ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status: แล้วแต่..ต้อม
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Oct 2009
ตอบ: 1323
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 10:20
[RE: ซีอีโอ KTC คาด ท่องเที่ยวทรุดยาว ยากกลับไปเหมือนเดิม]
เรือบิน พิมพ์ว่า:
★จอห์นミเล่นหนอน★ พิมพ์ว่า:
พูดถึงท่องเที่ยวแล้วนึกถึงเรื่องนี้ เจ้าของที่พัก+ร้านอาหารที่ภูเก็ต โพสขอให้คนไทยมองพวกเขาใหม่เรื่องอาหารแพง ที่พักแพง

สุดท้ายทัวว์ลง ตอนฝรั่งเที่ยวไม่เคยเห็นหัวคนไทย แต่ไม่มีฝรั่งคนไทยสำคัญขึ้นมาทันที

ภูเก็ตมันก็มีหลายราคานะครับ คนที่ไปเที่ยวแล้วแพง เค้าไปนอน4ดาว5ดาวนอนแนวๆศรีพันวาติดทะเลแบบแก้งค์เฟอบี้ไปพักหรือปล่าว

ค่าของกินอาหารจานเดียว40-60บาทเยอะแยะ โกเบ้นซ์ข้าวต้มแห้ง เกาเหลา60บาท ราดหน้ายอดผักจ้าวดังก็50 ร้านอาหารทะเลอร่อยๆก็ราคาทั่วไป ไอที่แพงๆคงจะไปกินร้านเน้นหรูดูแพงหรือไม่ไกด์ก็ฟันหัวแบะเอา

ค่าแท้กซี่แพงมากมีมาเฟียคุม แนะนำลงเครื่องปุ้บเช่ารถเลยครับประหยัดได้เนอะ

ตอนนี้คนที่ทำงานภูเก็ตเดือดร้อนมากครับ ไม่ใช่คนภูเก็ตนะ คนภูเก็ตรวยจากให้เช่าที่ แต่คนอีก76จังหวัดที่มาขุดทองนี่สิ กระเทยที่ซอยบางลานี่สิ เดือดร้อนหนักมาก

ปล.ใครจะมาเที่ยวภูเก็ตถามมาได้ครับ ผมรู้จักร้านของอร่อยราคาถูกเยอะมาก แต่ไม่หรูถ่ายรูปในร้านไม่สวยนะ บอกเลย  

รบกวนแนะนำร้านหน่อยครับ จองไว้เดือนหน้าครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2009
ตอบ: 4528
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 10:20
[RE: ซีอีโอ KTC คาด ท่องเที่ยวทรุดยาว ยากกลับไปเหมือนเดิม]
พูดถึงท่องเที่ยวแล้วนึกถึงเรื่องนี้ เจ้าของที่พัก+ร้านอาหารที่ภูเก็ต โพสขอให้คนไทยมองพวกเขาใหม่เรื่องอาหารแพง ที่พักแพง

สุดท้ายทัวว์ลง ตอนฝรั่งเที่ยวไม่เคยเห็นหัวคนไทย แต่ไม่มีฝรั่งคนไทยสำคัญขึ้นมาทันที

ภูเก็ตมันก็มีหลายราคานะครับ คนที่ไปเที่ยวแล้วแพง เค้าไปนอน4ดาว5ดาวนอนแนวๆศรีพันวาติดทะเลแบบแก้งค์เฟอบี้ไปพักหรือปล่าว

ค่าของกินอาหารจานเดียว40-60บาทเยอะแยะ โกเบ้นซ์ข้าวต้มแห้ง เกาเหลา60บาท ราดหน้ายอดผักจ้าวดังก็50 ร้านอาหารทะเลอร่อยๆก็ราคาทั่วไป ไอที่แพงๆคงจะไปกินร้านเน้นหรูดูแพงหรือไม่ไกด์ก็ฟันหัวแบะเอา

ค่าแท้กซี่แพงมากมีมาเฟียคุม แนะนำลงเครื่องปุ้บเช่ารถเลยครับประหยัดได้เนอะ

ตอนนี้คนที่ทำงานภูเก็ตเดือดร้อนมากครับ ไม่ใช่คนภูเก็ตนะ คนภูเก็ตรวยจากให้เช่าที่ แต่คนอีก76จังหวัดที่มาขุดทองนี่สิ กระเทยที่ซอยบางลานี่สิ เดือดร้อนหนักมาก

ปล.ใครจะมาเที่ยวภูเก็ตถามมาได้ครับ ผมรู้จักร้านของอร่อยราคาถูกเยอะมาก แต่ไม่หรูถ่ายรูปในร้านไม่สวยนะ บอกเลย  

ต้องเข้าใจว่าคนพื้นที่กับคนมาเที่ยวไม่เหมือนกันครับ ผมมีบ้านใหญ่อยู่ภูเก็ตเหมือนกันพาเพื่อนไปแต่ละครั้งก็สบายๆโรงแรมนอนหลักร้อยก็มีไม่แย่ด้วย ร้านอาหารญาติๆพาไปกินก็ไม่เห็นจะแพง แต่เพื่อนๆผมเค้าเคยมากันก่อนไม่มีคนพามามันแพงจริงๆครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status: I feel the need... The need for speed...!
เข้าร่วม: 17 Sep 2005
ตอบ: 1041
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 10:35

ผมอยู่ภูเก็ตมาหลายปี ผมว่าสาเหตุหลักที่ทำให้คนต่างถิ่นมองว่าแพง "น่าจะ" มาจาก:

- อาหารทะเล ราคาไม่ถูก คือ คนมาภูเก็ต คิดว่าติดทะเล แล้วอาหารทะเลจะต้องถูก ถ้ามาด้วย Mindset แบบนี้ ก็ผิดหวังกันไปตามระเบียบ

บางคนมา ตั้งใจมากิน หมี่หุ้นแกงปู ร้านระย้า เจอราคา 7-8 เข้าไปก็บ่นว่าแพง ส่วนตัวมองว่าร้านระย้า เป็นร้านที่เหมาะสำหรับไปกิน 4 ขึ้นไป เพราะ เค้าทำจานใหญ่ หากต้องการราคาที่ถูกลงมา ก็มี ร้านวันจันทร์ ที่ทำขนาดเล็กลงในราคาที่ถูกลงมา

แต่ถ้าทานอาหารทั่วไป จำพวก ข้าวแกง ข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง ก๋วยจั๊บ ราดหน้า ส้มตำ สเต็ก ก็มีหลายๆ ร้านที่ ราคาปกติ ไม่ได้แพงเวอร์วัง

- ค่าเดินทางอันแสนแพง คือ หลักๆ เลย ภูเก็ตไม่มี Taxi Meter แบบ กทม. มีแต่ Taxi เหมาที่ราคาแพงระยับ / มีรถ 2 แถวก็เหมือนไม่มี เพราะ ไม่ครอบคลุมทั้งจังหวัด แถมมีน้อยเที่ยวอีก / ราคามอร์เตอร์ไซด์รับจ้าง ที่แล้วแต่ดวง

อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้งใดๆ นอกจากแนะนำได้แค่ว่า ถ้าจะมาเที่ยวภูเก็ตก็ "เช่ารถ" เถอะครับ จะมอเตอร์ไซด์ หรือ รถยนต์ก็ได้
4
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19849
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 10:47

ไม่ได้อ่านต้นเรื่องเลย
แต่สำหรับผมเรื่องของแพงที่พักแพง อันนี้ผมเข้าใจนะ ถ้าไม่ได้แพงน่าเกลียด คือสถานที่ดีมาตรฐานดีด้วย
อย่างในกทม ชานเมืองในเมืองราคามันก็ต่างกันเป็นธรรมดา
แต่ส่วนที่ผมคิดว่าไม่ดีคือการปฏิบัติ การไม่เห็นหัวนี่แหละ

อย่างที่มหาลัยเคยติดต่อที่พักเกาะช้าง เค้าตอบเลยว่าไม่รับคนไทย แบบนี้ผมว่าไม่โอเค
ถ้าคุณจะราคาแพงจนคนซื้อไหวไม่ไหวอันนั้นผมเฉยๆ
อย่าว่าแต่ภูเก็ตเลย ตอนนี้ของเยอะแยะที่ลดราคา
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 17542
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 10:48
Spoil
hey008 พิมพ์ว่า:

ผมอยู่ภูเก็ตมาหลายปี ผมว่าสาเหตุหลักที่ทำให้คนต่างถิ่นมองว่าแพง "น่าจะ" มาจาก:

- อาหารทะเล ราคาไม่ถูก คือ คนมาภูเก็ต คิดว่าติดทะเล แล้วอาหารทะเลจะต้องถูก ถ้ามาด้วย Mindset แบบนี้ ก็ผิดหวังกันไปตามระเบียบ

บางคนมา ตั้งใจมากิน หมี่หุ้นแกงปู ร้านระย้า เจอราคา 7-8 เข้าไปก็บ่นว่าแพง ส่วนตัวมองว่าร้านระย้า เป็นร้านที่เหมาะสำหรับไปกิน 4 ขึ้นไป เพราะ เค้าทำจานใหญ่ หากต้องการราคาที่ถูกลงมา ก็มี ร้านวันจันทร์ ที่ทำขนาดเล็กลงในราคาที่ถูกลงมา

แต่ถ้าทานอาหารทั่วไป จำพวก ข้าวแกง ข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง ก๋วยจั๊บ ราดหน้า ส้มตำ สเต็ก ก็มีหลายๆ ร้านที่ ราคาปกติ ไม่ได้แพงเวอร์วัง

- ค่าเดินทางอันแสนแพง คือ หลักๆ เลย ภูเก็ตไม่มี Taxi Meter แบบ กทม. มีแต่ Taxi เหมาที่ราคาแพงระยับ / มีรถ 2 แถวก็เหมือนไม่มี เพราะ ไม่ครอบคลุมทั้งจังหวัด แถมมีน้อยเที่ยวอีก / ราคามอร์เตอร์ไซด์รับจ้าง ที่แล้วแต่ดวง

อันนี้ไม่มีข้อโต้แย้งใดๆ นอกจากแนะนำได้แค่ว่า ถ้าจะมาเที่ยวภูเก็ตก็ "เช่ารถ" เถอะครับ จะมอเตอร์ไซด์ หรือ รถยนต์ก็ได้  

ร้านวันจันทร์ น้ำยาปู แฟนชอบมาก ไปภูเก็ต ต้องแวะทุกรอบ ผมชอบน้ำพริกกุ้งเสียบ กินกับขมิ้นขาว
1
0
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
ตอบ: 17542
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 10:56
Spoil
muymax12 พิมพ์ว่า:

แนะนำร้านซีฟู๊ด ราคาไม่แรงมากหน่อยครับ
จะไปเดือนหน้าครับ  

อยากตอบ แนะนำ มุกมณี ราไวย์ คับ
ทางร้านอนุญาตให้ซื้อของสดแถวนั้น
แล้วค่อยให้ร้านเอาไปทำ เค้าจะเอาไปชั่งแล้วคิดแค่ค่าทำอาหารคับ
แฟนผมซื้อกุ้งมังกรตัวนึง กุ้งลายเสือโลนึง หอยเชล ปูม้า กั้ง รวมๆไม่ถึงพันสอง
ให้ร้านทำ ย่างชีส ผัดซอสมะขาม/ทอดกระเทียม ผัดฉ่า นึ่ง ผัดพริกเกลือ ค่าทำห้าร้อย
0
0
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 2502
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:00

เห็นด้วยนะ พอลำบากวอนคนไทยช่วยไปเที่ยวพอท่องเที่ยวบูมโขกราคาคนไทยด้วยกัน ตอนสึนามิใหญ่ที่ไทยตอนนั้นก็ทีนึงละ นักท่องเที่ยวหายหมด ออกงานไทยเที่ยวไทยลดแลกแจกแถมกันสุดๆวอนคนไทยช่วยๆกันไปเที่ยวอีกครั้ง พอลืมตาอ้าปากได้ก็โขกราคาเหมือนเดิม ออกบูทงานไทยเที่ยวไทยก็ลดนิดเดียว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 204
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:14
สิงคโปร์ทริป 3วัน2คืน ราคาค่าใช้จ่ายใกล้เคียงกับไปเที่ยวที่ ภูเก็ตเลยครับ
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
ตอบ: 7850
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:20
ผมเป็นไกด์นำเที่ยวครับ​ เอาจริงๆตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนอาชีพละ​ พอไม่มีต่างชาติท่องเที่ยวทรุดจริง​ จะทำทัวส์คนไทยก็ไม่ได้อีก ส่วนมากคนไทยเที่ยวกันเองเพราะคุยกันง่ายรู้เรื่อง​ การเอาคนไทยมาเที่ยวอาจจะช่วยพวกร้านอาหาร​ โรงแรมได้บ้าง​ แต่คนนำเที่ยวอย่างผมตายอย่างเดียว​
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13193
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:29
worrapat พิมพ์ว่า:

เข็ดแล้วกับการเที่ยวภูเก็ต
เที่ยวไทยราคาไปไต้หวันได้เลย  

ไปไต้หวันเถอะครับ นี่ถ้าเปิดประเทศอีกรอบผมก็ว่าจะไปซ้ำอีกรอบ
1
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:39
lotte พิมพ์ว่า:
อุตสาหกรรมท่องเที่ยวปรับลูกค้ามาเป็นคนไทยมากขึ้นก็อยู่ได้แหละมั้ง  

น่าจะไม่ได้นะครับ เพราะสัดส่วนรายได้การท่องเที่ยวมาจากต่างชาติมากกว่าไทย

รายได้จากต่างชาติก็มาจากจีน มากกว่าฝรั่ง รัญถึงรักคนจีนกันน่าดู
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Wed Sep 16, 2020 11:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 4988
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:48
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:
อุตสาหกรรมท่องเที่ยวปรับลูกค้ามาเป็นคนไทยมากขึ้นก็อยู่ได้แหละมั้ง  

น่าจะไม่ได้นะครับ เพราะสัดส่วนรายได้การท่องเที่ยวมาจากต่างชาติมากกว่าไทย

รายได้จากต่างชาติก็มาจากจีน มากกว่าฝรั่ง รัญถึงรักคนจีนกันน่าดู

ไอเรามันคนไม่มีตังค์
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 11:53
RIDER_V7 พิมพ์ว่า:

รายได้จากต่างชาติก็มาจากจีน มากกว่าฝรั่ง รัฐถึงรักคนจีนกันน่าดู

ไอเรามันคนไม่มีตังค์  

นี่มี VISA ให้คนจีนเพิ่มด้วยนะ เสีย 2000 บาท อยู่ได้อีก 200+วัน จากเดิมที่อยู่ได้ 90 วันไม่ต้องเสียเพิ่ม

เชิญชวนกันขนาดนี้
แก้ไขล่าสุดโดย RIDER_V7 เมื่อ Wed Sep 16, 2020 11:54, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0

สุภาพบุรุษบอยแบนด์ซีซั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2005
ตอบ: 2634
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 12:01
พ่อผมนี่จองไปภูเก็ตแล้วเนี่ย ราคาถูกโคตรๆเลยตอนนี้ ถูกยิ่งกว่าพัทยา หัวหินอีก

รร.4-5ดาว ที่ไม่ใช่เกรดระดับศรีพันวา เหลือคืนละไม่ถึงพันยังมี พร้อมอาหารเช้าด้วย 3คืนแถมอีก1คืน

ใช้ได้ถึงสงกรานต์ปี64 ถ้าใครเจอโปรช่วงนี้ผมว่าน่าไปเลย ไม่มีคนจีนมาแย่งเที่ยวด้วย
0
0
I'm gonna make him an offer he can't refuse
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3911
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 12:02
[RE]ซีอีโอ KTC คาด ท่องเที่ยวทรุดยาว ยากกลับไปเหมือนเดิม
ERO-TIC พิมพ์ว่า:
หุ้น KTC กลุ่มนี้จะเป็นไงบ้าง  

บอกเลยไม่กระทบเท่าไหร่ ผลประกอบการครึ่งปีแรก กำไรพอๆกะปีที่แล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel