ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะกัลโช่
Status: • Glorious Purpose •
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 9918
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 20:41
[RE: LoL Wild Rift จะมาเขย่าบัลลังก์ ROV จริงหรือ ?]
Wingwienhead พิมพ์ว่า:
ว่ากันตามตรง community คนเล่น Lol ในไทยมันสู้ community เด็กวัยรุ่นในไทยยากนะ คือพวกช่วงอายุ ประถม-ม.ต้น เนี่ย ถ้าไม่ใช่อะไรที่เล่นง่าย สนุก จบไว มันดังยากอ่ะ เอาแค่ rov ถามว่าเด็กๆสักกี่คนที่จะออกของแก้เป็น ส่วนใหญ่ก็ออกตามที่เซ็ตไว้ทั้งนั้น ผู้ใหญ่หลายคนยังเป็นเลย

อันนี้หมายถึงส่วนใหญ่จริงๆนะ

ยิ่งบอกว่า Riot ลงมาทำเองก็เหอะยิ่งเป็นตัวบอกว่าแพ้ rov แน่
อย่าลืมว่าการตลาด,การเข้าถึง,การโฆษณา garena กินขาด

หรือว่า riot จะลงทุนจ้างสตีมเมอร์โปรโมตหนักๆ?

เอาให้เห็นภาพ ก็ Freefire vs Pubg Mobile น่ะ

ผมว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาของ Riot เลยนะ
เขาไม่ได้มอง RoV เป็นคู่แข่งเลยด้วยซ้ำ

มามองเรื่องวิธีการเล่น ถ้าคุณอยู่กับ Riot มานานจะเข้าใจว่า
Riot เนี่ยเจ้าพ่อเนิฟ หรือ อัพเดทความสมดุลเกมส์เลยนะครับ

อะไรที่มันจำเป็น เดี๋ยวเขาก็อัพเข้ามาเอง
หรืออะไรที่มันไม่จำเป็น หรือเสียสมดุล เดี๋ยวก็ปรับใหม่เอง

สิ่งที่ผมจะสื่อ คือ Riot ไม่ใช่บริษัทเล็กๆ ครับ เขาพัฒนาอยู่ตลอด
แล้วเกมส์ที่สร้างเขามาคือเกมส์ MoBA หรือหลายๆ เกมส์ MoBA บน Mobile ก็เอามาจากเขาอีก

มันไม่มีทางครับ ที่เขาจะไม่มองระบบเกมส์อื่นๆ ที่ดี
แล้วนำมาปรับใช้เป็นของตัวเอง

ปล. ถ้าหลายๆ คนคิดว่า Riot สู้การตลาด Garena ไม่ได้
ผมก็อยากลองดูเหมือนกันว่า ถ้าวันไหนเขาขึ้นเป็นเบอร์ 1 แทน Mobile Legend แล้วมาปูพรมใส่ RoV
ตอนนั้น RoV จะสู้กลับยังไง เพราะตัวเกมส์ แนวคิดการพัฒนา เกือบทุกอย่างก็เอามาจาก Riot
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Sky is the limit.
เข้าร่วม: 19 Jan 2009
ตอบ: 7889
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 20:44
LoL Wild Rift จะมาเขย่าบัลลังก์ ROV จริงหรือ ?
riot มาเปิดทัวร์แข่งในไทยไหมหล่ะ ถ้าเปิดแข่งกะดังแน่นอน

แต่ถ้าไม่ ก็ไม่รู้เหมือนกัน ดูอย่าง lol กับ dota2 ในไทยสิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 590
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 20:49
[RE: LoL Wild Rift จะมาเขย่าบัลลังก์ ROV จริงหรือ ?]
Cmaj7 พิมพ์ว่า:
ว่ากันตามตรง community คนเล่น Lol ในไทยมันสู้ community เด็กวัยรุ่นในไทยยากนะ คือพวกช่วงอายุ ประถม-ม.ต้น เนี่ย ถ้าไม่ใช่อะไรที่เล่นง่าย สนุก จบไว มันดังยากอ่ะ เอาแค่ rov ถามว่าเด็กๆสักกี่คนที่จะออกของแก้เป็น ส่วนใหญ่ก็ออกตามที่เซ็ตไว้ทั้งนั้น ผู้ใหญ่หลายคนยังเป็นเลย

ยิ่งบอกว่า Riot ลงมาทำเองก็เหอะยิ่งเป็นตัวบอกว่าแพ้ rov แน่
อย่าลืมว่าการตลาด,การเข้าถึง,การโฆษณา garena กินขาด

หรือว่า riot จะลงทุนจ้างสตีมเมอร์โปรโมตหนักๆ?

เอาให้เห็นภาพ ก็ Freefire vs Pubg Mobile น่ะ

ผมว่าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาของ Riot เลยนะ
เขาไม่ได้มอง RoV เป็นคู่แข่งเลยด้วยซ้ำ

มามองเรื่องวิธีการเล่น ถ้าคุณอยู่กับ Riot มานานจะเข้าใจว่า
Riot เนี่ยเจ้าพ่อเนิฟ หรือ อัพเดทความสมดุลเกมส์เลยนะครับ

อะไรที่มันจำเป็น เดี๋ยวเขาก็อัพเข้ามาเอง
หรืออะไรที่มันไม่จำเป็น หรือเสียสมดุล เดี๋ยวก็ปรับใหม่เอง

สิ่งที่ผมจะสื่อ คือ Riot ไม่ใช่บริษัทเล็กๆ ครับ เขาพัฒนาอยู่ตลอด
แล้วเกมส์ที่สร้างเขามาคือเกมส์ MoBA หรือหลายๆ เกมส์ MoBA บน Mobile ก็เอามาจากเขาอีก

มันไม่มีทางครับ ที่เขาจะไม่มองระบบเกมส์อื่นๆ ที่ดี

ปล. ถ้าหลายๆ คนคิดว่า Riot สู้การตลาด Garena ไม่ได้
ผมก็อยากลองดูเหมือนกันว่า ถ้าวันไหนเขาขึ้นเป็นเบอร์ 1 แทน Mobile Legend แล้วมาปูพรมใส่ RoV
ตอนนั้น RoV จะสู้กลับยังไง เพราะตัวเกมส์ แนวคิดการพัฒนา เกือบทุกอย่างก็เอามาจาก Riot  

ศักยภาพเกม อันนั้นรู้กันครับ ผมถึงได้เปรียบ freefire กับ pubgm ไงครับ

คือต่อให้เกมดีขนาดไหน แต่ถ้าโปรโมท,เข้าถึงเด็กไทยยาก,เล่นยากกว่าหน่อย มันตีตลาดไทยยากไงครับ

0
0
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 20:54
oslamdunko พิมพ์ว่า:
riot มาเปิดทัวร์แข่งในไทยไหมหล่ะ ถ้าเปิดแข่งกะดังแน่นอน

แต่ถ้าไม่ ก็ไม่รู้เหมือนกัน ดูอย่าง lol กับ dota2 ในไทยสิ  

สำหรับผม ไม่พ้นโซน SEA ก่อนแน่นอน
ถ้า LoL WR มา เวียดนามจะมาก่อนชาติแรก เพราะ LoL PC เขาไป World ทุกปี
ดีไม่ดีทีมจากเวียดนาม จะเลิก RoV แล้วหันมาจาก LoL WR แทน

ถึงตอนนั้น ถ้าเวียดนามไม่มีทีมแข่ง RoV ผมจะรอดูอีกเหมือนกัน
ว่าเราจะไปแข่งกับใคร? อันนี้ผมมองไกลๆ เผื่อไว้เลยนะ

...

ส่วน Tournament ภายในประเทศ LoL WR เดี๋ยวก็คงมีแนวทางจัดแข่งเองละครับ
เพราะ Riot ขึ้นชื่อเรื่องนี้อยู่ละ ไม่งั้นคงไม่จัดแข่ง World มาทุกปีจะเกือบ 10 ปีละ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 23 Oct 2010
ตอบ: 2693
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 20:58
ในไทยถือว่าเป็นงานหินนะ
อย่าลืมว่าตลาดเราชอบอะไรที่มาก่อน มาก่อนได้เปรียบ
แถมยากที่จะเปลี่ยนแปลงด้วย หลายๆเกม คุณภาพดีแต่ไม่นิยมบ้านเราก็มี
อยู่ที่ Riot อะครับ ว่าจะจริงจังกับบ้านเราไหม บริษัทใหญ่กว่าแน่นอน
แต่จะลงทุนกับไทยแค่ไหน ไม่โปรยเงินมา ไม่มีสตรีมเมอร์ ไม่มีนักแข่ง = ไม่มีคอมมู จบ
0
0
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 21:00
Spoil
Cmaj7 พิมพ์ว่า:

ศักยภาพเกม อันนั้นรู้กันครับ ผมถึงได้เปรียบ freefire กับ pubgm ไงครับ

คือต่อให้เกมดีขนาดไหน แต่ถ้าโปรโมท,เข้าถึงเด็กไทยยาก,เล่นยากกว่าหน่อย มันตีตลาดไทยยากไงครับ

ก็ถึงบอกไงครับรอ Riot ลงมาเล่นดู RoV จะสู้ยังไง
แค่ Scale ก็ต่างกันแล้ว ที่เถี่ยงกันเนี่ย คือ Riot เขายังไม่ลงมาเล่นสนามเดียวกับ RoV เลย

เขามองไป Mobile Legend นู้น แต่ถ้าเขาล้ม Mobile Legend
แล้วเขาจะมาตีตลาดในไทย ผมก็คิดว่า RoV ก็สู้ไม่ได้ เพราะเม็ดเงิน Riot เขาเยอะ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2007
ตอบ: 4701
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 21:35
เกมเปิดใหม่ คนแห่เล่น สตรีมเมอร์ต้องเล่นของใหม่โชว์อยู่แล้ว

ไม่เล่นโชว์ ก็ไม่มีคนดู คนดูก็ย้ายตาม และอยากติดตามเกมใหม่ๆ มากกว่าของเดิมๆที่ดูเบื่อแล้ว

สตรีมเมอร์อยากจะเสียฐานคนดูหรอ...ถ้าคนเรียกร้องมากๆ แล้วไม่ทำตาม

อีกอย่าง เล่นก่อน เทพก่อน โชว์ฝีมือก่อน คนดูเยอะตาม
แก้ไขล่าสุดโดย Nuri(Best) เมื่อ Sun Sep 20, 2020 21:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7541
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:03
ในไทย free fire ยังมีคนเล่นมากกว่า pubg m

ถ้าlol m จะตี rov ไม่แตกก็ไม่แปลกใจครับผม

1
0
นักเตะกลางซอย
Status: AFC
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 2192
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:06
ประเทศไทยประเทศปราบเซียนนะเกมส์ดังๆมาไม่บูมเยอะแยะ ดูเคส HON FREE FIRE เป็นตัวอย่างได้
แต่ถ้าทั่วโลกยังไงก็คงแมสกว่าROVแน่นอน
0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3704
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:09
pubg mobile เปิดมากี่เดือนแล้วครับ

แล้วทุกวันนี้ชนะ freefire ได้รึยัง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 3422
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:23
LoL Wild Rift จะมาเขย่าบัลลังก์ ROV จริงหรือ ?
ไม่ได้ฟังนะเพราะเห็นชื่อคลิปก็ไม่อยากฟังละ

rov คืออะไร riot ไม่ได้สนใจด้วยซ้ำ เขาสนใจเป้าหมายใหญ่กว่านั้นเยอะเรื่องมาเก็ตแชร์โมบ้ามือถือระดับโลกนู้น

เพราะอย่างที่เห็นว่า rov มันไม่ได้ประสบความสำเร็จในระดับโลกเท่าไร คนฝั่งยุโรป เมก้าไม่ได้ฮิตเลย

เอาง่าย ๆ ทำไมเซิฟ sea อินโดนีเซียที่ได้สิทธิเล่นเบต้าเยอะกว่าเพื่อน เพราะอินโดคนเล่น โมบายเลเจนด์เยอะ เลยต้องการเข้าไปดึงผู้เล่นโมบายออกมาให้มาแอล

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
-*- เชียร์มาดริดและลิเวอร์พูล

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3035
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:27
ไม่มีใครชนะทั้งนั้น ตอนนี้กระแส MOBA ในไทยมันขาลงแล้ว rov เองก็ขาลงแล้วทรงๆไปเรื่อยๆ ไม่บูมแล้ว มันไม่แมสแล้ว แล้วlolดันมาในผิดช่วง เข้ามาในช่วง ps5 เปิดตัวพอดีเกมใน ps5 แต่ละเกมแย่งผู้เล่น Hard Code ไปอีก สตรีมเมอร์จะสตรีมเกมส์ใน ps5 ยังมีการ์ดจอตัวใหม่เข้าตลาด PC ยิ่งแรงอีก คนเล่นถูกแบ่งกระจายออกไป พูดง่ายๆ MOBA ในไทยไม่บูมอีกแล้ว...
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4239
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:29
มันก็เหมือน dota2กิน honแหละ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 52887
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:34
skywalkerz15 พิมพ์ว่า:

dota2 กิน HoN นี่คือยังไง HoN อะกิน DotA2 ขาดมากี่ปีแล้ว นี่มันบอกเลิกพัฒนากันโต้ง ๆละ ยังมีคนเล่นอยู่เลย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ninksaranya
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 9136
โพสเมื่อ: Sun Sep 20, 2020 22:40
๐mC๐ พิมพ์ว่า:
skywalkerz15 พิมพ์ว่า:

dota2 กิน HoN นี่คือยังไง HoN อะกิน DotA2 ขาดมากี่ปีแล้ว นี่มันบอกเลิกพัฒนากันโต้ง ๆละ ยังมีคนเล่นอยู่เลย  

เอ้าเลิกอับแพทแล้วหรอครับกำลังจะกลับไปลองเล่นซักหน่อย มันยังมีแพทบาลานซ์อยู่มั้ยครับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel