ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status: สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Oct 2009
ตอบ: 5163
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 09:11
[RE: อะไรที่ทำให้ League of Legends ฮิตในประเทศใหญ่ๆ]
lol เน้นทีมไฟต์นะ ต่อให้ตัวเดียวเกิดก็ยากจะชนะนะ dota ตัวเดียวเกิดก็มีสิทธิ์ชนะ mood and tone ของเกมดูสดใส ตัวละครเป็นมิตร
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 6782
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 09:16
[RE: อะไรที่ทำให้ League of Legends ฮิตในประเทศใหญ่ๆ]
meme_zzz พิมพ์ว่า:
ตัวละครเป็นมิตรด้วย dota2มีแต่เอเลี่ยน  

อาจไม่เกี่ยวกะ LOL นิดนะครับ เพราะผมไม่ได้ตามวงการ LOL เลย

เท่าที่ดูเกมโมบ้า มุมมองฝรั่งชอบสร้างมอนสเตอร์เป็นฮีโร่ ส่วนมุมมองคนเอเชียชอบสร้างตัวละครแนวมนุษย์มากกว่า อันนี้ผมเห็นจากเกมอย่าง ROV นะ ปีนี้ยังไม่มีฮีโร่ที่เป็นมอนสเตอร์ออกมาให้เล่นเลยถ้าเทียบกับ dota 2

แต่ก็พอเข้าใจมุม marketing ของแต่ละแบรนด์นะว่า ทำแบบไหนคนจะเล่นมากกว่ากัน
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 11777
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 09:25
- ไทม์มิ่งช่วงเปิดเกม เปิดก่อนได้เปรียบ
- ทีมงาน Riot ถ้าดูสารคดี จะเห็นว่า Riot ได้ใจแฟนๆอย่างมากจากการทำอะไรหลายๆอย่าง
- การเล่นเหมาะกับมือใหม่ เกมเพลย์สนุก ภาพในเกมเข้าถึงคนทุกวัย โทนสว่างสดใสไม่มืดเหมือนอีกเกม
- Community เหนียมแน่นพอสมคววร
- สกินและตัวละคร น่ารัก มีคาแรคเตอร์ เช่น ทีโม่ อมูมู่ แรมมัส
- การตลาด การโปรโมทดีมาก
- เพลง แน่นอนอยู่แล้ว ไม่งั้นจะเรียกค่ายเพลงได้ไง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 5505
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 10:15
-ง่ายสำหรับมือใหม่ แต่ก็ยากถ้าจะเป็นโปร ทำให้ดึงดูดผู้เล่นหน้าใหม่ ในขณะเดียวกันเวทีสำหรับมือโปรก็เข้มข้น

-Content เสริม Riot กินขาด ทั้งเนื้อเรื่อง เพลง อนิเมะ อีเวนท์ต่างๆ ทั้งปราณีตและใส่ใจรายละเอียด

-การจัดการในการแข่งขันก็มืออาชีพมีแบ่งลีคชัดเจน การแข่งขันเวิร์ลแต่ละปีก็ทำได้ดีตลอด

-อัพเดทตัวเกมส์ตลอด แต่ละซีซั่นนี่แทบต้องมาเรียนรู้กันใหม่ แต่ก็ไม่ได้ทิ้งแก่นของตัวเกมส์จนเสียตัวตนทำให้ผู้เล่นที่เล่นมานานก็ไม่เบื่อง่ายๆรู้สึดสดใหม่ตลอด

-ข้อสุดท้ายคือ Riot ประสบการณ์สูงมีประสบการณ์ในการทำเกมส์ตั้ง 200 ปี หาคนสู้ด้วยยาก
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3439
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 10:17
sesenta y nueve พิมพ์ว่า:
ไม่เกี่ยวกับdota2มาช้ามาเร็วเลย ผู้เล่นlolเริ่มเล่นจากlolเป็นเกมแรกเป็นส่วนมากเพราะเกมเข้าถึงง่ายทุกเพศทุกวัย ให้คนเริ่มเล่นmobaมาลองทุกเกมพร้อมกันผมให้เกิน80%เลยเลือกเล่นlol ลองมองที่dota2คนเริ่มเล่นใหม่มาเจอระบบถ้าไม่รักกันจริงไม่เล่นต่อกันหรอก  

ผมมองว่ามีส่วนเยอะ เพราะช่วงนั้นเพื่อมผมจากที่เล่น dota1 เลิกไปเล่น lol กันหลายคน เพราะ dota2 ไม่มี server ไทย และยังเป็น beta
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 10:18
Hajikung พิมพ์ว่า:
lol เน้นทีมไฟต์นะ ต่อให้ตัวเดียวเกิดก็ยากจะชนะนะ dota ตัวเดียวเกิดก็มีสิทธิ์ชนะ mood and tone ของเกมดูสดใส ตัวละครเป็นมิตร  

dota2 เกิดตัวเดียวชนะมันยุค dota1 อะ dota2 ทำไม่ได้หรอก 1v5

ตัว core ทำได้อย่างมาก solo kill support แค่นั้น เพราะ sup dota มันแทบไม่มีของเลย เสียสละให้ทีมจัดๆ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 4523
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 10:48
JANUARY24 พิมพ์ว่า:
ไม่เกี่ยวกับdota2มาช้ามาเร็วเลย ผู้เล่นlolเริ่มเล่นจากlolเป็นเกมแรกเป็นส่วนมากเพราะเกมเข้าถึงง่ายทุกเพศทุกวัย ให้คนเริ่มเล่นmobaมาลองทุกเกมพร้อมกันผมให้เกิน80%เลยเลือกเล่นlol ลองมองที่dota2คนเริ่มเล่นใหม่มาเจอระบบถ้าไม่รักกันจริงไม่เล่นต่อกันหรอก  

ผมมองว่ามีส่วนเยอะ เพราะช่วงนั้นเพื่อมผมจากที่เล่น dota1 เลิกไปเล่น lol กันหลายคน เพราะ dota2 ไม่มี server ไทย และยังเป็น beta  

ช่วงนั้นมีฮอนแล้วนะครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 10:51

ก็ผมนี่แหละเล่น hon แต่เพื่อนไปเล่น lol ตอนแรกผมก็ลองโหลด lol มา แต่เกมมันช้าๆไม่ชอบเลยกลับไปเล่น hon
แก้ไขล่าสุดโดย JANUARY24 เมื่อ Fri Oct 02, 2020 10:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2010
ตอบ: 1839
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 10:53
เข้าถึงง่าย เล่นง่าย(เก่งยาก) แมคคานิคตัวละครแทบไม่ซ้ำกัน
แถมพวกสตอรี่ของเกมมันยังขายได้ด้วย
0
0
อีลองมัก
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8430
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 11:06
Shinshil พิมพ์ว่า:
meme_zzz พิมพ์ว่า:
ตัวละครเป็นมิตรด้วย dota2มีแต่เอเลี่ยน  

อาจไม่เกี่ยวกะ LOL นิดนะครับ เพราะผมไม่ได้ตามวงการ LOL เลย

เท่าที่ดูเกมโมบ้า มุมมองฝรั่งชอบสร้างมอนสเตอร์เป็นฮีโร่ ส่วนมุมมองคนเอเชียชอบสร้างตัวละครแนวมนุษย์มากกว่า อันนี้ผมเห็นจากเกมอย่าง ROV นะ ปีนี้ยังไม่มีฮีโร่ที่เป็นมอนสเตอร์ออกมาให้เล่นเลยถ้าเทียบกับ dota 2

แต่ก็พอเข้าใจมุม marketing ของแต่ละแบรนด์นะว่า ทำแบบไหนคนจะเล่นมากกว่ากัน  

Riot เจ้าของ LOL เป็นอเมริกัน นะครับ
ถึงจะโดน Tencent ซื้อไป แต่เคยได้ยินว่าไมไ่ด้ยุ่งกับทิศทางเกม LOL เท่าไหร่

ผมว่า Dota สัตว์ประหลาดเยอะเพราะพื้นมันมาจาก warcraft ด้วย สมัยแรกๆก็มีแต่สัตว์ประหลาดแล้ว
Theme มันเลยมาแบบนี้
0
0

Status:
ตอบ: 4523
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 11:16

ก็ผมนี่แหละเล่น hon แต่เพื่อนไปเล่น lol ตอนแรกผมก็ลองโหลด lol มา แต่เกมมันช้าๆไม่ชอบเลยกลับไปเล่น hon  

ถึงได้บอกไงครับเฟิสอิมเพรสชั่นปวดหัวดับดอทมาตลอด ไปเจอlolทีหัวโล่งขึ้นเยอะแพ้ก็หัวไม่ร้อนเกมแปปเดียวแบ่งroleกันสบายๆไม่มีtoxic ผมก็ย้ายมาlolแต่กลับกันกับท่านนะ เพื่อนไปhonหมดสุดท้ายต้องไปเล่นhonอยู่ดี ทุกวันนีัผมก็เล่นดอทแต่ถามว่าเกมที่ผมเล่นแล้วสนุกสุดก็lolแหล่ะแต่เพื่อนไม่เล่น ผมว่าไทยนี่แหล่ะที่ความนิยมไม่เหมือนชาวบ้านเขา
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: คำพูดมากมาย ความหมายเท่าเดิม
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9064
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 12:21
ฟังดูๆแล้ว LOL เล่นง่ายเข้าถึงง่ายแต่ในไทยดันกลับไม่ฮิตเท่า DOTA2 หรือคนไทยชอบอะไรยุ่งยากฟะ
0
0

Status: งล
ตอบ: 2060
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 12:31
MrBrakhumnoy พิมพ์ว่า:
ฟังดูๆแล้ว LOL เล่นง่ายเข้าถึงง่ายแต่ในไทยดันกลับไม่ฮิตเท่า DOTA2 หรือคนไทยชอบอะไรยุ่งยากฟะ  

เอาตรงๆมันไม่เกี่ยวเลยครับ Community ดอทมันหลอกตาครับในไทย
เห็นคนดูเยอะๆแต่เล่นจริงๆกันกี่คนนี่ยังไม่รวมพวกขาเบทนักลงทุน

0
0
Status: งล
ตอบ: 2060
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 12:42
ในมุมมองผมกับคำถามของจขกท
เรื่องStyle เกมก็สำคัญอย่างนึง
แต่หลักๆสำหรับผมคือ Scene Esport จัดการได้ดีมากๆแหละ
ขอไม่พูดถึงแผนโปรโมทนะ พวกเพลงไรงี้
แต่ขอพูดถึงการจัดการอาชีพของนักกีฬา

ผมไม่เถียงนะเรื่องเงินรางวัล แต่คุณลองถามตรงๆมันยั่งยืนหรอ
เหมือนหวยรางวัลแจ๊คพอตอะครับยอดเว่อๆ แต่คนได้ประโยชน์จากมันจริงๆก็มีแค่คนที่ถูก(ผู้ชนะTI)
ต่อให้คุณได้แชมป์รายการMajor Minor มาทั้งปีแต่TIฟอร์มห่วยมันก็จบ

ซึ่งตรงนี้แหละผมมองว่า Riot จัดการดีกว่าเยอะ
มีลีคอาชีพมี Academy มีการจัดการเงินเดือน เอาง่ายๆทำให้มันเป็นรูปแบบสโมสรกีฬาจริงๆ
ไม่ใช่ควักเนื้อตัวเอง สร้างทีมฟอร์มดีหวังหาสปอนเซอร์ โชคดีก็เป็นแบบOG โชคร้ายก็ยุบทีมสร้างใหม่
ผมมองตรงนี้แหละคือมันดีต่อตัวนักกีฬาและคนดูด้วย
ตัดภาพกลับมาที่valve เป็นเสือนอนกินเงินอย่างเดียว ทุกอย่างให้ community รันวงการกันไป

เอาตรงๆผมเกลียดความไม่มืออาชีพในวงการดอทมากอะ
ไม่นับพวกทีมใหญ่ๆนะ แต่หมายถึงความไม่สม่ำเสมอของทีมเล็กนี่ละ
ฟอร์มทีม ดิสแบนด์ทีมกันเป็นว่าเล่น มันเหมือนฟุตบอลลีคสมัครเล่นอะครับ
อยากทำไรทำ อยากยุบอยากสร้างทำได้เลย ความมั่นคงในอาชีพมันไม่มี
ไม่ต้องยกตัวอย่างพวกตัวทอปๆของวงการมาDefend นะครับ ผมพูดถึงภาพรวม
มันจะมีสักกี่คนที่ไปถึงเป้าหมาย ไอพวกไปไม่ถึงลอยเคว้งอยู่กลางทางน่าห่วงกว่าเยอะ

0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Hala madrid :)
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6583
โพสเมื่อ: Fri Oct 02, 2020 12:57
สกินมันสวย ผมเล่นดอทมาก่อนพอย้ายไปแอลนี่เติมเยอะกว่าที่เคยเติมกับดอทละ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel