ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 885
โพสเมื่อ: Sat Sep 26, 2020 23:04
[RE]สงสัยเรื่องหุ้นของธรรมธุรกิจครับ ถือว่าปกติหรือแปลกๆครับ
[JAMES] พิมพ์ว่า:
ผิดกฎหมายนะครับ ถ้าจะระดมทุนจากประชาชนทั่วไป ต้องได้รับการอนุมัติจาก กลต หนิ  
กรณีนี่เข้าข้อยกเว้นหากเป็นวิสาหกิจเพื่อสังคมครับ ถือว่าได้รับอนุญาตเป็นการทั่วไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1702
โพสเมื่อ: Sun Sep 27, 2020 03:52
[RE: สงสัยเรื่องหุ้นของธรรมธุรกิจครับ ถือว่าปกติหรือแปลกๆครับ]
coldrain พิมพ์ว่า:
Robyboon4 พิมพ์ว่า:
กรณีการระดมทุน
ถ้าอยู่ในรูปแบบวิสาหกิจเพื่อสังคม ถ้าอยู่ภายใต้การดูแลของสำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม (ย่อว่า สวส) (ขึ้นทะเบียนกับ สวส) สามารถระดมทุนได้ โดยการขายหุ้นให้คนทั่วไป แต่ท่านต้องเข้าใจว่า การลงทุนในวิสาหกิจเพื่อสังคม เนื่องจากเป็นกิจการเพื่อสังคม และกฎหมายกำหนดให้แบ่งปันผลกำไรมาจ่ายปันผลได้ไม่เกิน 30% (ที่เหลือ 70% ต้องเอาไปทำประโยชน์เพื่อสังคม) ดังนั้น หากลงทุนหวังว่าวิสาหกิจเพื่อสังคมจะมีกำไรมาจ่ายปันผลเหมือนธุรกิจปกติ คำตอบคือไม่ได้ครับ

ธรรมธุรกิจน่าจะเป็นวิสาหกิจเพื่อสังคมที่ขึ้นทะเบียนกับ สวส ครับ  

คือผมไม่เคยซื้อหุ้นอะไรเลยครับ อยู่ดีๆแม่เขาก็มาให้ผมซื้อหุ้นผมเลยรู้สึกแปลกๆว่าแม่จะโดนหลอกรึเปล่า

เท่ากับว่าไม่คุ้มเสี่ยงที่จะเอาไปลงทุนใช่ป่ะครับ เพราะต่อให้เขาได้กำไรมาก็เอามาจ่ายปันผลให้ได้แค่ 30% แถมไม่รู้จะกำไรหรือป่าวอีกกับธุรกิจเชิงปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงแบบนี้  

ผมว่างๆ ก็เลยไปอ่านหน้าเว็บเค้าคร่าวๆดู + คุณ Robyboon4 อธิบายงี้ก็ชัดเจนระดับนึงแล้วละ

ที่หน้าเว็บก็มีงบการเงินให้อ่าน มีคนสอบบัญชี ดูเป็นมาตรฐานปกติดี ก็ถือค่อนข้างโปร่งใสพอสมควรเลยแหละ

ผมก็ความรู้งูๆปลาๆเรื่องธุรกิจอ่ะนะ แปลกใจว่ามันจะรอดรึป่าว เท่าที่อ่านก็คงแนวๆท่องเที่ยว สินค้าจากชาวบ้านไรงี้มั้ง ตอนนี้ใครจะเที่ยวอะไรเยอะแยะ เป้าคือทำกำไรในอีก 3 ปีข้างหน้า (ผมว่าไม่น่าจะได้)

ไม่นับว่างบการเงินนี่ขาดทุนตั้งแต่ปี 56 เพิ่มทุนมาก็ขาดทุนอีกจนปี 61 หนี้ก็ตีไป 35 ล้านละ ส่วนที่เจ้าของลงทุนกับเพิ่มทุนมาก็ติดลบไปแล้ว (ปี 62 ไม่ได้ดู มันให้ขออนุญาตกูเกิ้ลไดร์ฟ ขี้เกียจ)

ผมตั้งข้อสังเกตหน่อยนึง บอกว่าหุ้นลง 101 ถอนคืน 100 ถ้าขาดทุนเพิ่มอีก คนมาถอนคืน มันจะมีคืนให้หรอ? ผมว่าเค้าคงคิดว่าคงไม่มีใครมาถอนคืนเยอะละมั้ง

มองตัวเลขที่ผ่านมาก็คงต้องบอกว่าห่วยนั่นแหละ มองระยะยาวผมก็ไม่เชื่อว่าจะทำกำไร ถ้าหวังจะหาผลตอบแทนคงต้องปล่อยผ่านเลย

แต่ใครอยากจะทำบุญหรืออะไรก็แล้วแต่นะ ส่วนตัวก็ไม่คิดว่าเค้าจะโกงอะไรหรอก ดูตั้งใจดี
แก้ไขล่าสุดโดย Naiz เมื่อ Sun Sep 27, 2020 03:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14187
โพสเมื่อ: Sun Sep 27, 2020 04:25
[RE: สงสัยเรื่องหุ้นของธรรมธุรกิจครับ ถือว่าปกติหรือแปลกๆครับ]
จากที่ข้างบนว่ามา ก็ไม่น่าจะใช่มิจฉาชีพ ผิดกฏหมายอะไร มีกฏหมายรองรับ

จากการเข้าไปหาข้อมูลทั้งจากตัวเว็บเองและภายนอก ก็ไม่น่าจะใช่แนวทำกำไรอะไร ลองถามแม่ท่านให้ดีๆ ว่าลงทุนเพื่ออะไร อยากได้เงินหรืออยากช่วยสังคม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel