ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เดอ บรอยน์ เก่งพอๆกับชาบีหรือยัง
สูสีกัน
???
ยังขาดอยู่อีกก้าว
???
ก้าวข้ามแล้วตามยุคสมัย
???
คะแนนทั้งหมด: 294
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ทรงพระเจริญ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46524
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:33
[RE: เดอ บรอย เก่งพอๆกับชาบียังครับ]
คนละ role เลยนะ
xavi นี่เกือบจะลงไป deeply pmk อยู่ละ
bruyne นี่เกือบจะเล่นเบอร์ 10 อยู่แล้ว
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:36
[RE: เดอ บรอย เก่งพอๆกับชาบียังครับ]
เอาความสม่ำเสมอ มาตรฐานผมว่าชาบีดีกว่า

เพิ่งนั่งรีรันดูนัดแมนซิเจอฮัลรึไงนี่แหละกับเพื่อนราวๆอาทิตย์ก่อน
เดอบรอยนี่ทั้งจับลั่น เตะแป๊ก วางเท้าเปิดบอลลั่น ยิงนก คือถ้าไม่ใช่นักเตะชื่อดังผมว่าเจอเปลี่ยนออกไปละ

ดูชาบีมาไม่เคยเห็นหลุดอะไรแบบนี้นะ
2
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2020
ตอบ: 1053
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:36
โพลสูสีมาก
ผมชอบเดอบรอยมีทีเด็ดลูกยิงไกล คิดไม่ออกส่องเลย
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 10 Jul 2020
ตอบ: 3909
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:38
จับบอลจังหวะแรกต่างกันเยอะนะผมว่า ดูเวลาซาบี้จับบอลปุ้ป เค้าจะได้เปรียบทันทีแบบไม่ต้องล้อคหลบเลย
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6056
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:38
ชาบี้ดูเป็นผู้เล่นแบบ classic football มากกว่า
ขณะที่เดอบรอยน์จะดูมีความ ไดนามิคมากกว่า

ถามว่าใครเก่งกว่าใคร คงตอบยาก เพราะถ้าจะใครคนใดคนนึงเล่นแบบอีกคนนึงก็คงไม่ได้ แต่ผมชอบสไตล์เดอบรอยน์มากกว่า มันดูสนุกกว่าครับ (ชาบี้จะดูไม่หวือหวาแต่แน่นอนกว่า)

0
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2007
ตอบ: 5987
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:43
มันคนละตำแหน่งป่าวครับ ถ้าเอาเดอบรอยไปเล่น CM ก็สู้ซาบี้ไม่ได้ ถ้าเอาซาบี้มาเล่น CAM ก็สู้เดอบรอยไม่ได้ โดยรวมที่เดอบรอยเหนือกว่าคือการยิงไกล ซึ่งสำคัญมากสำหรับกองกลางสมัยใหม่
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2260
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:43
เดอบอย ต้องเทียบอีเนียสต้าเปล่า
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2014
ตอบ: 18388
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 13:59
ก้าวข้ามแล้วดูจะเว่อไปหน่อย

ucl พึ่งมาโหดปีนี้เอง ปีก่อนกะสเปอร์ส จริงๆน่าไปไกลกว่านี้

ระดับซาบี้นี่หาตัววัดยากมากนะ ขนาดสโคลผมยังให้เป็นรองซาบี้นิดๆอะ

เดอบรอยผมก็ให้ตามหลังซาบี้อยู่

ถ้า ucl รักษามาตรฐานฟอร์มได้ + พาทีมคว้าซักถ้วย ก็น่าจะเอาไปวัดได้อยู่

แต่ตอนนี้ยัง

รอดูต่อไป
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2010
ตอบ: 4947
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 14:03
ผมว่าคนละตำแหน่ง ตำแหน่งชาบี้มันคือ Deep lying playmaker เดอบรอยคือMezzala(Box to Box ผสม Advancve Playmaker)ตำแหน่งนี้ได้รับอิสระในการเคลือนที่มากว่าBox to Boxปกติ ส่วนใหญ่Box to Box จะเน้นสมดุลรุกรับ แต่Mezzalaก็คือBox to Box เชิงรุกนั้นแหละเกมรับน้อยกว่าแต่ก็พอมี ถ้าไม่นับเรืองแชมป์ผมมองว่าเดอบรอยเก่งกว่า และเล่นได้กับทุกทีมบนโลก บางเกมชาบี้ก็มีเสียเปรียบให้Physicalบ้าง เดอบรอยสำหรับผมผมว่าคุณภาพพอๆกับอิเนสต้าแล้วละ อีกอย่างนักเตะที่เล่นMezzalaได้ในโลกฟุตบอลมันมีน้อย เพราะมันอาศัยความสามารถสูงมาก เรียกว่าต้องเป็นได้ทั้งปีก DPL หน้าต่ำเลยก็ว่าได้ ว่าเดอบรอยครบเครืองยังขาดลูกกลางอากาศเลย
ส่วนตำแหน่งMezzalaนี้ให้ผมจิ้มคนมาเล่นผมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะมีใครดีกว่าเดอบรอย โมดริชมั้งทีเล่นได้ดีในระดับเดียวกัน

ปล.ถ้าใครเล่นFMแล้วในแผนมีBox to Box ผมแนะนำให้ลองเปลียนเป็นMezzalaดู ลองซื้อSergej milicevic มาเล่นดูแพงมาก แต่เกมรุกคุณจะดูมีพลังสุดๆ
แก้ไขล่าสุดโดย crazyingod เมื่อ Fri Aug 14, 2020 14:10, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 14:49
โยดะคือรัก พิมพ์ว่า:
ชาบี้เค้าเจอยอดกองกลางมากี่คนแบ้วในอาชีพเค้าแข้ง เวลามาเจอกันตรงๆผมยังไม่เคยเห็นเค้าคุมเกมแพ้ให้ทีมไหนเลยนะ ไม่ว่าใครจะบอกว่ากลางคนไหนเก่งอีดิตยังไง

มันไม่ใช่ว่าชาบี้ไม่เคยเจอตัวอิดิตมาก่อนไง ในสมัยที่เค้าลงเจอเจออีดิตมายังไงเค้าก็ชนะ เพราะงั้นการที่เดอบรอยอีดิตมาอีกสักตัวนึงในยุคที่ชาบี้เลิกเล่นแล้วจะมาพูดง่ายๆเลยว่าเก่งกว่าชาบี้มันก็ดูขัดแข้งกับที่เคยเป็น

ฝีเท้ามันไม่ได้วัดกันตรงๆในสนามก็คงต้องวัดที่ผลงานอะ เพราะทั้งสองคนก็สุดยอดทั้งคู่ ผมว่ายังไงตอนนี้ชาบีก็ยังนำอยู่อะ  

+1 ตามนี้เลย เดอบรอยก็เก่ง ผมชอบมากๆนะสไตล์แบบเดอบรอย แต่เดอบรอยนี่ อย่าว่าแต่คว้าแชมป์เลย แกยังไม่มีโมเม้นพาทีมเข้าชิงถ้วยใหญ่ๆด้วยซ้ำ ซาบี้นี่ตอนไม่มีเมสก็เล่นกับกลางสามเทพพาสเปนยิ่งใหญ่3ทัวร์นาเมนต์ติดเลยนะ(ยูโร2008-ยูโร2012) คือไม่ว่าจะสโมสรหรือทีมชาติ ภาพจำของเดอบรอยยังห่างกับซาบี้ค่อนข้างเยอะ ปีนี้มีโอกาสแล้ว ทีมที่จะได้เจอน่าจะเป็นลียง บาเยิน ปารีส ซึ่งผมว่าไม่หนักมากเพราะทีมพวกนี้ยังไม่โหดเท่าบาเยินชุด3แชมป์ บาซ่าชุดmsn หรือมาดริดชุดแชมป์3ปีติดด้วยซ้ำ ถ้าปีนี้ยังทำไม่ได้ ผมว่าก็ยังต้องพิสูจน์ตัวเองต่อไป(อย่างน้อยควรพาทีมเข้าชิงอ่ะ)
แก้ไขล่าสุดโดย TMDz เมื่อ Fri Aug 14, 2020 14:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17150
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 14:57
พอๆกัน จุดเด่นคนละด้าน มีชาบี้ทำให้ทั้งทีมเล่นง่าย ยกระดับทีมแบบสุดๆ มีเดอบรอยน์ทำให้กองหน้าเล่นง่าย ชงเองกินเองได้ มีความครบเครื่องกว่า
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2007
ตอบ: 9066
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 15:55
เดอบรอยรุกเก่งกว่า

ชาบี้ เก็บบอลได้หมด

คือถ้าทีมที่มีชาบี้อยู่ กลางจะคุมได้หมดแบบหมดจดเลย คทอว่าง่ายๆเล่นแบบ textbook แต่แบบ ประสิทธิภาพเหมือนเอาหุ่นยนต์ที่วางโปรแกรมไว้อ่ะ คือวางไว้แบบไหน พี่แกทำได้แบบนั้นแบบหมดจด
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2009
ตอบ: 8231
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 16:22

เขาถามถึงความเก่ง...บางคนดันเอาความสำเร็จมาชี้วัด

ถามไม่ตรงคำตอบ
หรือตอบไม่เข้าใจคำถาม!!!

แก้ไขล่าสุดโดย tamootaro เมื่อ Fri Aug 14, 2020 16:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 16:30
tamootaro พิมพ์ว่า:

เขาถามถึงความเก่ง...บางคนดันเอาความสำเร็จมาชี้วัด

ถามไม่ตรงคำตอบ
หรือตอบไม่เข้าใจคำถาม!!!

ก็ความเก่งมันก็แปรผันตรงกับความสำเร็จมั้ยล่ะ เอาจริงถึงไม่แชมป์มันก็ต้องมีเข้าชิงบ้าง ถ้าเดอบรอยอยู่ทีมแบบโวฟงี้ ก็ไม่ว่าหรอก แต่อยู่ทึมแบบแมนซิอย่างน้อยมันต้องพาทีมเข้าชิงได้อ่ะ เรื่องฝีเท้ามันวัดยาก มันใกล้เคียงกันมากๆ สุดท้ายก็ต้องเอาภาพจำมาตัดสิน ซึ่งเดอบรอยที่ผมจำได้คือเก่งมากๆ แต่ให้นึกภาพเดอบรอยในทัวร์นาเมนต์นอกประเทศ เช่น ucl ยูโร บอลโลก ผมยังนึกไม่ออกนะ
แก้ไขล่าสุดโดย TMDz เมื่อ Fri Aug 14, 2020 16:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jun 2010
ตอบ: 5024
โพสเมื่อ: Fri Aug 14, 2020 16:31
ผมว่ายังคนละเบอร์กันอยู่นะ

คำว่าตำแหน่งกองกลางตัวโกงเนี่ย มันโคตรยืนยันว่าคือที่1ของโลกในยุคนั้นจริงๆ

ถามตอนนั้นที่แกพีค คงไม่มีใครกล้าเถียง หัวหน้าแกงค์สามตัวกลางบาซ่า+สเปน คือเค้า

แต่เดบรอยตอนนี้ ถ้าจะยกไปเป็นที่1 มันพูดได้เต็มปากไหมเท่านั้นเอง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel