ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: #KeepGoing
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 2040
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 17:28
[RE: ระบายครับ]
BarceloZa พิมพ์ว่า:
แล้วตอนที่สัมภาษณ์งาน ไม่ได้คุยกันถึงสโคปงานคร่าวๆ ก่อนหรอครับ

ผมไม่รู้ว่าท่านย้ายไปทำตำแหน่งไหนนะ แต่เข้าใจปกติถ้าตำแหน่งสูงๆ

พวก Job description มันน่าจะเฉพาะเจาจงอยู่แล้วหรือเปล่าครับ

นอกจากเค้าเอาท่านมาทำนอกเหนือจากสโคปงาน

ตามที่ผมลงรายละเอียดเลยครับท่าน

ไม่ได้นอกเหนือ scope อะไรครับ แต่แค่งานมันยากกว่าความสามารถที่ผม"มีในตอนนี้"ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

แข้งเจลีก
Status: ~~ ♡. (° ο°)~
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 6507
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 18:31
romeomd พิมพ์ว่า:
champzaa8 พิมพ์ว่า:
ไม่มีอะไรเกินความสามารถหรอก ขอแค่ตั้งใจ ใส่ใจในงานก็เพียงพอ

ถ้าขาดอะไรตรงไหน ก็หาเรียนเพิ่มในส่วนที่ขาด

ไม่เข้าใจติดปัญหาถามคนที่รู้ อย่าอายที่ไม่รู้

ถ้าไม่รู้แต่ไม่ถาม ถ้าผมเป็นหัวหน้า บอกเลยว่าผมโคตรโกรธ  

ตอนนี้ถามคนในทีมรัวๆเลยครับ ถามบ่อยก็เกรงใจอีก

แต่ที่ถามบ่อยๆไม่ใช่พวกวิธีการทำงานนะครับ ส่วนใหญ่ถามพวก detail ของงาน  

แนะนำ เพิ่มเติม เวลาถามควรมีการจดบันทึก ทุกครั้ง

จะได้คะแนน การใส่ใจงานเพิ่มเติม 555

และ เวลาถามไม่ควรถามคำถามเดิมๆ มันแสดงถึงการไม่พัฒนา
1
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6064
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 18:53
คิดซะว่าเค้า Hire for Potential ครับ

คือเค้าอาจจะรู้อยู๋แล้วว่า ณ วันนี้คุณทำได้แค่นี้ แต่เค้าไม่ได้มองแค่วันนี้ครับ บริษัทมองไปถึงข้างหน้าแล้วว่าคุณมี attitude ที่ดีพอ ที่จะพัฒนาไปสู่จุดที่ดีกว่าวันนี้ ทำได้ดีกว่านี้ พร้อมจะเรียนและโตในหน้าที่และโตในองค์กร บริษัทก็ยอมจ่ายครับ

ส่วนตัวถ้าผู้สมัครมาอายุน้อยๆ ผม hire for potential ไว้ก่อน แล้วเรื่องเงินเดือนไปให้ HR จัดการต่อแทน เพราะอะไรก็ตามสาเหตุด้านบนครับ

สิ่งที่คุณทำได้ดีที่สุดถ้ายังไม่เก่ง คือการเพิ่มเวลาให้กับมันครับ มนุษย์เราไม่ได้โง่ เราเรียนรู้ผ่านการเรียนรู้ การกระทำซ้ำๆจนพัฒนาได้ครับ ใช้เวลากับมันให้มาก เสียสละเวลาตัวเองให้มาก (เช่นผมเองก็ไม่ได้เก่ง ทุกวันนี้ก็เรียน online course เพิ่มอาทิตย์ละสองชั่วโมง + นั่งเคลียร์งานหลังจากที่น้องๆกลับไปแล้วประมาณ 2 ชั่วโมงทุกวัน) อย่าคิดว่าเราเสียสละตัวเองเพื่อองค์กร แต่คิดว่าเสียสละเวลาเพื่อพัฒนาตัวเองนะครับ

สู้ๆครับ บริษัทเชื่อมั่นในคุณแล้ว คุณก็ต้องเชื่อในตัวเองครับ
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2020
ตอบ: 1992
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 19:27
พอบอกสายงานได้ไหมครับ

ผมก็รู้สึกตอนที่ทำที่ปัจจุบัน แต่พอผ่านสองอาทิตย์สุดงงมาได้ ก็ไหลลื่น

กลายเป็นตอนนี้งานเร่ง บีบไทม์ไลน์ผมมาก

สู้ ๆ ครับ พัฒนาจุดที่ไม่เข้าใจ ถามได้ ไม่ผิด ดีกว่านั่งงงจนสุดท้ายก็แก้ไขไม่ได้

ระยะเวลาทดลองงาน ทางผู้ใหญ่เขาจะตัดสินเองว่า สามารถทำงานต่อได้ไหม
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12008
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 19:59
Luckyy พิมพ์ว่า:
ถ้าคุณบอกว่า เงินเดือนเกินความสามารถ

นั่นแสดงว่า คุณพอใจกับเงินเดือนของคุณแล้ว คุณน่าจะมีความสุขดีนะครับ พัฒนาตัวเองต่อไป ( น่าจะขาดเรื่องความมั่นใจ และความสามารถนั้นเรียนรู้กันได้ครับ )

ยังดีกว่าของผม ที่รู้สึกว่า ความสามารถ+ความรับผิดชอบ เกินเงินเดือน เคสนี้น่าเครียดกว่าเยอะครับ
เพราะมันเหมือนหมดไฟอะครับ ทำดีแค่ไหน ทำเกินแค่ไหน เงินเดือนมันก็ไม่มากอย่างที่ต้องการ

ของคุณยังพอมีแรงผลักดันให้พัฒนาตัวเองต่อไป ดีแล้วครับ  

ต่างกันนะ คุณเปลี่ยนที่สิ ถ้าความสามารถถึง
ของ จขกท นี่ เงินเยอะแต่ทำไม่ได้ค่อนข้างเครียดนะ จะออกไปหาเงินน้อยกว่าเดิมก็ลำบากใจ
จะทำต่อถ้าไม่มั่นใจทำไม่ได้จริงๆ เครียดทุกๆวันแน่
1
0
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3298
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 20:45
เคยครับ เปลี่ยนสายงานพร้อมกับขยับตำแหน่งจากซุปเปอร์ไวเซอร์ธรรมดาเป็นรองผู้จัดการ

อยากแนะนำแบบนี้นะครับ
1.ผมเองก็ท้อช่วงแรก ท้อได้ครับแต่อย่าหยุดก้าวเดินเพื่อพัฒนาตัวเองให้เหมาะสมกับความรับผิดชอบที่เราได้รับ
2.เราควรภูมิใจในตัวเองบ้างนะครับ ที่เค้าเลือกเราเพราะเค้ามองว่าเรามีศักยภาพมากพอ อาจจะมากกว่าที่เราคาดคะเนด้วยตัวเอง
3. อย่าลืมเสริมกำลังใจตัวเองด้วยกำลังใจจากคนรอบข้างที่เรารักและรักเรา
4. คลายเครียดด้วย เวลางานคืองาน เวลาพักก็ควรพักบ้าง
5. ถ้าเครียดมากและงานทำให้ความสุขในชีวิตเราหายไปมากเกินก็ควรถอยครับ

1
0
นักเตะตำบล
Status: 広末涼子 (Ryoko Hirosue)
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 1166
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 21:47
ของแบบนี้พัฒนากันได้ครับ ขอแค่ตั้งใจ สู้ๆครับท่าน
1
0
นักเตะอบต.
Status: #KeepGoing
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 2040
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 22:27
sawyerjr พิมพ์ว่า:

ผมก็รู้สึกตอนที่ทำที่ปัจจุบัน แต่พอผ่านสองอาทิตย์สุดงงมาได้ ก็ไหลลื่น

กลายเป็นตอนนี้งานเร่ง บีบไทม์ไลน์ผมมาก

สู้ ๆ ครับ พัฒนาจุดที่ไม่เข้าใจ ถามได้ ไม่ผิด ดีกว่านั่งงงจนสุดท้ายก็แก้ไขไม่ได้

ระยะเวลาทดลองงาน ทางผู้ใหญ่เขาจะตัดสินเองว่า สามารถทำงานต่อได้ไหม  

Programmer ครับผม
1
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2020
ตอบ: 1992
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 07:06
romeomd พิมพ์ว่า:
sawyerjr พิมพ์ว่า:

Programmer ครับผม  

สายเดียวกันสู้ ๆ ครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel