ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 8243
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 19:53
[RE: "หน้าลิง" ลาเพื่อนราชัน - อวยพร 'ซีดาน' ขอให้โชคดี]

ตอน เดเล่ อัลลี่ ล้อคนจีน คนในนี้ยังรุมด่า ยังกะไปฆ่าใครตาย
แต่มาวันนี้ ล้อว่าหน้าลิง บางคนบอกให้มองเป็นมุมฮาๆ วงการฟุตบอลล้อกันสนุกเป็นเรื่องปกติ คนใน SS ชอบตลก
สองมาตรฐานชัดๆ ....หรือว่าเอานิสัยส่วนตัวมาเป็นมาตรฐาน
คิดเอง...เออเอง..ตัดสินเอาเอง

เคยถามแฟนสเปอร์บ้างไหม...ว่าชอบ ฉายาที่ยัดเยียดนี้รึเปล่า ?
เคยถาม เบล รึยัง...ว่าเขาชอบรึเปล่า
ฝรั่งเขาถือกันมาก..ถ้าไปล้อเป็น มังกี้ ....ไม่ต่างจากการล้อผิวสี เลยนะ

วันดีคืนดี...แพร่กระจายในโซเชียล
จนฝรั่งเขารู้...คนอังกฤษเขารู้....โลกรู้
นานาประเทศเขาจะคิดยังไงกับคนไทย..ประเทศไทย
เคยใช้สมอง คิดถึงส่วนรวมบ้างไหม
แต่เชือว่า..คงไม่มี

มันแสดงให้เห็นว่า.....คุณนี่ไม่รู้อะไรเลย ..สักแต่อ้างว่าใครๆเขาก็ล้อ. ใครๆเขาก็ทำ....
เหมือน โจร ที่ย่อมเห็นดีเห็นงามกับการกระทำของโจร ฉันใดก็ฉันนั้นล่ะ
แยกแยะ ผิดชอบชั่วดี ไม่เป็น

หนำซ้ำ ยังบอก คนที่รับไม่ได้ ก็มีแต่คนที่เชียร์นักเตะคนนั้นเท่านั้นแหละ
สรุป...กรูจะทรามยังไงก็ได้. ก็แค่ คนกลุ่มหนึ่ง...กรูไม่สนใจ ว่างั้นเหอะ
ความคิด...ต่ำตมมาก

ส่วนอีกคนบอก ซีเรียสเกิน. คนส่วนใหญ่ไม่ได้คิดในเชิงบูลลี่เลย....

สมมุตินะ....ถ้าผมไม่ได้คิดอะไรเลย แต่เรียกคุณหน้าหมาน..เพราะคุณหน้าคล้ายหมาที่ผมเลี้ยง
(ขออภัย ผมเพียงแค่ยกตัวอย่าง)
แล้วก็มี สามสี่คน พลอยเรียกตาม ผมเลยเหมาเอาว่าเป็นเสียงส่วนใหญ่
เป็นเรื่องธรรมดา ที่ใครๆก็เรียก......ยังงี้ใช่ไหม
แล้ว คุณก็ต้องยอมรับมันให้ได้....เพราะคนใน SS เรียกแบบนั้น....โอเคเก็ทไหมครับ

ใจเขาใจเรา
ล้อคนอื่นได้. เห็นเป็นเรืองเล็ก เรื่องสนุก
สังคมไทย มันถึงเสื่อมอยู่ทุกวันนี้ไง เพราะบางคนมันคิดได้แค่นี้
ยกระดับจิตใจ ตัวเองให้สูงขึ้น
เจอส่ิงไหนไม่ดีต้องช่วยกันแก้ไข
แล้วสังคมใน SS จะดีขึ้นครับ

แก้ไขล่าสุดโดย tamootaro เมื่อ Fri Sep 18, 2020 20:36, ทั้งหมด 11 ครั้ง
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 20:33
[RE: "หน้าลิง" ลาเพื่อนราชัน - อวยพร 'ซีดาน' ขอให้โชคดี]
ชอบ ฉายาที่ WM ตั้งให้ที่สุดคือ มิดฟิลด์หน้าเด็กวิทย์ เออ คิืดได้ไง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2006
ตอบ: 213
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 22:29
[RE]"หน้าลิง" ลาเพื่อนราชัน - อวยพร 'ซีดาน' ขอให้โชคดี
ก็เห็นด้วยกับทีมที่คิดว่าเป็นการบูลลี่นะครับ อย่างหน้าลิงผมเฉยๆ แต่อย่างเอ๋อ ผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ แต่ยังไงผมก็คิดว่าอย่าซีเรียสกันเกินไปเลยครับ การที่ออกมาแสดงออกราวกับว่าความคิดของคนที่เห็นต่างนั้นต่ำ ทำให้สังคมแย่ลง อันนี้ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ มันก็ไม่ต่างกับการบูลลี่เช่นกันครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย aoishi86 เมื่อ Fri Sep 18, 2020 22:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5592
โพสเมื่อ: Fri Sep 18, 2020 23:27
Neymar1234 พิมพ์ว่า:
NickyTheKop พิมพ์ว่า:
differboyXI พิมพ์ว่า:
WM ครับ

ฉายาที่เป็นแบบนี้ผมมองว่า บูลลี่ อ่ะครับ

เจอข่าวเบลทีไร หน้าลิงๆๆๆ

ในเมื่อแบน ฉายาต่างๆ ของแต่ละทีมได้

ทำไมเราจะเอาคำว่าหน้าลิงออกไปไม่ได้

เอ๋อ อีกคน

เห็นพาดหัวละเซ็งเลย

หรือว่าผมเป็นคนเดียวที่คิดแบบนี้หว่า

ขอบคุณที่รับฟังครับ  

+1 ครับ หน้าลิง เอ๋อ เหยิน ไม่ได้ต่างอะไรกับเหยียดสีผิวเลย

อยากซัวเรส เรียก หม่อมกัดยัง ok เพราะมันแซวเรื่องการกระทำ  

ถ้าดูให้ลึกบริบทที่ฝรั่งเรียกเบลว่าลิงหรือ Monkey king ไม่ใช่บริบทเดียวกับที่เรียกลิงกับพวกคนเชื้อสายแอฟริกันหรือคนดำครับ เพราะเบลเองก็เป็นคนยุโรป คนขาว มันจึงไม่ใช่บริบทเดียวกัน แต่เป็นเพราะเค้าหน้าเหมือนตัวละครไซอิ๋วซึ่งเป็นตัวละครที่เก่งมากกว่า คนจีนก็ปลื้มเบลถึงเอาไปเทียบกับไซอิ๋วพยาวานร บริบท monkey king หรือหน้าลิง หรือพญาวานรของเบลจึงน่าจะเป็นการชื่นชมมากกว่าเหยียดด้วยซ้ำ ความเห็นส่วนตัวครับ ลองไปค้น google กันเพิ่มเติมดูได้ ควรดูที่บริบทมากกว่าคำที่ใช้ไม่งั้นก็ดราม่ากันมั่วซั่วไปหมด  

ถ้าเรียกพญาวานร ผมก็ว่าokนะ มันดูเป็นฉายามากกว่าคำว่า หน้าลิง ที่มันสื่อไปทางหน้่าเหมือนลิง
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 4843
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 04:08
ระเบิดฟอร์มกับไก่ให้ได้นะ เบล...จะตามดูนาย..เสมอ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1397
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 12:47
WM ครับ

ฉายาที่เป็นแบบนี้ผมมองว่า บูลลี่ อ่ะครับ

ในเมื่อแบน ฉายาต่างๆ ของแต่ละทีมได้

ทำไมเราจะเอาคำว่าหน้าลิงออกไปไม่ได้

เอ๋อ อีกคน

หรือว่าผมเป็นคนเดียวที่คิดแบบนี้หว่า

+1 ครับ หน้าลิง เอ๋อ เหยิน ไม่ได้ต่างอะไรกับเหยียดสีผิวเลย

อยากซัวเรส เรียก หม่อมกัดยัง ok เพราะมันแซวเรื่องการกระทำ  

ไม่ต่างอะไรกับการเหยียดสีผิวเลยหรอครับ

ผมว่าคุณอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง เหยียดสีผิวของตะวันตกเท่าไหร่หรือเปล่า
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5592
โพสเมื่อ: Sat Sep 19, 2020 13:04
L.Doncic พิมพ์ว่า:
WM ครับ

เอ๋อ อีกคน

ไม่ต่างอะไรกับการเหยียดสีผิวเลยหรอครับ

ผมว่าคุณอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง เหยียดสีผิวของตะวันตกเท่าไหร่หรือเปล่า  

ครับ ผมอาจไม่เข้าใจมากพอ แต่ยังไงมันก็คือการเรียกที่มองจากภายนอก ซึ่งเป็นทางลบอ่ะครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel