ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: 広末涼子 (Ryoko Hirosue)
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 1166
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:09
[RE: สรุปว่ากัญชาสามารถรักษามะเร็งได้จริงมั้ยครับ]
worrapat พิมพ์ว่า:
ตอบแบบนี้ครับ
1. ไม่พบรายงานว่ากัญชา "รักษา" โรคมะเร็งได้ แต่มีงานวิจัยส่วนน้อย(มากๆ) ที่อ้างว่า "อาจจะ" รักษามะเร็งบางชนิดได้ ซึ่งแพทย์ส่วนใหญ่ก็ยังไม่เชื่อสักเท่าไหร่
2. สารประกอบกัญชาสามารถนำมา "บรรเทา" อาการปวดรุนแรงจากโรคเรื้อรังได้ รวมถึงโรคลมชักรุนแรงได้ (อันนี้พิสูจน์มาแล้ว)
3. หลายคนเห็นข้อแรกๆแล้วก็ฉวยโอกาสเสพใบกันใหญ่ ซึ่งการใช้ "ใบ" เป็นวิธีใช้ที่ผิด เพราะสารที่เป็นประโยชน์ในข้อแรกๆ มีอยู่น้อยมาก จึงควรใช้กรรมาวิธีทางเภสัชวิทยา เพื่อคัดเอาเฉพาะสารที่มีประโยชน์จริงๆมาใช้ จึงเป็นที่มาของ "น้ำมันกัญชา" นั่นเอง แล้วไม่ใช่ว่าใครจะผลิตเองได้ มันต้องใช้สารเคมี การคัดแยก การกรองอย่างมีหลักการ ไม่ใช่ไปเคี่ยว ไปต้ม ได้น้ำอะไรสักอย่างมาแล้วบอกว่าน้ำมันกัญชาแท้ เสี่ยงตายได้เลยนะเออ
4. ส่วนสายเขียว เค้าตั้งใจจะสูบอยู่แล้ว อธิบายว่าโทษถึงตายเค้าก็ไปสูบอยู่ดี ไม่ต้องเสียเวลาอธิบายประยงประโยชน์อะไรให้เยอะแยะ
5. ส่วนสายเขียวใบกระท่อม ก็รอข่าวดีได้เลย รัฐมนตรีเค้าชอบแนวนี้ เดี๋ยวคงมีปลดล็อคต่อเนื่องกันไป สวรรค์ชั้นเจ็ด ชั้นแปดกันยาวๆ (ตอนแรกหากไม่มีโควิดคั่นกลาง เผลอๆตอนนี้เสี่ยหนูแกอนุมัติปลดล็อคให้ปลูกกันแล้วมั้งต้อนนี้ เสียใจสำหรับสายเขียวด้วยนะ 55)

ใบกระท่อมขนาดผิดกฏหมายตอนนี้ เด็กแถวบ้านยังเอาไปทำ 4x100 อยู่เลย

ถ้าให้ปลูกแบบถูกกฏหมายผมว่าบันเทิงแน่นอน ถึงจะบอกว่าให้ปลูกได้บ้านละไม่เกินกี่ต้นๆ

แต่บ้านเรากฏหมายไม่ได้แข็งเหมือนเมืองนอก ควบคุมไม่ได้แน่ๆ

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2011
ตอบ: 723
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:19
[RE: สรุปว่ากัญชาสามารถรักษามะเร็งได้จริงมั้ยครับ]
ดูดเพื่อให้ลืมว่าเราเป็นมะเร็ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: ตื่นเถิดชาวไทย
เข้าร่วม: 26 Aug 2008
ตอบ: 4895
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:20
ไทยยังไม่พร้อมเพราะคุณภาพประชากร แหวะ โคตรดัดจริต
เมากันมาตั้งแต่สมัยสุโขทัยแล้ว เพิ่งจะมีคนหัวใส เอามาขึ้นเป็นสิ่งผิดกฏหมายได้ไม่ถึงร้อยปีเอง

เมื่อไรจะเลิกดูถูกคนไทยด้วยกันเอง
0
0
Lionel Messi the best
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ถ้าเธอพบกับรักใหม่..ดวงใจของฉันปวดร้าว
เข้าร่วม: 25 Jun 2007
ตอบ: 8539
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:28
กัญชงอ่ะ ควรให้ปลูกได้
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4098
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:31
ที่ดูดๆกันมันใช้ส่วนที่เป็นดอกนะ
สรรพคุณคงมีเยอะอยู่ เมื่ออยู่ในมือผู้นำมาใช้ให้ถูกต้องถูกวิธี
ซึ่งคงหมายถึงแพทย์ การใช้เสรีคงให้ผลเสียมากกว่าผลดี
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2009
ตอบ: 9891
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:38
ประเทศไหนมีกัญชาเสรีบ้างครับ สงสัย
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 465
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 17:56
[RE]สรุปว่ากัญชาสามารถรักษามะเร็งได้จริงมั้ยครับ
ถ้าใครลองเปิดใจกับกัญชา จะรู้ว่าตอนนี้วิทยาการมันไปไกลมาก ฝรั่งถึงกับเจาะได้ว่าสายพันธ์ไหน ใช้กับมะเร็งส่วนไหน ถ้าคิดแค่ว่ากัญชาคือต้องมานั่งดูดตัวลอยกัน ไปมองแต่บริบทนั้น ก็แค่นี้หล่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5417
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 18:33
สายเขียวเขาก็มีอุดมการณ์ของเขาครับ เราจะไปห้ามเขาเชื่อpaperรักษามะเร็งที่เขากล่าวอ้างก็ไม่ได้ เขาจะว่าเราไม่ยอมเปิดใจ

ส่วนตัวผม ทำงานมาเจอคนไข้ cannabinoid toxic มาหลายเคสแล้ว ยิ่งช่วงก่อนโควิด นี่เยอะเลย ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ สิบปี จะมีซักครั้ง นั่นยิ่งสะท้อนให้เห็นว่าการใช้ความรู้ครึ่งๆกลางๆมารักษาตัวเองหรือคนอื่น สุดท้ายก็ไปจบที่โรงพยาบาล ให้หมอพยาบาลเหนื่อยเพิ่มกันอีกโดยใช่เรื่อง
1
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15062
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 19:33
ไม่มีงานวิจัยไหนบอกว่ากัญชารักษามะเร็งได้เลยครับ

มี ต่เอามาลดผลข้างเคียงของยารักษามะเร็ง
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15062
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 19:34
ไอ้งานวิจัยที่อ้างอ่ะ ทำในหลอดทดลอง ซึ่งคุณภาพงานวิจัยที่เอามาอ้างอ่ะ คุณภาพการควบคุมพอๆกับการที่ผมเอาน้ำยาล้างห้องน้ำไปหยอดในเซลล์มะเร็ง แล้วบอกว่าเซลล์มะเร็งตายอ่ะ
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19926
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 19:52
ส่วนใหญ่เอาการแพทย์ยังหน้าซะมากกว่า
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11617
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 20:26
สรุปง่ายๆ

รักษามะเร็ง - ไม่มีงานวิจัย
แก้ปวด - มีมอร์ฟีน เฟนตานิล ฤทธิ์แก้ปวดดีกว่า
คลายเครียด - งานวิจัยไม่ชัด หมอไม่กล้าใช้
รักษาโรคทางจิตเวช - ใช้เป็น choice ท้ายๆ แถม approve แค่โรคเดียวละมั้งถ้าจำไม่ผิด

ที่สำคัญ ใช้”สารสกัด” ไม่ได้ใช้ต้นหรือใบดิบๆแน่นอน ถ้าเอาไปเสพก็อีกเรื่อง
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2239
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 21:14
ผมมีญาติสองคนที่เป็นมะเร็ง

คนนึงอายุมากแล้ว ทนผลข้างเคียงของยารักษาแผนปัจจุบันไม่ได้ เลยรักษาด้วยTHC ตอนนี้อยู่มา2ปีกว่า เท่าที่ทราบคือมะเร็งไม่ได้ลามไปมากขึ้น และมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น (ทานได้เยอะ นอนหลับ)

อีกคนนึง รักษาด้วยการรักษาแผนปัจจุบัน แล้วเกิดผลข้างเคียง เลยใช้CBDเพื่อบรรเทาอาการ(+เผื่อช่วยรักษาตัวโรคด้วย)

สุดท้ายแล้วคงไม่สามารถสรุปได้ว่ามันช่วยจริงมั้ยเพราะไม่ใช่การศึกษาที่มีตัวเปรียบเทียบหรือควบคุมตัวแปรใดๆ
แต่ถ้าใช้ตัวยาที่สกัดมาอย่างมีคุณภาพ และใช้ขนาดที่แนะนำ ผลข้างเคียงมันน้อย ไม่เสียหายที่จะใช้

0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "I'm GUNNER"
เข้าร่วม: 05 Aug 2008
ตอบ: 18958
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 21:45
ใบไม่ดูดครับ ดูแต่ดอกออแกนิค เดี๋ยวนี้...
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 23 Feb 2010
ตอบ: 966
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 21:55
ถ้าแค่ทดลองในหลอดว่าสารทำให้เซลล์มะเร๊งตาย

เอาเป็ดโปรใส่ลงหลอดเซลล์มะเร็งก็ตายเหมือนกันครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel