ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
คำว่า "ผัว" เป็นคำไม่สุภาพใช่หรือไม่
YEPP
???
NOPE
???
คะแนนทั้งหมด: 317
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27654
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:04
[RE: ไม่เข้าใจ "ผัว" เป็นคำไม่สุภาพ?]
ถ้าอยู่กันเอง หรือกับเพื่อนสนิทผมว่าปกตินะ ผัว เมีย
แต่ถ้าทางการ หรือกับคนไม่รู้จัก สามี-ภรรยา ดีกว่า
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Manchester UTD - Chiangrai UTD
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7252
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:07
[RE: ไม่เข้าใจ "ผัว" เป็นคำไม่สุภาพ?]
ไม่สุภาพมั้ย ไม่
แต่สุภาพมั้ยก็ไม่

1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15321
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:07
สำหรับผม คำนี้มันไม่ควรใช้กล่าวถึงคนอื่นหรือพูดให้คนอื่นฟังครับ ผมว่าคำ ัััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััมันฟังแล้วรู้สึกถึงความยกต่นข่มคู่ครองครับ
ถ้าพูดกันเอง แทนตัวเองว่าผัวเมีย อันนี้ปรกติครับ
1
0
The Journey of new beginnings.
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12278
หยาบไม่หยาบอยู่ที่ว่าคุยกับใคร เวลาไหน สถานการณ์ไหน
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 7745
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:09
อยู่ที่บริบท
1
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34010
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:12
ไม่เข้าใจ "ผัว" เป็นคำไม่สุภาพ?
ผัว เมีย เป็นคำไทย มีคำสุภาพว่า สามี ภรรยา ซึ่งเป็นคำยืม

ไอที่ว่าไม่สุภาพนั่นหมายถึง ไม่สุภาพเพราะมีคำสุภาพอื่นอยู่ หรือไม่สุภาพเพราะเป็นคำหยาบคายล่ะ
ผัว เมีย ผมว่าไม่ได้หยาบคายนะ แต่ถ้าจะใช้แบบเป็นกึ่งทางการหรือทางการก็ควรใช้สามีภรรยาอะ
แต่ถ้าพูดคุยกันเองมันไม่ได้หยาบเลย

เพิ่มอีกนิด ภาษามี 5 ระดับ พิธีการ ทางการ กึ่งทางการ ไม่ทางการ และกันเอง(ภาษาปาก)
ส่วนมากพูดคุยกันจะไม่เกินกึ่งทางการ เมื่อพูดกับคนที่ไม่สนิทมากหรือคิดว่าต้องมองกาละเทศะหรือความสุภาพ(เพื่อนบางคนสนิทแต่พูดสุภาพก็มี)​
รองลงมาจะเป็นไม่ทางการกับภาษาปากละ
ซึ่งคำว่าผัวเมียมันอยู่ในระดับไม่ทางการเท่านั้นนะ พูดคุยกันเองกับเพื่อนคือประมาณระดับนี้
แต่ไอที่บอกว่ามีคำหยาบคายคไแสลงนั่นน่ะคือระดับล่างสุดเลยคือภาษาปาก อันที่จริงผู้ใช้ส่วนมากคือระดับเดียวกันกับไม่ทางการนั่นแหละ ถ้าไม่หยาบไม่แสลงก็เรียกไม่ทางการ ถ้าหยาบบ้างแสลงบ้างก็เรียกภาษาปาก
สรุปคือผัวเมียไม่ใช่คำหยาบในแง่ของภาษานะครับ(อยู่ระดับไม่ทางการ)​
แต่ที่บางคนมองว่าจะไปพูดกับใครมั่วๆไม่ได้นั่นเพราะตอนนั้นคุณมองว่าต้องใช้ภาษาระดับกึ่งทางการไง แต่ไม่ได้แปลว่าผัวเมียเป็นคำหยาบ(ระดับภาษาปาก)

ปล.ผมไม่ได้ซีเรียสในมุมมองของใครนะครับ ใครจะมองว่าไม่สุภาพหรือหยาบก็ไม่ผิด ทุกคนมองกาละเทศะออกอยู่แล้วว่าเวลาไหนควรหรือไม่ควรพูดอะไรกับใครในแง่ของการใช้
ผมแค่อยากอธิบายในแง่ของภาษานะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย โยดะคือรัก เมื่อ Sat Aug 08, 2020 20:30, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 10890
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:14
ก็ไม่สุภาพจริงๆ คือถ้าไม่สนิทอย่าใช้ ลองไปใช้เวลาคุยงานกับลูกค้าดูซิ มีโดนเหวี่ยงอ่ะ
3
0
- DCU -

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2009
ตอบ: 1792
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:15
Chokkz พิมพ์ว่า:
สำหรับผม คำนี้มันไม่ควรใช้กล่าวถึงคนอื่นหรือพูดให้คนอื่นฟังครับ ผมว่าคำ ัััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััมันฟังแล้วรู้สึกถึงความยกต่นข่มคู่ครองครับ
ถ้าพูดกันเอง แทนตัวเองว่าผัวเมีย อันนี้ปรกติครับ  

ค.เห็นนี้สำหรับผม ผมรู้สึกว่าตอบคำถามผมได้มากที่สุด บางทีมันคงทำให้รู้สึกยกตนข่มท่าน ยิ่งโดยเฉพาะ ผญ ค.เห็นอื่นๆ ก็ดีครับ แต่บริบทผมคือ พูดคุยกันเองในที่รโหฐาน และ ไม่ได้เรียกเค้า พูดถึงบุคคลที่ 3 ครับ คือถ้าเรียกเค้าหรือแทนตัวเองน่ะ พอเข้าใจอยู่ แต่นี่พูดถึงบุคคลที่ 3 ไง 555+
1
0
แฟนพันธุ์แท้หนังAV
เจ้าของธุรกิจติ่ง SS
Status: It's Complicated
เข้าร่วม: 14 Feb 2014
ตอบ: 2625
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:22
จะวัดว่าคำไหนสุภาพหรือไม่สุภาพ

ลองคิดว่า ท่านสามารถพูดคำนี้ กับญาติผู้ใหญ่ที่ท่านเคารพได้มั้ยครับ

เช่น กับคุณปู่ของแฟน หรือ คุณย่าของแฟน ได้หรือไม่

เช่น คุณปู่ครับ เดี๋ยวผมพาเมียผมไปเที่ยวนะครับ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19226
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:34
greencheer99 พิมพ์ว่า:
จะวัดว่าคำไหนสุภาพหรือไม่สุภาพ

ลองคิดว่า ท่านสามารถพูดคำนี้ กับญาติผู้ใหญ่ที่ท่านเคารพได้มั้ยครับ

เช่น กับคุณปู่ของแฟน หรือ คุณย่าของแฟน ได้หรือไม่

เช่น คุณปู่ครับ เดี๋ยวผมพาเมียผมไปเที่ยวนะครับ  

ผมก็คิดแบบนี้แหละครับ

ซึ่งแปลกมาก ที่คนสมัยนี้มักตัดสินว่าอะไรถูกผิด หรือควรไม่ควร
จากคำพูดที่เราใช้กับเพื่อน .. ซะงั้น

คือถ้าพูดแบบนี้กับเพื่อนได้ ก็แปลว่าต้องพูดกับทุกคนได้ ...
หนักกว่านั้นคือ ถ้าใช้คำพูดเดียวกับเพื่อนพูดใส่ทุกคน แปลว่าคุณคือคนจริงใจ ไม่เสแสร้ง เฉยเลย

ผมโคตรไม่เห็นด้วยเลย บ่องตง
5
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2015
ตอบ: 1412
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:42
ผัว-เมีย ไม่สุภาพครับ ผมไม่เคยใช้คำนี้กับภรรยาผมเลย
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2010
ตอบ: 4100
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:43
มันอยู่ที่ กาละ และ เทศะ ล้วนๆครับ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2092
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:44
ถูกแบนแล้ว
ไม่เข้าใจ "ผัว" เป็นคำไม่สุภาพ?
ไม่ใช่คำทางการ และไม่ใช่คำสุภาพ

แต่คนจะมองถึงขั้นหยาบคายรึป่าวก็แล้วแต่คน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: แค่มองเผินๆ ไม่ได้ลงมาสัมผัสเอง แล้วทำเป็นรู้ดี บอ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1807
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:48
ไม่ถึงกับไม่สุภาพ แต่ไม่ควรพูดกะผู้ใหญ่หรือคนไม่สนิท

สมมุติไปคุยกะเพื่อนที่ไม่สนิทแล้วไปทักว่าผัวไม่มาเหรอ
1
0
Eto
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 1734
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 20:56
ไม่โหวตแล้วกัน ผมว่าเรื่องนี้ต้องดูสถานการณ์
กรณีนี้ผมว่าพูดกับคนไม่รู้จักมันอาจส่อไปในทางคุกคามเกินไป

สมมติพูดกับคนรู้จักสนิท ๆ คงไม่มีปัญหาอะไร แต่กับคนไม่รู้จักผมว่ามันดูล้ำเส้น
อย่างเดินไปจีบผู้หญิงแล้วบอกว่า "เธอมีผัวยังอะ" กับ "เธอมีแฟนยังอะ" ผมว่าคนที่สะดุ้งกับอันแรกมีระดับนึง

ท่านคิดว่าไม่ต่างก็ไม่เป็นไรนะ ขอแค่ยอมรับว่ามีหลายคนในโลกที่ไม่ได้คิดเหมือนเราก็พอ มันถึงมีคำว่าร้อยพ่อพันแม่
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel