ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Apr 2020
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Sat Sep 26, 2020 21:13
ถูกแบนแล้ว
[RE: Breaking News!!! สมพงษ์ อมรวิวัฒน์ลาออกจากตำแหน่งหัวหน้าพรรคเพื่อไทย]
เลิกมนโน ว่าอดีตนายกทักษิณจะได้กลับบ้าน ไม่มีทางเลย

ฟังนะฟังฉันก่อน เครือข่ายธุรกิจของตตะกูลชิณวัตรมันใหญ่มาก

ถ้าไม่ยอมเค้าคนนั้น เค้าก็จะเอากฏหมายมาเล่นงานธุรกิจในเครือทั้งหมด

แล้วทีนี้จะให้ทำยังไง คุณหญิงแกทำแบบนี้เพื่อบอกกับคนคนนั้นว่า ข้าน้อยถอยแล้วนะ อย่ามายุ่งกะเขาเลย

เห็นถึงความเหี้ยมโหดของคนคนนั้นละยังละครับ แล้วเราจะปล่อยให้คนคนนั้น อยู่ในอำนาจต่อไปอีกเหรอ

สู้ให้มันจบที่รุ่นเรา ถ้าแพ้อย่างมากก็แค่ตาย
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: NoGodNoKingOnlyHuman
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18025
โพสเมื่อ: Sat Sep 26, 2020 21:14
[RE: Breaking News!!! สมพงษ์ อมรวิวัฒน์ลาออกจากตำแหน่งหัวหน้าพรรคเพื่อไทย]
ruudfee179 พิมพ์ว่า:
oreocheez พิมพ์ว่า:
ที่คุณหญิงพจมานไปพบเสี่ยก็แปลว่ามีนัยยะซินะ

หรือว่าจะเอาแม้วกลับมากู้หน้าตัวเอง เพราะคงทนไม่ไหวกับลุงตู่แล้ว  

น่าคิดนะ ถ้าฝั่งเจ้าเอาท่านทักษฺณกลับมาบริหาร ทั้งหมดที่เป็นปัญหาอยู่มันจะยุติมั๊ย

เพราะเจ้าเป็นคนเลือกเข้ามา อีกฝั่งก็ได้คนที่เชื่อว่าทำให้ประเทศดีขึ้นมาได้  

ไม่ยุติครับ ไม่ว่าจะเป็นธนาธรได้รับอภัยโทษ ให้เป็นนายกคนนอกได้ คนสมัยนี้ก็ไม่เอา เพราะเขาเข้าใจในรากของปัญหา มันมาจากระบบที่มันล้มเหลว ระบบที่มันเอื้อแก่คนบางกลุ่ม และอภิสิทธิ์สำหรับคนที่อยู่เยอรมัน เด็กรุ่นใหม่ไม่ยอมรับมัน ต่อให้ทักษิณกลับมา ถ้าไม่รื้อระบบใหม่ ก็ไม่มีใครยอมรับ คนที่ยอมรับก็ไม่ต่างจากสลิ่มหรอกครับ ที่รักในคนที่ชอบ จนมองข้ามปัญหาไป
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4069
โพสเมื่อ: Sat Sep 26, 2020 21:22
vullope พิมพ์ว่า:
คนแถวบ้านผมลือกันใหญ่ล่ะ
สส ฝ่ายค้านจะมาร่วม รัฐบาล ล็อตใหญ่
หากพรรคร่วมใดงอแง จะไล่ไปเป็นฝ่ายค้านเลย เพราะรัฐบาลมีเสียง สส ท่วมแล้ว

หากยังวุ่นวายอีก ยุบสภาเลือกตั้งใหม่ ภายใต้ รธน ปัจจุบัน ยังไงฝั่งรัฐบาลเดิมก็ชนะ เพราะมี สส ในมือที่ย้ายมาครั้งที่แล้วรวมกับครั้งนี้ เกินครึ่งสภาไปแล้ว

ถ้าเป็นไปตามนี้จริง ยอมรับเลย ฝีมือแก้เกมการเมืองชั้นเซียนจริงๆ เดินหมากไม่กี่ตัว เกมส์พลิกเฉย  

ผมเคยเม้นไว้ในนี้แล้วว่าสิ่งที่น่ากังวลคือฝ่ายหนึ่งหงายไพ่ออกไปเต็มโต๊ะ
แต่อีกฝั่งไม่ทิ้งอะไรลงมาเลย มันต้องมีแผนอะไรที่เอาจริงๆผมว่ามันเตรียมไว้นานพอสมควรแล้ว แต่เขาจะหงายต่อเมื่อ timing มันใช่จริงๆ

และในระหว่างที่เรากำลังได้ใจ เรากำลังโดนดึงลงเหวไปโดยไม่รู้ตัว

กุนซือของเขาชั้นเซียนแน่ (และคงเป็นคนที่เราไม่ได้เห็นหน้ากันง่ายๆ) เรามักจะดูเบาพวกสีเขียว แต่ใครจะรู้ว่าพวกนี้ไม่โง่หรอกเขาเรียนเรื่องกลยุทธ์มา เรื่องพวกนี้ไม่มีเปะปะ ยากที่เราจะทันเขา ยิ่งพยายามหลอกตัวเองว่าชนะให้ฮึกเหิมจะยิ่งแพ้

เด็กรุ่นใหม่มีความรู้มากมายจริงๆ แต่พอพูดจาออกมาผมไม่รู้สึกว่ารู้ลึกถึงปรัชญา รู้แบบเปลือกๆ ขาดความลุ่มลึก มีศาสตร์แต่ไร้ศิลป์ อ่านออกทุกอย่าง ยกเว้นคน (แต่เมื่อประสบการณ์มากพอ ของแบบนี้มันก็อาจมีได้)

ผมยังคิดว่ามีอีกหลายแผน+วางไว้อีกหลายชั้น และคิดว่าถ้ายิ่งขยับจะยิ่งแพ้ ควรอยู่เฉยๆ เพราะการที่ในสภาเคลียกันจนถ่วงเวลาได้ก็น่าจะเป็นการขู่ที่เป็นทางการพอสมควร

อีกอย่างที่อยากบอกไว้แต่เป็น คหสต คือ ถ้าเกมส์จบลงแบบนี้ เทิร์นต่อไปคือการล้างบาง เพราะผมคิดว่ามันมีการส่งข้อมูลเชิงสัญลักษณ์ออกมาแล้ว (ถ้าไม่คิดไปเอง) เบื้องบนที่เราคิดว่าไม่ฉลาดเหรอ ผมบอกเลยโคตรฉลาด เพียงแต่คนในสังคมเรามักอ่านไม่ออกและแยกแยะไม่เป็นระหว่าง คนฉลาด-โง่ กับ คนดี-เลว คนที่ฉลาดอาจจะไม่ดี และคนที่ฉลาด มันไม่อยากให้ใครรู้หรอกว่าฉลาด เราก็เลยไปด่าสิ่งที่เขาทำว่าทำไรโง่ๆ ต้องไม่ลืมว่าเขามีต้นทุนมากมายที่จะทำให้เขาเองฉลาดกว่าเรา (ที่ผมกำลังทำอยู่ก็เหมือนคนโง่ๆคนนึงนี่แหละ )

ตัดต้นไม้อย่ารีบตัดที่โคน ค่อยๆริดกิ่งมันออกเรื่อยๆ จนมันสั้นๆ
ตัดที่โคนพรวดเดียว สุดท้ายมันก็ลงมาทับเรา เราตาย แต่ต้นไม้ยังโตต่อได้อีก

ปล.เรื่องใครจะกลับมายังไง ใครขึ้นแทน จะยุบสกาวาไรตี้หรือลาออก ผมไม่ได้สนใจนะ ขอไม่พูดถึงละกัน พวกนั้นมัน detail เกิน ออกได้หลายหน้าด้วยเพราะตอนนี้ฝั่งโน้นเขาปลายเปิดแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย qazaqaz เมื่อ Sat Sep 26, 2020 21:32, ทั้งหมด 2 ครั้ง
4
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4069
โพสเมื่อ: Sat Sep 26, 2020 22:22
JaaBNK48xChelsea พิมพ์ว่า:
ruudfee179 พิมพ์ว่า:
oreocheez พิมพ์ว่า:
ที่คุณหญิงพจมานไปพบเสี่ยก็แปลว่ามีนัยยะซินะ

หรือว่าจะเอาแม้วกลับมากู้หน้าตัวเอง เพราะคงทนไม่ไหวกับลุงตู่แล้ว  

น่าคิดนะ ถ้าฝั่งเจ้าเอาท่านทักษฺณกลับมาบริหาร ทั้งหมดที่เป็นปัญหาอยู่มันจะยุติมั๊ย

เพราะเจ้าเป็นคนเลือกเข้ามา อีกฝั่งก็ได้คนที่เชื่อว่าทำให้ประเทศดีขึ้นมาได้  

ไม่ยุติครับ ไม่ว่าจะเป็นธนาธรได้รับอภัยโทษ ให้เป็นนายกคนนอกได้ คนสมัยนี้ก็ไม่เอา เพราะเขาเข้าใจในรากของปัญหา มันมาจากระบบที่มันล้มเหลว ระบบที่มันเอื้อแก่คนบางกลุ่ม และอภิสิทธิ์สำหรับคนที่อยู่เยอรมัน เด็กรุ่นใหม่ไม่ยอมรับมัน ต่อให้ทักษิณกลับมา ถ้าไม่รื้อระบบใหม่ ก็ไม่มีใครยอมรับ คนที่ยอมรับก็ไม่ต่างจากสลิ่มหรอกครับ ที่รักในคนที่ชอบ จนมองข้ามปัญหาไป  

ตอนแรกผมคิดว่าจะไม่ reply นะ
ที่คุณพูดมันก็ถูกแหละ ประชาชนรับไม่ได้ รากเหง้า จริงมาก โดยเฉพาะในระดับปัญญาชน
แต่สุดท้ายคนที่รับได้ดันเป็นคนที่เราเลือกเข้าไปกับมืออะดิ เดี๋ยวมันก็แก้เกมส์มาอยู่ดี สุดท้ายมีทางลงสวยๆ
แล้วปัญหาต่างๆก็กลายเป็นทุ่นระเบิดที่ฝังไว้รอคนเดินมาเหยียบ อาเมน
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2009
ตอบ: 1644
โพสเมื่อ: Sun Sep 27, 2020 00:11
มีทางเดียวแล้วจิงๆคือ

ทำงานให้เก่ง หาเงินให้พอใช้

แล้วใช้ชีวิตให้มีความสุขให้ได้มากที่สุดในแต่ละวันก่อนจะตายจากกันไป

ในทางความคิด มันก็ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย

แต่ในทางเป็นจริงแล้ว ต้องยอมรับมันแล้วแหละ

ไม่งั้นก็ลองรออีก 10-15 ปีดู เผื่อใครคนนั้นหายไป แล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปได้บ้าง
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26500
โพสเมื่อ: Sun Sep 27, 2020 02:28
qazaqaz พิมพ์ว่า:
vullope พิมพ์ว่า:
คนแถวบ้านผมลือกันใหญ่ล่ะ
สส ฝ่ายค้านจะมาร่วม รัฐบาล ล็อตใหญ่
หากพรรคร่วมใดงอแง จะไล่ไปเป็นฝ่ายค้านเลย เพราะรัฐบาลมีเสียง สส ท่วมแล้ว

หากยังวุ่นวายอีก ยุบสภาเลือกตั้งใหม่ ภายใต้ รธน ปัจจุบัน ยังไงฝั่งรัฐบาลเดิมก็ชนะ เพราะมี สส ในมือที่ย้ายมาครั้งที่แล้วรวมกับครั้งนี้ เกินครึ่งสภาไปแล้ว

ถ้าเป็นไปตามนี้จริง ยอมรับเลย ฝีมือแก้เกมการเมืองชั้นเซียนจริงๆ เดินหมากไม่กี่ตัว เกมส์พลิกเฉย  

ผมเคยเม้นไว้ในนี้แล้วว่าสิ่งที่น่ากังวลคือฝ่ายหนึ่งหงายไพ่ออกไปเต็มโต๊ะ
แต่อีกฝั่งไม่ทิ้งอะไรลงมาเลย มันต้องมีแผนอะไรที่เอาจริงๆผมว่ามันเตรียมไว้นานพอสมควรแล้ว แต่เขาจะหงายต่อเมื่อ timing มันใช่จริงๆ

และในระหว่างที่เรากำลังได้ใจ เรากำลังโดนดึงลงเหวไปโดยไม่รู้ตัว

กุนซือของเขาชั้นเซียนแน่ (และคงเป็นคนที่เราไม่ได้เห็นหน้ากันง่ายๆ) เรามักจะดูเบาพวกสีเขียว แต่ใครจะรู้ว่าพวกนี้ไม่โง่หรอกเขาเรียนเรื่องกลยุทธ์มา เรื่องพวกนี้ไม่มีเปะปะ ยากที่เราจะทันเขา ยิ่งพยายามหลอกตัวเองว่าชนะให้ฮึกเหิมจะยิ่งแพ้

เด็กรุ่นใหม่มีความรู้มากมายจริงๆ แต่พอพูดจาออกมาผมไม่รู้สึกว่ารู้ลึกถึงปรัชญา รู้แบบเปลือกๆ ขาดความลุ่มลึก มีศาสตร์แต่ไร้ศิลป์ อ่านออกทุกอย่าง ยกเว้นคน (แต่เมื่อประสบการณ์มากพอ ของแบบนี้มันก็อาจมีได้)

ผมยังคิดว่ามีอีกหลายแผน+วางไว้อีกหลายชั้น และคิดว่าถ้ายิ่งขยับจะยิ่งแพ้ ควรอยู่เฉยๆ เพราะการที่ในสภาเคลียกันจนถ่วงเวลาได้ก็น่าจะเป็นการขู่ที่เป็นทางการพอสมควร

อีกอย่างที่อยากบอกไว้แต่เป็น คหสต คือ ถ้าเกมส์จบลงแบบนี้ เทิร์นต่อไปคือการล้างบาง เพราะผมคิดว่ามันมีการส่งข้อมูลเชิงสัญลักษณ์ออกมาแล้ว (ถ้าไม่คิดไปเอง) เบื้องบนที่เราคิดว่าไม่ฉลาดเหรอ ผมบอกเลยโคตรฉลาด เพียงแต่คนในสังคมเรามักอ่านไม่ออกและแยกแยะไม่เป็นระหว่าง คนฉลาด-โง่ กับ คนดี-เลว คนที่ฉลาดอาจจะไม่ดี และคนที่ฉลาด มันไม่อยากให้ใครรู้หรอกว่าฉลาด เราก็เลยไปด่าสิ่งที่เขาทำว่าทำไรโง่ๆ ต้องไม่ลืมว่าเขามีต้นทุนมากมายที่จะทำให้เขาเองฉลาดกว่าเรา (ที่ผมกำลังทำอยู่ก็เหมือนคนโง่ๆคนนึงนี่แหละ )

ตัดต้นไม้อย่ารีบตัดที่โคน ค่อยๆริดกิ่งมันออกเรื่อยๆ จนมันสั้นๆ
ตัดที่โคนพรวดเดียว สุดท้ายมันก็ลงมาทับเรา เราตาย แต่ต้นไม้ยังโตต่อได้อีก

ปล.เรื่องใครจะกลับมายังไง ใครขึ้นแทน จะยุบสกาวาไรตี้หรือลาออก ผมไม่ได้สนใจนะ ขอไม่พูดถึงละกัน พวกนั้นมัน detail เกิน ออกได้หลายหน้าด้วยเพราะตอนนี้ฝั่งโน้นเขาปลายเปิดแล้ว  

ผมค้านเรื่องนึงว่าฝ่ายนั้นมีคนฉลาด

ผมไม่เห็นคนอย่างพระองค์เจ้าธานีนิวัตหรือพระองค์เจ้ารังสิตประยูรศักดิ์สักคน ทั้งในแง่ตัวตนและความคิดที่ออกมาจากทางนั้น

ไม่นับสายสีเขียวที่พึ่งพิงได้จริงอย่างสฤษดิ์ ที่แม้จะฉ้อฉลแต่ก็ทำงานเป็น รู้ว่าใช้งานใครได้ไม่ได้ หรือแม้แต่คนอย่างฯพณฯเปรม... ก็ไม่ได้มีปรากฎเลยครับ

เท่าที่ผมเห็นคือใช้แต่อำนาจและความกลัวเข้าเล่นงานทั้งฝ่ายตัวเองและตรงข้าม

คอมเมนต์ท่านน่าสนใจนะ ผมจะรอชมละกัน แต่ขอค้านประเด็นข้างต้นครับ
1
0
I choose to live, not just exist.

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel