ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คุณศรัทธาในศาสนาหรือไม่?
ศรัทธา
???
ไม่ศรัทธา
???
คะแนนทั้งหมด: 459
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 2771
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:04
Poll: ชาว SS ศรัทธาใน "ศาสนา" กันมั้ยครับ?
ศรัทธาในหลักคำสอน
แต่ผมเลือกทำบุญกับโรงพยาบาลมากกว่าวัดครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2011
ตอบ: 1076
ที่อยู่: As children we love the hero, as adults we understand the villain.
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:07
[RE: Poll: ชาว SS ศรัทธาใน "ศาสนา" กันมั้ยครับ?]
ถ้านิยามของศาสนา หมายถึง แนวคิดที่นำมาใช้ในชีวิตได้ เพื่อให้ชีวิตมันเดินหน้าต่อไปได้ เป็นลักษณะของ Psychological method

ถ้านิยามของศาสนาไม่ใช่การเคารพวัตถุ หรือวิธีปฏิบัติและการกระทำใดๆที่ไม่สามารถอธิบายเหตุและผลว่า "ทำไมถึงต้องทำ ทำแล้วได้อะไร ทำแล้วส่งผลดีต่อตัวเราหรือคนอื่นหรือไม่"

ถ้านิยามของศาสนา คือการยอมรับ (ไม่ใช่ศรัทธาหรือน้อมเชื่อ) ในตัวนักคิดผู้ก่อให้เกิดแนวคิดในฐานะของปัจเจกชนคนหนึ่ง มีเลือดมีเนื้อ มีการกระทำผิดชอบเช่นเดียวกับมนุษย์สามัญชนทั่วไป มิได้วิเศษราวกับเทพยดา

ถ้านิยามของศาสนา หมายถึงแบบที่ผมกล่าวมา
ผมก็เลือกที่จะนับถือศาสนาครับ
แก้ไขล่าสุดโดย psychomancer เมื่อ Mon Sep 21, 2020 16:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

As children we love the hero, as adults we understand the villain.
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 2165
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:13
[RE]Poll: ชาว SS ศรัทธาใน "ศาสนา" กันมั้ยครับ?
ผมไม่ ศรัทธา เรื่องศาสนา เลย แต่ โชคชะตาชอบเล่นตลก

ผมเชื่อเรื่องจังหวะ และ เวลา
มันสามารถทำให้คนประสบความสำเร็จได้

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2010
ตอบ: 568
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:13
[RE]Poll: ชาว SS ศรัทธาใน "ศาสนา" กันมั้ยครับ?
Drink Drank Drunk พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวที่เจอมานะ ไอพวกคนที่เข้าวัดเข้าวาดูธรรมะธรรมโมนี่จิตใจแย่กว่าคนปรกติอ่ะบอกเลย...  

อันนี้จริงครับโดยเฉพาะพวกชอบลงรูปลงอะไรแบบเปิดเผยให้คนอื่นรู้ว่าตัวเองเข้าวัดนุ่งขาวห่มขาวนะ ตัวดีเลย 5555
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 21 Apr 2008
ตอบ: 5903
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:14
[RE: Poll: ชาว SS ศรัทธาใน "ศาสนา" กันมั้ยครับ?]
ตอบศรัทธาละกัน คือทำตามคำสอนพระพุทธเจ้า ทำความดี ละเว้นความชั่ว (ศาสนาอื่นก็มี) พยายามรักษาศีล 5
แต่ผมก็ไม่ค่อยสวดมนต์ ไม่คิดจะบวช ไม่ชอบไปวัด ไม่ค่อยบริจาคให้วัด (บริจาคให้ รพ สงฆ์หรือ รพ, มูลนิธิเด็กมากกว่า) ไม่เห็นด้วยกับพวกพุทธพาณิชย์
0
0
THE THEATRE OF DREAMS
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Aug 2009
ตอบ: 5614
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:16
ศรัทธาในศาสนาบางส่วน
อย่างอริยสัจ 4 ผมว่านี่คือหลักการที่ง่ายที่สุด ที่อธิบายได้ดีเลย
คือคุณจะหลุดพ้นจากทุกข์ได้ คุณก็ต้องเข้าใจในความทุกร์นั้น ไม่ใช่หนี ไม่ใช่อ้อนวอนแล้วจะหายทุกข์

แต่ทีนี้ คนคิดว่าทุกอย่างที่พระทำคือส่วนหนึ่งของศาสนา ใครไม่เชื่อคือคนไม่เชื่อในศาสนา
อย่าง ไอ้ไข่ ยักษ์ราหู สวดไล่ผี ผมก็ว่าทำไม่วัดถึงยอมให้คนไฟหาหวย ไปรับสะเดาะเคราห์ จากวัดจะเป็นตำหนักเทพแทน
ผมก็โดนว่าอีก คนพุทธจริงหรือเปล่า ซึ่งผมก็งง ตกลงว่าอันไหนพุทธ การไหว้ขอหวยไอ้ไข่นี่เป็นพุทธ คนไม่เชื่อไม่ใช่พุทธเหรอ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ตื่นเถิดชาวไทย
เข้าร่วม: 26 Aug 2008
ตอบ: 4895
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:23
เวลาคนถามว่านับถืออะไร

ผมตอบตรงๆเลย I am the kop
แก้ไขล่าสุดโดย Zynnn` เมื่อ Mon Sep 21, 2020 16:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Lionel Messi the best
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44596
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:25
มีหลายๆอย่างเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจผม ในวันที่ผมยากลำบากการแก้ปัญหา ต้องการกำลังใจ บลาๆหรือการกำหนดแนวทางการใช้ชีวิต ผมไม่เคยนึกถึงศาสนาเลย สำหรับไลฟ์สไตล์​ของผมแล้วผมมีตัวช่วยที่ดีกว่านั้นในการแก้ปัญหาและการดำเนินชีวิต

อันนี้พูดในเชิงของการมีอยู่หรือวัตถุประสงค์​ของศาสนาที่สร้างมาเพื่อให้มนุษย์​ได้ใช้เป็นหลักในการดำเนินชีวิต ผมไม่นับถือศาสนาก็จริง(ผมมองเป็นเรื่องที่ไกลตัวเอามากๆเลยนะ)​ แต่ผมก็ชื่นชมทุกๆศาสนาหลักๆของโลกเลยนะ(ไม่นับพวกลัทธิที่อ้างตนอะไรเทือกนั้น)​พวกพระคัมภีร์ต่างๆ พูดในเชิงเปรียบเปรย.. ผมถือเป็นหนังสือไลฟ์โค้ชที่ดีมากๆเล่มหนึ่งเลย

0
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 2 สุดยอดมิดฟิลด์แห่งยุค
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 17275
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:33
ไม่นะ สำหรับผม ไม่จำเป็นต้องศรัทธาในศาสนาแต่เราก็สามารถมีหลักเหตุผลสำหรับดำเนินชีวิตได้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: #Jurin #Hinata #XG
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4636
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:34
ไม่ได้นับถือพุทธ ที่บ้านนับถืออีกศาสนานึงที่มีคอนเซปการอยู่เป็นสังคมครอบครัวค่อนข้างสูง

ความเห็นส่วนตัว ไม่ได้ศรัทธา เพราะการศรัทธาที่มากเกินไปทำให้เราไม่กล้าถามคำถาม คนรอบตัวหลายๆคนเต็มไปด้วยศรัทธาและเอาศรัทธานั้นมาพูดจารึกระทำที่ทิ่มแทงความรู้สึกคนอื่น ถามคำถามไม่ได้ วิจารณ์ไม่ได้ และห้ามให้เราคิดเป็นอื่นด้วยซ้ำ

เวลาเครียดก็ไม่ได้นึกถึงศาสนามายึดเหนี่ยวจิตใจเป็นอันดับแรก แต่ยังประกอบพิธีทางศาสนาเพราะความสัมพันธ์กับคนในครอบครัว เบื่อๆเหมือนกัน
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3718
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:35
ผมมองว่าศาสนาเป็นเครื่องมือเชิง psychology ชนิดหนึ่งที่ค่อนข้างสำคัญกับสังคม

ส่วนตัวไม่ได้นับถือ แต่คิดว่าควรดำรงไว้ เพราะหลายคนยังจำเป็นต้องใช้ก้าวข้ามอุปสรรค

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2010
ตอบ: 983
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:39
Poll: ชาว SS ศรัทธาใน "ศาสนา" กันมั้ยครับ?
ศรัทธาศาสนาพุทธครับได้ศึกษาแล้ว เพราะแก่นจริงๆแล้วไม่ได้สอนให้เรางมงายไม่ต้องมีพิธีรีตองอะไรเลย เป็นคำสอนที่ดีและทำตามได้ง่ายมากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Artory
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3423
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:43
จะว่าศรัทธาก็ไม่ใช่ จะว่าไม่ก็ไม่เชิง ออกแนวเฉยๆมากกว่า
0
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Apr 2009
ตอบ: 6745
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:45
ศรัทธาในคำสอนนะเพราะส่วนใหญ่มันก็ตั้งอยู่ในหลักความดีทำให้สังคมน่าอยู่ ส่วนเรื่องพิธีกรรมงานวันต่างๆผมว่าคนอื่นกำหนดขึ้นเองตามวันสำคัญทั้งนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Ecolizer เมื่อ Mon Sep 21, 2020 16:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28016
โพสเมื่อ: Mon Sep 21, 2020 16:48
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel