ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 04 Nov 2005
ตอบ: 3296
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 11:25
[RE: เห็นว่ากรมขนส่งทางบกจะเรียกผู้ขับขี่ที่มีใบขับขี่ตลอดชีพไปทดสอบสมรรถนะ เตรียมตัวกันนะครับ]
eggteen พิมพ์ว่า:
slim_shady พิมพ์ว่า:
ซ่าส์ พิมพ์ว่า:
ยินดีกลับไปทดสอบนะ เพราะผมมีตลอดชีพทั้ง2ใบ
แต่แค่อยากรู้เท่านั้นแหละว่ามีสถิติอะไรมั้ยว่าคนมีใบขับขี่ตลอดชีพเป็นจุดเริ่มทำให้เกิดเหตุ  

คนมีรุ่นนี้คือต่ำๆต้องเลข5อัพนะ ขนาดแม่ผมเป็นรุ่นเกือบท้ายๆที่สอบแล้วยังมี ยังเฉียดเลข6ละ เพราะงั้นเพื่อความปลอดภัยบนท้องถนนก็ไปวัดสมรรถนะคร่าวๆดูก็ดีครับ  

ผมได้ปีสุดท้ายที่เปิดให้ทำ ก็41เอง

ไม่ใช่50+หรอกคับ  

ผมก็ยังไม่ถึงนะจ้ะ
แต่ยินดีให้ทดสอบครับ ยินดีทำตามถ้าสั่งให้ทำ
แก้ไขล่าสุดโดย ซ่าส์ เมื่อ Sat Aug 08, 2020 11:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Championships 500cc - 1993
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 940
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 11:25
[RE: เห็นว่ากรมขนส่งทางบกจะเรียกผู้ขับขี่ที่มีใบขับขี่ตลอดชีพไปทดสอบสมรรถนะ เตรียมตัวกันนะครับ]

เท่าที่ทราบข่าวน่าจะเป็นการรีคอลผู้ที่มีอายุเกิน 70 ปี มาทดสอบสภาพความพร้อมของสภาพร่างกาย เพื่อทบทวนคุณสมบัติและลักษณะต้องห้ามตาม มาตรา 46 โดยเฉพาะ (4),(5),(6) ตาม พรบ รถยนต์ 2522

(๔) ไม่เป็นผู้มีร่างกายพิการจนเป็นที่เห็นได้ว่าไม่สามารถขับรถได้
(๕) ไม่มีโรคประจําตัวท่ีผู้ประกอบวิชาชีพเวชกรรมเห็นว่าอาจเป็นอันตรายขณะขับรถ
(๖) ไม่เป็นบุคคลวิกลจริตหรือจิตฟั่นเฟือน

ส่วนเรื่องความรู้ความสามารถในการขับรถและข้อบังคับการเดินรถตาม (2) , (3) ไม่น่าจะต้องทดสอบอีก

(๒) มีความรู้และความสามารถในการขับรถ
(๓) มีความรู้ในข้อบังคับการเดินรถตามพระราชบัญญัตินี้และตามกฎหมายว่าด้วยการจราจรทางบก

ถ้ากำหนดอายุชัดเจนเหมาะสมและสิ่งที่จะทดสอบซ้ำตาม (4) , (5) , (6) ก็ถือว่าเหมาะสม
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2009
ตอบ: 1150
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:09
เห็นว่ากรมขนส่งทางบกจะเรียกผู้ขับขี่ที่มีใบขับขี่ตลอดชีพไปทดสอบสมรรถนะ เตรียมตัวกันนะครับ
น่าจะแค่เลียนแบบ ต่างประเทศ

เพราะในต่างประเทศ คนแก่มากๆ ส่วนใหญ่สอบไม่ค่อยจะผ่าน

คงจะมาจากที่ เร็วๆนี้ มีเหตุลุงแก่ๆ ขับรถ ยูเทิร์น ตัดหน้า ที่ ชลบุรี รถเลยชน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: ้hectorrrrrr
เข้าร่วม: 16 Nov 2009
ตอบ: 6495
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 14:51
เห็นว่ากรมขนส่งทางบกจะเรียกผู้ขับขี่ที่มีใบขับขี่ตลอดชีพไปทดสอบสมรรถนะ เตรียมตัวกันนะครับ
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ของผม 5 ปีนะ

ขออย่างนึง..ทดสอบสมรรถนะหัวข้อไร้สาระอ่ะ เปลี่ยนซักทีเถอะ

ไอ้ที่วางจมูกบนโต๊ะแล้วแม่มกดสีไฟที่หางตาให้บอกว่าสีอะไรอ่ะ..จะทำเพื่อ??

ถ้ามีสถานการณ์ที่ต้องมองไฟจราจรด้วยหางตาแบบนั้น ควรไปนอน ร.พ.แล้วแหละ ปัญญาอ่อน

ส่วนตัวคิดว่าพวกเป็นต้อหินความกว้างของการมองเห็นมันแคบครับ เจอบททดสอบนี้ช่วยกรองคนได้อย่างน้อยก็นิดนึงครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 16 Oct 2005
ตอบ: 38570
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 15:34
champkk พิมพ์ว่า:
-1-st mir@cle พิมพ์ว่า:
ของผม 5 ปีนะ

ขออย่างนึง..ทดสอบสมรรถนะหัวข้อไร้สาระอ่ะ เปลี่ยนซักทีเถอะ

ไอ้ที่วางจมูกบนโต๊ะแล้วแม่มกดสีไฟที่หางตาให้บอกว่าสีอะไรอ่ะ..จะทำเพื่อ??

ถ้ามีสถานการณ์ที่ต้องมองไฟจราจรด้วยหางตาแบบนั้น ควรไปนอน ร.พ.แล้วแหละ ปัญญาอ่อน

ส่วนตัวคิดว่าพวกเป็นต้อหินความกว้างของการมองเห็นมันแคบครับ เจอบททดสอบนี้ช่วยกรองคนได้อย่างน้อยก็นิดนึงครับ

คือถ้าจะกรองเรื่องมุมมอง(กว้าง)ของสายตา..ผมว่าควรจะเอาแค่ไฟ signal ก็พอฮะ (แบบฐานทดสอบเหยียบเบรคจับเวลาอ่ะครับ)

ถ้าไฟหรือสัญลักษณ์ขึ้นข้างไหนให้กดปุ่มฝั่งนั้น ภายในกี่วิก็ว่าไป...แต่ไม่ใช่ต้องมานั่งแยกสีอีกว่าสีอะไร

(มันตลกตรงที่ขนาดด่านเหยียบเบรค ยังไม่เห็นต้องแยกสีเลยว่าให้กระทืบเบรคเฉพาะไฟแดง ขึ้นไฟเขียวใครเหยียบถือว่าสอบตก)

ประสบการณ์ตรงคือ จะมีคนตาบอดสีแบบไม่ถึง 30% (คือมีปัญหาแค่เรื่องการแยกสีที่ใกล้กันมากๆ แต่ไม่มีปัญหาเวลามองไฟจราจร)

คนกลุ่มนี้เจอการทดสอบสีที่ริมสายตาแบบนี้ มีปัญหาแน่นอนฮะ ทั้งๆที่มันไม่ได้เกี่ยวกับความปลอดภัยบนท้องถนนเลย

1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2020
ตอบ: 1483
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 15:55
ใบขับขี่ตลอดชีพนี่เริ่มมีในรัฐบาลไหน รมว.คมนาคมเป็นใครหรอครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel