ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
การคุกคามทางเพศไม่ควรทำกับใครด้วยวิธีไหนทั้งนั้น
เห็นด้วย
???
ไม่เห็นด้วย
???
ไม่แน่ใจ
???
คะแนนทั้งหมด: 78
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 14:58
[RE: การคุมคามทางเพศคืออะไร]
หล่ออย่างเซียน พิมพ์ว่า:
ถ้าผู้หญิงพูดกับผู้หญิงถือว่าใช่ไหม ทอมหรือเลสเบี้ยนพูดกับผู้หญิง หรือผู้ชายพูดกับผู้ชายเองล่ะ

- คุกคามครับ ไม่ว่าจะเพศไหนๆ พูดใส่กันมันก็คุกคามทั้งหมด
เพียงแต่หลายๆ ครั้งพวกคนที่เรียกร้องเรื่องนี้ยอมรับกันได้หากผู้กระทำเบ้าหน้าดี
ซึ่งคนเหล่านี้มันก็แค่ Feminist จอมปลอมนั่นแหละ..

ในเว็ปนี้ก็มีหลายๆ ครั้งที่มีคอมเม้นรูป

ผู้หญิงแบบลามกแม้แต่รูปที่มิดชิด แต่ก็เหมือนเป็นเรื่องปกติไม่ผิดเลยด้วยซ้ำและไม่มีใครว่าอะไร ถ้าอย่างนั้นอะไรคือการคุกคามที่เรายอมรับได้และควรเป็น

- ผิดครับ หลายๆ คนออกมาเตือนก็แล้ว แต่ก็โดนตอกว่า "โลกสวย" กันทั้งนั้น
หลังๆ เริ่มดีหน่อยตรงที่จะมีคอมเมนท์คุกคามเฉพาะรูปแนว Sexy
ซึ่งจริงๆ มันก็ไม่ควรแหละ เขาจะแก้ผ้าถ่าย เราก็ไม่มีสิทธิ์คอมเมนท์คุกคามเค้า
แต่ส่วนใหญ่เจ้าตัวเขาไม่ซีเรียสนักมันเลยไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าแก้ผ้าจริงๆ จะคอมเม้นยังไงให้ไม่คุกคามครับ แค่ชมว่าผู้หญิงที่ใส่เสื้อผ้าปกติว่าน่ารักยังถูกมองว่าคุกคามได้เลย (ตอนนี้มีแล้วที่ผญชมกันเองว่าน่ารักแล้วโดนรุมด่าเป็นดราม่าจนผญต้องออกมาขอโทษอย่างจริงจัง) เราจะรู้ได้ไงว่าใครพอใจไม่พอใจอะไร แค่ไหนคือคุกคามหรือเราไม่สามารถวิจารณ์หรือพูดถึงใครได้เลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11929
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 15:38
JansBlu พิมพ์ว่า:
ไม่รู้ พิมพ์ว่า:
ถ้าคนที่ถูกกระทำแสดงออกด้วยความไม่พอใจทางใดทางหนึ่ง ถือว่าเป็นการคุกคาม  

ถ้าเขาไม่รู้ตัวละครับ อย่างดูดรูปมาโพสแล้วคอมเม้นลามก หรือแอบมอง หรือเอาไปนินทา  

ขึ้นอยู่กับบริบทอย่างหลายท่านว่า แต่เมื่อใดที่คนถูกกระทำแสดงความไม่พอใจ คนกระทำก็ควรหยุด ทั้งรู้ตัวและไม่รู้ตัว  

ถ้าเขาไม่รู้ตัวเขาจะแสดงออกยังไงครับ555 เห็นด้วยครับว่าอยู่ที่คนด้วย  

เวลาท่านทำของหายโดยไม่รู้ตัว ท่านจะแสดงความเสียใจทันทีไหมครับ ท่านจะแสดงออกว่าเสียดายก็ต่อเมื่อรู้ตัวว่าของหาย

กรณีนี้ก็เหมือนกัน จะแสดงออกได้ก็ต่อเมื่อรู้ตัวว่าโดนคุกคาม ซึ่งจะเร็วจะช้าก็สุดแล้วแต่

แน่นอนว่าการคุกคามไม่ใช่สิ่งที่ควรทำ แต่ถ้าเมื่อไหร่คนที่โดนคุกคามไม่ได้รู้สึก ก็เท่ากับว่าไม่โดนคุกคาม ซึ่งมันก็ขึ้นอยู่กับความมากน้อยของการคุกคาม บางคนรับได้กับการแซว บางคนรับไม่ได้

ถ้าท่านโดนผู้หญิงแซว ท่านจะพอใจหรือไม่พอใจมันก็สุดแล้วแต่ท่าน แต่ถ้าท่านไม่รู้ว่ามีคนแซว ท่านจะรู้สึกถึงการโดนคุกคามไหม หรือท่านจะคิดไปเองว่าคนนี้แซวท่าน มองท่านด้วยสายตาแปลกๆ มันก็ไม่ใช่ อธิบายยาว 5555
0
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4414
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 16:24
ถ้าคนที่ถูกกระทำแสดงออกด้วยความไม่พอใจทางใดทางหนึ่ง ถือว่าเป็นการคุกคาม  

ถ้าเขาไม่รู้ตัวละครับ อย่างดูดรูปมาโพสแล้วคอมเม้นลามก หรือแอบมอง หรือเอาไปนินทา  

ขึ้นอยู่กับบริบทอย่างหลายท่านว่า แต่เมื่อใดที่คนถูกกระทำแสดงความไม่พอใจ คนกระทำก็ควรหยุด ทั้งรู้ตัวและไม่รู้ตัว  

ถ้าเขาไม่รู้ตัวเขาจะแสดงออกยังไงครับ555 เห็นด้วยครับว่าอยู่ที่คนด้วย  

เวลาท่านทำของหายโดยไม่รู้ตัว ท่านจะแสดงความเสียใจทันทีไหมครับ ท่านจะแสดงออกว่าเสียดายก็ต่อเมื่อรู้ตัวว่าของหาย

กรณีนี้ก็เหมือนกัน จะแสดงออกได้ก็ต่อเมื่อรู้ตัวว่าโดนคุกคาม ซึ่งจะเร็วจะช้าก็สุดแล้วแต่

แน่นอนว่าการคุกคามไม่ใช่สิ่งที่ควรทำ แต่ถ้าเมื่อไหร่คนที่โดนคุกคามไม่ได้รู้สึก ก็เท่ากับว่าไม่โดนคุกคาม ซึ่งมันก็ขึ้นอยู่กับความมากน้อยของการคุกคาม บางคนรับได้กับการแซว บางคนรับไม่ได้

ถ้าท่านโดนผู้หญิงแซว ท่านจะพอใจหรือไม่พอใจมันก็สุดแล้วแต่ท่าน แต่ถ้าท่านไม่รู้ว่ามีคนแซว ท่านจะรู้สึกถึงการโดนคุกคามไหม หรือท่านจะคิดไปเองว่าคนนี้แซวท่าน มองท่านด้วยสายตาแปลกๆ มันก็ไม่ใช่ อธิบายยาว 5555  

ถ้างั้นก็แสดงว่าไม่ควรทำเลยแม้เขาจะไม่รู้ตัวรึปล่าวครับ เพราะถ้าเขารู้ตัวเขาก็รู้สึกไม่ดีอยู่ดี เพราะถ้าของหายแล้วรู้ว่าหายตอนหลังก็เสียใจอยู่ดีเหมือนกัน

แล้วถ้าเจ้าตัวไม่รู้แต่คนอื่นรู้เห็น เขาก็มองว่าเราคุกคามได้เหมือนกันรึปล่าว ถึงจะไม่ได้ถูกกระทำเองมันก็ยังเรียกว่าเป็นการคุกคามอยู่ดีไหมครับ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2312
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 17:22

คุกคาม = ก. แสดงอำนาจด้วยกิริยาหรือวาจาให้หวาดกลัว, ทำให้หวาดกลัว เช่น ภัยคุกคาม, ในบทกลอนใช้ว่า คุก ก็มี เช่น ไป่ขู่ไป่คุก ไป่รุกรุมตี (สมุทรโฆษ).
ผมก็ยังไม่ค่อยเก็ตเท่าไหร่ วัดกันที่ผล(ผู้ถูกกระทำกลัว)หรือเจตนา(ผู้พูดตั้งใจให้กลัว)
ผู้พูดไม่เจตนา แต่ผู้ฟังกลัว เป็นการคุกคามมั๊ย? กลับกัน ผู้พูดตั้งใจให้กลัว แต่ผู้ฟังไม่กลัว คุกคามป่าว?

แต่ถ้าพูดกับตัวเองหรือพูดกับเพื่อนในกลุ่มในแบบที่ยังไงก็ไม่ไปถึงหูเจ้าตัว ยังไงก็ไม่น่าใช่การคุกคามเพราะไม่มีทั้งผลหรือเจตนา

ส่วนโพสต์ถ้อยคำลามกบนบอร์ดสาธารณะ ยังไงก็ไม่ควรทำอยู่แล้วไม่ว่าเจ้าตัวจะมาเห็นรึเปล่า
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11031
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:49
gazebosky พิมพ์ว่า:
ตามหลักที่ผมอบรมมาคือ ไม่ยินยอม ที่จะถูกกระทำในเรื่องเพศ เช่นพูดจา ลวนลาม ฯลฯ  

ถ้าเขาไม่รู้ตัวละครับ หรือถ้าเขารู้ตัว เราจะรู้ได้ไงว่าเขารู้สึกสบายใจจริงๆ ไม่ใช่เกรงใจเรา  

อยู่ที่เจ้าตัวครับ จะเอาเรื่องไหม? มีหลักฐานอะไรรึเปล่า? แต่ในระบบของผม (ราชการ)ส่วนใหญ่จำยอมครับ คนที่เกี่ยวข้องไม่มีใครอยากยุ่งอยากปกป้อง ไม่นับเรื่องชู้สาวอีกเพียบ เป็นความห่วยของระบบแท้ๆ

ตามระเบียบสามารถร้องเรียนได้ แต่ถ้ากุเรื่องเพื่อกลั่นแกล้งก็โดนเช่นเดียวกัน

0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 11929
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:07
Spoil

ถ้างั้นก็แสดงว่าไม่ควรทำเลยแม้เขาจะไม่รู้ตัวรึปล่าวครับ เพราะถ้าเขารู้ตัวเขาก็รู้สึกไม่ดีอยู่ดี เพราะถ้าของหายแล้วรู้ว่าหายตอนหลังก็เสียใจอยู่ดีเหมือนกัน

แล้วถ้าเจ้าตัวไม่รู้แต่คนอื่นรู้เห็น เขาก็มองว่าเราคุกคามได้เหมือนกันรึปล่าว ถึงจะไม่ได้ถูกกระทำเองมันก็ยังเรียกว่าเป็นการคุกคามอยู่ดีไหมครับ  

ใช่ครับ
0
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel