ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Apr 2010
ตอบ: 4952
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 01:10
[RE: ขอความรู้เกี่ยวกับการอัพเกรดคอม pc หน่อยครับ]
เล่นเกมแบบไหนและใช้กับจออะไรครับ ในอนาคตพอใจที่ตรงไหน ภาพละเอียดเท่าไหร่ ต้องการเล่นนิ่งๆกี่เฟรม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 10
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 01:15
[RE: ขอความรู้เกี่ยวกับการอัพเกรดคอม pc หน่อยครับ]
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมแจ้งความต้องการเพิ่มนิดนึง ผมไม่กล้าซื้อของ มือสองครับ จากที่หลายๆท่านแนะนำมา ด้วยความที่ผมไม่มีความรู้เลย แต่ก็พอรู้มาว่า ไม่ใช่ทุกอย่างจะใส่ด้วยกันได้ หรือใส่ได้แต่ใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพของมัน ผมเลยไม่รู้ว่า ถ้าผมซื้อของมือสองมา มันจะใข้ได้มั้ย ใส่กันได้มั้ย อายุการใช้งานของนานแค่ไหน คุ้มค่าเงินรึเปล่า เลยคิดลงทุนกับของมือ 1 มากกว่า เพราะสำหรับผม เงินหมื่นใช้เวลาเก็บนานพอสมควร ขอบคุณครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 01:17
crazyingod พิมพ์ว่า:
เล่นเกมแบบไหนและใช้กับจออะไรครับ ในอนาคตพอใจที่ตรงไหน ภาพละเอียดเท่าไหร่ ต้องการเล่นนิ่งๆกี่เฟรม  

เอาแบบ เล่นเกม aaa ได้ ผมไม่ซีเรียสเริ่องเฟลมเรท แค่พอให้ได้เล่นไม่กระตุกจนหงุดหงิดก็พอครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 01:27
ojama55 พิมพ์ว่า:
pungpom พิมพ์ว่า:
ojama55 พิมพ์ว่า:
ดูจขกท.ไม่ได้มือใหม่นะ สเปคนี้ผมว่าคุ้มตามของที่มีแล้ว(อาจมีคุ้มกว่านี้แต่หาของไม่ได้)
น่าจะดูช่องบังมาแน่ๆ
ผมว่าไม่เกินงบ ตามที่เลือกมา okแล้วครับ
ปล.ไม่ได้oc ใช้ไหมเห็นจับG-skill55+  

มือใหม่แหละครับ ความรู้เกี่ยวกับคอมผมน้อยมากๆ เน้นถามเอาจากหลายๆที่ครับ ส่วนช่องบัง นี้คือช่องไหนหรอครับ ผมไม่เคย oc เลยครับ มายังไงใช้อย่างนั้นเลย อัพเดตไดรฟ์เวอร์ ตามโอกาสเท่านั้นเองครับ  

อ่อ ok
ถามอีกนิด เห็นบอกว่าpsuเก่าไหม้
แต่เปลี่ยนpsuใหม่ละ เทสเปิดไม่ติดใช่ไหม?

-ซื้อเพิ่ม cpu ram mb(ผมว่าตามที่ลิสมาก็ดี พองบละ
-ถ้าเหลือก็สอยเคสใหม่ก็ดีนะ ได้เ้ปลี่ยนสายภายในใหม่ เคสdata erorไปในตัว  

ตอนที่ psu เก่าไหม้ ผมจำได้ว่าตอนนั้นผมเปลี่ยนการ์ดจอมาเป็น 1060 + กับเอาชุดลำโพง ที่ใหญ่ขึ้น เลยคิดว่ามันดึงไฟ psu มากเกิน+กับเคยเปลี่ยนพัดลมpsuที่ไม่มีประสิทธิภาพพอ เลยไหม้
ส่วนเรื่องเคส มีคำแนะนำมั้ยครับ ไม่เน้นแสงสี เน้นระบายอากาศ บ้านผมฝุ่นค่อนข้างเยอะ ขอแบบราคาถูกหน่อยก็ดีครับ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2010
ตอบ: 4952
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 01:38
crazyingod พิมพ์ว่า:

เอาแบบ เล่นเกม aaa ได้ ผมไม่ซีเรียสเริ่องเฟลมเรท แค่พอให้ได้เล่นไม่กระตุกจนหงุดหงิดก็พอครับ  

ผมไม่รู้ว่า1080ti กับ2070super ตอนนี้เท่าไหร่ ถ้าไม่เกิน5000-8000เป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับถ้าเกินนี้กัดฟันซื้อเจนใหม่ดีกว่า ยังไงpsuตัวนี้ก็สบายๆแต่ต้องดูเคสอีกที 60เฟรมนิ่งๆไปอีกหลายปี มันจะมีบางเกมที่กินสเปคเยอะเกินจริงเกมพวกนั้นก็ปล่อยๆไป แต่ผมว่าปรับลดหน่อย60เฟรมทุกเกม ถ้าเล่น60เฟรม น่าจะไม่ต้องเน้นCpuมาก
แก้ไขล่าสุดโดย crazyingod เมื่อ Sat Sep 19, 2020 01:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: I tell my piano the things I used to tell you
เข้าร่วม: 15 Jan 2008
ตอบ: 492
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 01:43
ปัญหานี้ผมก็เคยเจอตอนสมัยใช้ cpu fx วีธีแก้ก็ลองถอดออกมาแล้วเป่าฝุ่นหน่อยก็กลับมาใช้ได้
แต่เดี๋ยวก็กลับมาเป็นอีก พวก cpu fx ปัญหาของมันคือ ร้อนและก็กินไฟมาก ถ้ามีงบก็ซื้อใหม่เถอะครับ
0
0

NIL SATIS NISI OPTIMUM
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 02:00
ดูจากการจัดสเปคคงจะศึกษามาละ เพราะเข้ากันดี มีแค่แรมที่ดูย้อนแย้งเรื่องราคา ถามว่าเสียจากอะไร ถ้าถอดทำความสะอาดแล้วไม่ดี ก็ยกไปร้านถอดเช็คที่ละตัวดีกว่าครับ

CPU ดีแล้ว คุ้มค่าสำหรับเกมส์ปีนี้นะ หรือจะรอ serie 4000 เดือนหน้าก็ได้นะ ราคาอาจลงอีก

MB ก็ดีครับ รองรับ 4000 ด้วย อย่างเดียวไม่แน่ใจว่า bus ram ได้แค่2900 นะ 3200 เหมือนต้อง xmp เอา aorus ชอบไม่บอก bus ram

ram g skill ไม่ต้องพูดถึง ถ้าได้ชิปซัมซุงก็ดี

ถ้าเงินเหลือเปลี่ยน mb แล้วยัด m.2 ไปสักตัวก็ไม่ผิด พรบ.นะ

ข้อพิจารณา 1 ถ้าจะกัดฟันเรื่อง GPU ในอนาคต ระวังเรื่อง PSU ไฟอาจปริ่มถ้าจ่ายไฟไม่นิ่งอาจมีปัญหา กับอาจต้องหาตัวจับการ์ดจอเพิ่ม เพราะมันหนัก แล้วใหญ่ ถ้าเคสเล็กจบเลย
2 3600x หาตัวระบายความร้อนดีๆ นะ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 02:55
Voldo พิมพ์ว่า:
ดูจากการจัดสเปคคงจะศึกษามาละ เพราะเข้ากันดี มีแค่แรมที่ดูย้อนแย้งเรื่องราคา ถามว่าเสียจากอะไร ถ้าถอดทำความสะอาดแล้วไม่ดี ก็ยกไปร้านถอดเช็คที่ละตัวดีกว่าครับ

CPU ดีแล้ว คุ้มค่าสำหรับเกมส์ปีนี้นะ หรือจะรอ serie 4000 เดือนหน้าก็ได้นะ ราคาอาจลงอีก

MB ก็ดีครับ รองรับ 4000 ด้วย อย่างเดียวไม่แน่ใจว่า bus ram ได้แค่2900 นะ 3200 เหมือนต้อง xmp เอา aorus ชอบไม่บอก bus ram

ram g skill ไม่ต้องพูดถึง ถ้าได้ชิปซัมซุงก็ดี

ถ้าเงินเหลือเปลี่ยน mb แล้วยัด m.2 ไปสักตัวก็ไม่ผิด พรบ.นะ

ข้อพิจารณา 1 ถ้าจะกัดฟันเรื่อง GPU ในอนาคต ระวังเรื่อง PSU ไฟอาจปริ่มถ้าจ่ายไฟไม่นิ่งอาจมีปัญหา กับอาจต้องหาตัวจับการ์ดจอเพิ่ม เพราะมันหนัก แล้วใหญ่ ถ้าเคสเล็กจบเลย
2 3600x หาตัวระบายความร้อนดีๆ นะ  

mb แนะนำเป็นตัวไหนดีครับในเรทราคาเดียวกัน
แรม g skill ผมเห็นมันมีตัวธรรมดากับตัว neo มันต่างกันยังไงครับ แล้วบัส 3200 นี้ใช้ได้ยาวๆเลยมั้ยครับ 4-5 ไรงี้ หรือผมควรดันเป็นบัส 3600 ไปเลยมีข้อเสียมั้ยครับ
gpu ผมยังไม่มีแผนเปลี่ยนเร็วนี้ๆครับ ถ้ามันใช้ได้ ผมก็ใช้จนมันพังนั้นแหละ แล้ว m.2 คืออะไร ดียังไงครับ ควรใส่ขนาดเท่าไหร่ แนะนำพัดลม cpu ด้วยก็ดีครับ ขอแบบราคาสัก 1000-2000
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 Sep 2009
ตอบ: 475
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 03:19

mb แนะนำเป็นตัวไหนดีครับในเรทราคาเดียวกัน
แรม g skill ผมเห็นมันมีตัวธรรมดากับตัว neo มันต่างกันยังไงครับ แล้วบัส 3200 นี้ใช้ได้ยาวๆเลยมั้ยครับ 4-5 ไรงี้ หรือผมควรดันเป็นบัส 3600 ไปเลยมีข้อเสียมั้ยครับ
gpu ผมยังไม่มีแผนเปลี่ยนเร็วนี้ๆครับ ถ้ามันใช้ได้ ผมก็ใช้จนมันพังนั้นแหละ แล้ว m.2 คืออะไร ดียังไงครับ ควรใส่ขนาดเท่าไหร่ แนะนำพัดลม cpu ด้วยก็ดีครับ ขอแบบราคาสัก 1000-2000  

MB เรตราคานี้คงเป็นตัว 450 นี้ละครับ อันอื่นที่นิยม ก็ steel legend ถ้าราคาประหยัดก็ประมานนี้ครับคุ้มค่าสุด

g skill เอาเป็นว่า ถ้าจะใช้ cpu ค่ายแดง เอา neo ไว้ก่อน จิงๆ ถ้าไม่คิดจะ OC หรือเปิด xmp คงไม่ต่างกันครับ (neo เคลมว่าใช้กับ amd ดีกว่าไม่ neo) Bus 3200 ยาวไหม น่าจะ 2-3 ปีสบาย ปีหน้าค่ายแดงคงไป bus 4000 up ค่ายฟ้าถ้าไม่เลิกกั๊กคงยังอยู่ที่ 3000 up แต่ไม่ต้องดัน 3600 นะครับ ถ้าดันต้องเปลี่ยนบอร์ดถึงคุ้มค่า

M.2 ก็ SSD แหละครับ เอาจริง ๆเร็วกว่า ssd sata หน่อยๆ ถ้าเล่นเกมส์คงต่างหลักวินาที ไม่จำเป็นมาก ใส่ของเก่าไปก่อน

เรื่องความร้อนต้องดูทั้งระบบครับ เคส + sink + พัดลม ใช้ตัวที่ติดมากลับกล่องก็ได้ แต่พัดลมเคสต้องดีหน่อย

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 05:04
Voldo พิมพ์ว่า:

MB เรตราคานี้คงเป็นตัว 450 นี้ละครับ อันอื่นที่นิยม ก็ steel legend ถ้าราคาประหยัดก็ประมานนี้ครับคุ้มค่าสุด

g skill เอาเป็นว่า ถ้าจะใช้ cpu ค่ายแดง เอา neo ไว้ก่อน จิงๆ ถ้าไม่คิดจะ OC หรือเปิด xmp คงไม่ต่างกันครับ (neo เคลมว่าใช้กับ amd ดีกว่าไม่ neo) Bus 3200 ยาวไหม น่าจะ 2-3 ปีสบาย ปีหน้าค่ายแดงคงไป bus 4000 up ค่ายฟ้าถ้าไม่เลิกกั๊กคงยังอยู่ที่ 3000 up แต่ไม่ต้องดัน 3600 นะครับ ถ้าดันต้องเปลี่ยนบอร์ดถึงคุ้มค่า

M.2 ก็ SSD แหละครับ เอาจริง ๆเร็วกว่า ssd sata หน่อยๆ ถ้าเล่นเกมส์คงต่างหลักวินาที ไม่จำเป็นมาก ใส่ของเก่าไปก่อน

เรื่องความร้อนต้องดูทั้งระบบครับ เคส + sink + พัดลม ใช้ตัวที่ติดมากลับกล่องก็ได้ แต่พัดลมเคสต้องดีหน่อย

์  

ขอบคุณครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2008
ตอบ: 371
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 06:46
เข้ามาตอบ เพราะ สเปค cpu ใก้ลกันเลย รุ่น 555
ผมใช้ fx 8300 หมดประกันแล้วเช่นกัน ก็ว่าจะวางแผนเปลี่ยนเหมือนกัน
อาการตามท่านว่ามา อาจจะแค่ mainboard เสียแทนนะท่าน
ram cpu น่าจะปกติ ถ้าไม่มั่นใจ ยกไปให้ร้าน คอม เทส ก่อนได้ท่าน
ก็จะประหยัดเงินเลย

สเปคที่ท่านเล็งไว้ ก็ ok แล้วครับ
แต่กะจะใช้ไปนานๆให้คุ้ม ผมว่าเอากลางๆก็พอ เพราะ คอม ของใหม่ มาทุกปี
พอเราซื้อแพงไป ตัวใหม่ ดันมาถูกกว่าอีก ผมเองก็กะ ทำ 2 เครื่อง แทน ในราคา 1 เครื่อง
cpu เล่น ตัวถูกๆก็เล่นเกมได้หมด ตามสเปคคอมเรา

fx 8300 ของผม ไม่ได้ใช้ พัดลมเดิมแล้ว เพราะร้อน เลยต้องใช้ พัดลม แยก ยี่ห้ออื่น
ของท่าน ใช้ ชุดระบายน้ำ หรือ ลม ตัวไหน ไหมท่าน หรือ ตัวเดิมๆเลย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 10:34
popwinning พิมพ์ว่า:
เข้ามาตอบ เพราะ สเปค cpu ใก้ลกันเลย รุ่น 555
ผมใช้ fx 8300 หมดประกันแล้วเช่นกัน ก็ว่าจะวางแผนเปลี่ยนเหมือนกัน
อาการตามท่านว่ามา อาจจะแค่ mainboard เสียแทนนะท่าน
ram cpu น่าจะปกติ ถ้าไม่มั่นใจ ยกไปให้ร้าน คอม เทส ก่อนได้ท่าน
ก็จะประหยัดเงินเลย

สเปคที่ท่านเล็งไว้ ก็ ok แล้วครับ
แต่กะจะใช้ไปนานๆให้คุ้ม ผมว่าเอากลางๆก็พอ เพราะ คอม ของใหม่ มาทุกปี
พอเราซื้อแพงไป ตัวใหม่ ดันมาถูกกว่าอีก ผมเองก็กะ ทำ 2 เครื่อง แทน ในราคา 1 เครื่อง
cpu เล่น ตัวถูกๆก็เล่นเกมได้หมด ตามสเปคคอมเรา

fx 8300 ของผม ไม่ได้ใช้ พัดลมเดิมแล้ว เพราะร้อน เลยต้องใช้ พัดลม แยก ยี่ห้ออื่น
ของท่าน ใช้ ชุดระบายน้ำ หรือ ลม ตัวไหน ไหมท่าน หรือ ตัวเดิมๆเลย  
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 39799
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 12:42
ถ้าเปลี่ยน Ryzen5 3600 ก็พอครับหรือไป i5-10400 ก็ยังได้เลยครับ

การ์ดจอ 1660super FullHD เล่นได้แทบทุกเกม หรือตามเก็บการ์ดจอ 2060 มือสองเอา

1080Ti มือสองตอนนี้ไม่น่ากดละครับ ประกันเหลือกันน้อยมาก

ส่วน SSD อยากให้เน้นที่ Storage ครับ เน้นความคุ้มค่ากับราคาก็พอ หากใช้แค่ลงวินโดว์ เล่นเกม จำพวก SATA หรือ M.2 2280 ช้ากว่า NVME แค่หลักวิเองครับ

1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel