปล่อยให้มันลาจากโลกนี้ไปอย่างไม่มีวันกลับมาทำให้ประเทศนี้ต้องชีพหายมากไปกว่านี้อีก
ขออภัยหากทำให้ไม่พอใจ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 22526
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 03:22
เจอเฟรนลิสในเฟซพวกสนับสนุนลุง บอกใช้ความรุนแรงได้ถ้าจำเป็น จำเป็นอะไรของมันวะ จะขำให้ฟันหัก
บอกนักการเมืองหนุนหลังบ้างงี้ เด็กถูกหลอกงี้
ตอนแรกก็โกรธนะ
ไปๆมาขำ ความโง่ให้ไอสามนิ้วหลอก

ก็เลยแก้เผ็ดโดยการกดไลค์ไปเลย เพื่อนในเฟรนลิสผมจะได้เห็นด้วย ว่ามีคนที่คิดง่าวๆแบบนี้อยู่
0
0
ฝากเพจเล่นเกมหมาด้วยครับ https://www.facebook.com/playdoggame
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: NewFond
เข้าร่วม: 30 Mar 2011
ตอบ: 6417
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 03:50
ญาติพี่น้องผมสลิ่มอย่างเยอะ แอบเข้าไปอ่านในกลุ่มไลน์ที่แม่อยู่ มีญาติคนนึงบอกว่า ดูเนชั่นทีวี แล้วบอกตรงๆสงสารเจ้าหน้าที่ ผมนี่ เห้ออออ แบบ เจ๊จะดูแต่เนชั่นทีวีเหรอครับ ญาติอีกคน ผมบอกที่ตอนเจ๊ไป กปปส ยังทำได้แถมได้รับสิทธิต่างๆเยอะมาก ทำไมน้องๆจะทำไม่ได้ ก็มาตอบผมว่า มันคนละ เป้าหมายกัน ตอบเสร็จละบล็อคผมเลย จะไปเถียงสักหน่อย ส่วนผัวญาติคนนี้หนักกว่าตั้งสเตตัสกับการสลายการชุมนุมว่า แค่นี้เด็กๆนะน้อนๆในเฟสบุ๊ค ผมเลยตั้งมั่งเลยว่า ขอไม่นับญาติหรือเพื่อนกับคนที่เห็นด้วยกับความรุนแรงแม่งเลย คนเดียวที่ไม่สลิ่มในครอบครัวผมตอนนี้ คือ พี่ชาย
3
0
New BNK48 My Kami
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 04:09
Batigoal พิมพ์ว่า:
basssleep พิมพ์ว่า:
ทางที่ง่ายที่สุดสำหรับผมนะเวลาคุยกับคนพวกนี้
ทำไมเราต้องก้มหัวให้ข้าราชการไปติดต่อข้าราชการนี่แทบกราบ
ทำไมตำรวจเลวๆถึงเต็มไปหมด ยิ่งหน่วยงานด้านกฏหมายทำตัวยังกับเทวดา
ทหารไม่ต้องพูดถึงใหญ่คับฟ้า
แล้วทำไมคนธรรมดาอย่างเราๆยังถึงยังมองเป็นเรื่องปกติ
ทำไมตอนที่รุ่นพวกคุณโดนกระทำแล้วไม่เคยเจ็บใจ
แล้วพวกคุณอยากให้ลูกหลานโดนเหมือนคุณอีกหรอ

มันบ้าไปแล้วประเทศนี้น่ะ  
ขออนุญาติตอบแทนครับ คนเจนXโดนมาหมดและโดนมาเยอะกว่าเด็กที่ออกมาประท้วงโดยส่วนใหญ่ แต่มุมมองการเมืองก็ยังสวนทางกับคนใหม่อยู่ คิดว่ามีเหตุผลอะไรที่เขายังมั่นคงในแนวทางเดิมอยู่ครับ  

จากที่ผมสังเกตุนะส่วนใหญ่เค้ามองว่าเป็นเรื่องปกติไปแล้ว
เค้าเลยมักจะสอนให้ลูกหลานเรื่อนหนังสือเก่งๆไปรับข้าราชการกันไงครับ
แล้วเค้าก็คงคิดว่าแก้ไม่ได้ เค้าโดนล้างสมองว่าปัญหาเกิดจากนักการเมือง
ซึ่งจริงๆแล้วผมมองว่าปัญหาสังคมไทยจริงๆมันเพราะมาจากสังคมอุปถัมภ์มากกว่านะ
บ้ายศบ้าตำแหน่ง จะแก้ปัญหาสังคมไทยมันต้องรื้อใหม่ค่อนข้างเยอะเลย

เวลาคุยกับพ่อแม่คุยในฐานะขอให้ช่วยน่าจะดีที่สุดครับเพราะเค้าก็เคยโดนมา
อย่าไปเอาชนะเพราะเค้าจะต่อต้าน
ขอให้ช่วยให้สังคมของรุ่นลูกหลานน่าอยู่ขึ้น
คำนี้ต้องย้ำมากๆ เราไม่ได้ล้มเจ้าแค่อยากปฎิรูปสถาบัน
1
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status: NNN
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1551
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 04:57
ที่บ้านผมออกแนวตัดพ้อ พอไม่ได้เป็นนายกแล้วประท้วงแบบนี้วนไป ประเทศไม่ไปไหนซะที

เหนื่อยใจจริงๆ

0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 05:29
พ่อแม่ท่านไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนความคิดครับ เค้าอยู่บนความเชื่อแบบนั้นมา 50-60-70 ปี กับอายุที่เหลืออยู่อีกไม่มาก อย่าให้เค้าต้องเจ็บปวดว่าสิ่งที่เค้าเชื่อมันเป็นเรื่องหลอกลวง เพื่อจะใช้ชีวิตอยู่ในช่วงเวลาที่เหลือไม่เท่าไรเลย

รุ่นเรามันเปลี่ยนแล้วคุ้มครับ ทนเจ็บแป๊บๆ เพื่อชีวิตที่ต้องอยู่ต่ออีกนาน
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 30619
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 07:00
ที่ผมเจอคือคำถาม เป็นสลิ่มไม่ดียังไง

ผมก็ขี้เกียจคุยต่อแล้ว เกลียดปชต สนับสนุนความรุนแรง บอกว่ารธน.ปราบโกงแต่ไม่รู้เคยอ่านกี่มาตรา
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 718
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 07:31
คุยเรื่องนี้ที่บ้านไม่ได้ ที่บ้านเป็นสลิ่มหมดเลย มีแค่ผมคนเดียวที่เห็นต่างจากเขา

ลุงตู่คนดี ทักษินเลว ธนาธรอยู่เบื้องหลัง สามหัวข้อหลักในหัวพวกเขา

ต่อให้เราหาเหตุผลอื่นมาอธิบายยังไงก็ไม่ฟัง ไม่เชื่อ เฮ้อ.......

0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 10844
โพสเมื่อ: Sun Oct 18, 2020 08:52
[RE]เล่าเรื่องที่บ้านเป็นขนมหวาน
อยากชนะต้องไปปิดล้อมเนชั่วละมั้ง ล้างสมองคนได้ทุกวี่ทุกวันป้อนข้อมูลผิดๆเข้าไปอยู่นั่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel