ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Sep 2013
ตอบ: 1128
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 16:37
[RE: ขอคำปรึกษา เพื่อนโดนหัวหน้ามาเต๊าะ]
Add เพื่อนที่ทำงานเป็นเพื่อนในเฟสให้หมด โพสท์บ่นมันทุกวัน
ไอ้แก่มันเอาอีกแล้ววันนี้ บลาบลา

1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 16:54
[RE: ขอคำปรึกษา เพื่อนโดนหัวหน้ามาเต๊าะ]
MiniPing พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
แจ้ง HR ครับ อันนี้ผิด Ethics ในที่ทำงานแน่นอนครับ  

ผมว่าแจ้ง HR ไปไม่น่าช่วยอะไรนะครับบอกเมีย ผจก. ดีกว่าครับ  

อย่า บางคนเมียมันรู้แต่ไม่อยากรับฟังเผลอๆเพื่อน จขกท จะโดนตามราวีอีกตะหาก
1. เก็บหลักฐานไว้ทุกอย่างไม่ว่าจะข้อความต่างๆ ของ หรือหลักฐานการสั่งงาน
2. ดูลู่ทางให้ดีรายงานคนที่ตำแหน่งใหญ่กว่า โดยมากก็พวก HR หรือ manager ใหญ่ๆ ไปเลย ถ้าได้ผู้หญิง หรือเพศทางเลือก ที่อ่อนไหวเรื่องแบบนี้จะดีมากๆ
3. ปรึกษาฝ่ายกฏหมายนอกบริษัทเผื่อไว้บ้าง เน้นคนที่รู้เรื่องกฏหมายแรงงาน หรือเรื่องการละเมิดหน่อย
4. เตรียมรับแรงกระแทกหลังรายงานเรื่อง
5. ถ้าอยากลัด และอยากเล่นใหญ่โต หอบหลักฐานทุกอย่างลงสื่อ หรือโซเชี่ยล (หลังปรึกษานักกฏหมายก่อนนะ)
คร่าวๆ น่าจะประมาณนี้ ลองดูนะครับ
4
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 702
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 17:05
Aloha67 พิมพ์ว่า:
byrd.tt พิมพ์ว่า:
แจ้ง HR ครับ อันนี้ผิด Ethics ในที่ทำงานแน่นอนครับ  

ที่ทำงานอยู่ระยอง ตัว HR อยู่กรุงเทพอะครับ มันบอกถ้าแจ้ง HR นี่กลัวจะโดนเล่นในที่ทำงานหนักกว่าเดิมนะสิครับ แต่ผมก็คิดว่าวิธีนี้ก็น่าจะโอเค แล้วถ้าเค้าแก้ปัญหาให้เราไม่ได้ก็จะออกเอง  

ผมว่าก็แจ้ง HRพร้อมหลักฐาน ถ้าโดนหนักกว่าเดิมก็ลาออก ถือว่าดีแล้วที่ไม่ต้องอยู่องค์กรที่มองข้ามเรื่องพวกนี้
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Emirates Stadium
เข้าร่วม: 23 Oct 2008
ตอบ: 8923
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 17:36
ขอคำปรึกษา เพื่อนโดนหัวหน้ามาเต๊าะ
หาหลักฐานไว้ด้วยนะครับ พวกแชท
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2006
ตอบ: 2458
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 17:46
เกิดวันนี้อายุ 70 เขาก็ไม่มาจีบแล้ว

ลองทำตัวโทรมๆ ไม่แต่งหน้า เดี๋ยวเขาก็เลิกจีบ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 483
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 18:03
ขอคำปรึกษา เพื่อนโดนหัวหน้ามาเต๊าะ
Luckyy พิมพ์ว่า:
เพื่อนหญิงโทรมาปรึกษาครับ ว่าโดนหัวหน้าที่ทำงานมาเต๊าะมาล้ำเส้น
คือเพื่อนผมเนี้ยทำงานที่นิคมอุสาหกรรม แห่งนึงในระยอง อยู่ระหว่างทดลองงาน เหลืออีก 1 เดือนละ
เรื่องของเรื่องคือ ก็มีหัวหน้าแกมาชวนไปกินนั่นกินนี้ ตอนเย็นมาเซ้าซี้ชวนไปวิ่งด้วยกันงี้ ถ้าเพื่อนผมปฏิเสธก็จะมีอาการฉุนเฉียว โมโห แล้วก็สั่งงานเหมือนลงโทษให้ทำโอที ตอนเย็นๆบางวันก็แวะเข้าไปที่หอเพื่อเอาพวกผลไม้หรือขนมไปให้ (WTF) ตอนแรกเพื่อนผมก็คิดว่าดูแลเหมือนรุ่นพี่ที่จบสถาบันเดียวกันมา หลังๆแม่ม เริ่มไม่ใช่ละ ล้ำเส้น แกก็แก่มีลูกมีเมียแล้ว ตอนนี้เริ่มดูไม่ดีในที่ทำงานละเหมือนเป็นเมียน้อยเค้า ทุกวันนี้มันทำโอทีทุกวันเสาร์อาทิตย์ก็ไม่ได้หยุด เห็นละสงสารมากเลยครับ มันไม่กล้าปรึกษาใครในที่ทำงานเลย เพราะอายุห่างกันเยอะไม่ค่อยสนิทกับใคร
ถ้าเป็นอย่างงี้ต้องแก้ปัญหายังไงครับ พวกผมทั้งคู่ก็ยังเพิ่งเริ่มทำงานที่แรกกัน ถ้าลาออกระหว่างทดลองงานงี้จะดูแปลกๆไหม จึงมาขอคำปรึกษาเพื่อนๆครับ

แค่หัวหน้างาน ไม่ใช่ระดับใหญ่โตอะไรขนาดนั้น น่าจะมีคนที่สูงกว่านั้น ลองแจ้งดูครับ แจ้ง HR ก็ได้

แต่ถ้าเป็นผม สมมุติหัวหน้างานตำแหน่ง แผนก ก็แจ้งระดับที่สูงกว่าเขาอะครับ

ปล. พอจะบอกอักษรย่อได้ไหมครับว่าที่ไหน ผมก็อยู่นิคมอุสาหกรรม ระยอง  

ที่อมตะนครครับ ทำเกี่ยวกับบำบัดน้ำ เดี๋ยวจะบอกให้มันลองแจ้ง HR ดูก่อนครับ ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้ก็น่าจะต้องลาออก  

บ ซับฯ ที่ดูระบบฯ ทั้งนิคมหรือปล่าวครับ 10 กว่าปีก่อนเคยทำที่นั่น ดูแลทั้งระบบประปากับน้ำเสีย ตอนนี้ไม่รู้ว่า บ ไหนได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16080
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 18:40
สร้างเฟสปลอม แล้วibไปหาเมียหัวหน้า ทำตัวเป็นบ่างช่างยุ-ฟ้องว่าเห็นอะไรมา รับรองแตก1
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39399
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 18:49
เพื่อนหญิงโทรมาปรึกษาครับ ว่าโดนหัวหน้าที่ทำงานมาเต๊าะมาล้ำเส้น
คือเพื่อนผมเนี้ยทำงานที่นิคมอุสาหกรรม แห่งนึงในระยอง อยู่ระหว่างทดลองงาน เหลืออีก 1 เดือนละ
เรื่องของเรื่องคือ ก็มีหัวหน้าแกมาชวนไปกินนั่นกินนี้ ตอนเย็นมาเซ้าซี้ชวนไปวิ่งด้วยกันงี้ ถ้าเพื่อนผมปฏิเสธก็จะมีอาการฉุนเฉียว โมโห แล้วก็สั่งงานเหมือนลงโทษให้ทำโอที ตอนเย็นๆบางวันก็แวะเข้าไปที่หอเพื่อเอาพวกผลไม้หรือขนมไปให้ (WTF) ตอนแรกเพื่อนผมก็คิดว่าดูแลเหมือนรุ่นพี่ที่จบสถาบันเดียวกันมา หลังๆแม่ม เริ่มไม่ใช่ละ ล้ำเส้น แกก็แก่มีลูกมีเมียแล้ว ตอนนี้เริ่มดูไม่ดีในที่ทำงานละเหมือนเป็นเมียน้อยเค้า ทุกวันนี้มันทำโอทีทุกวันเสาร์อาทิตย์ก็ไม่ได้หยุด เห็นละสงสารมากเลยครับ มันไม่กล้าปรึกษาใครในที่ทำงานเลย เพราะอายุห่างกันเยอะไม่ค่อยสนิทกับใคร
ถ้าเป็นอย่างงี้ต้องแก้ปัญหายังไงครับ พวกผมทั้งคู่ก็ยังเพิ่งเริ่มทำงานที่แรกกัน ถ้าลาออกระหว่างทดลองงานงี้จะดูแปลกๆไหม จึงมาขอคำปรึกษาเพื่อนๆครับ

แค่หัวหน้างาน ไม่ใช่ระดับใหญ่โตอะไรขนาดนั้น น่าจะมีคนที่สูงกว่านั้น ลองแจ้งดูครับ แจ้ง HR ก็ได้

แต่ถ้าเป็นผม สมมุติหัวหน้างานตำแหน่ง แผนก ก็แจ้งระดับที่สูงกว่าเขาอะครับ

ปล. พอจะบอกอักษรย่อได้ไหมครับว่าที่ไหน ผมก็อยู่นิคมอุสาหกรรม ระยอง  

ที่อมตะนครครับ ทำเกี่ยวกับบำบัดน้ำ เดี๋ยวจะบอกให้มันลองแจ้ง HR ดูก่อนครับ ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้ก็น่าจะต้องลาออก  

แจ้งกับหัวหน้าของหัวหน้าแฟน ดีที่สุดครับ หรือหัวหน้าแฟนคุณใหญ่ที่สุดแล้วในโรงนั้น ?  

ใหญ่สุดละครับแต่ มีอีกคนที่ระดับเดียวกันกับเค้าครับ แต่เค้าคิดว่าเพื่อนผมเป็นเด็กเค้าเลยพาลไม่ชอบใจเพื่อนผมครับ สองคนนี้ไม่ถูกกันอยู่แล้วครับ  

การเมืองในที่ทำงานอีกล่ะ ผมล่ะเบื่อ เอาจริงๆไม่ไหวเริ่มหางานใหม่เถอะครับ มันเครียดกับชีวิตปล่าวๆ แล้วทำงานขึ้นตรงกับเค้าโดยตรงแบบนี้ลำบาก ยิ่งถ้าคนนี้เป็นคนรับเพื่อนท่านเข้ามาเองด้วยแล้ว ก็ชัดเจนว่าวัตถุประสงค์คืออะไร
1
0

นักเตะอบจ.
Status: ก็ไม่รู้ซินะ....
เข้าร่วม: 15 Aug 2008
ตอบ: 3687
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 20:12
เสียสละเป็นแฟน เป็นไม้กันหมาให้เพื่อนซักเดือนจนกว่าจะผ่านโปรหรือหางานใหม่ได้
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
ตอบ: 13559
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 20:33
ลองแจ้ง HR ดูครับ เพราะถ้าสายโรงงานเขาจะมีระเบียบค่อนข้างเข็มนะ สอบวินัยดูกล้องถ้าเจอว่าผิดจริงมีโทษถึงให้ออกนะครับ
1
0
SSY
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2020
ตอบ: 1521
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 22:07
เก็บหลักฐานไว้เยอะๆ ครับ เพราะหากวันหนึ่งจำเป็นต้องใช้จะได้มีพร้อม ระหว่างนี้ก็โปรดระวังอย่าให้เกิดลักษณะไม้ซีกงัดไม้ซุง เพียงแค่รอจังหวะสักครู่ก่อนเท่านั้นเอง

ระหว่างนี้ก็ผูกมิตรกับที่ทำงานไว้ให้จงมาก ทั้งในแผนกและนอกแผนก โดยเฉพาะฝ่าย HR และฝ่ายกฎหมายฝ่ายในบริษัท (หากบริษัทไม่มีฝ่ายกฎหมายภายในก็น่าจะมีฝ่ายแรงงานสัมพันธ์) ที่ให้ผูกมิตรไว้แต่อย่าเพิ่งแจ้งเรื่องนี้กับทาง HR/ฝ่ายกฎหมาย แค่ผูกมิตรไว้และพยายามทำให้หัวหน้านั้นเห็นว่าเพื่อนของท่านมีการสื่อสาร "บางอย่าง" กับทางฝ่าย HR/ฝ่ายกฎหมาย

ให้มันเกิดความเคลือบแคลงขึ้นมาก่อน เพราะมันจะช่วยให้หัวหน้านั้นดึงสติถึงสิ่งที่ตัวเขากำลังทำ บางทีอาจชั่ววูบ แต่มันจะช่วยทำให้เขาเกิดความรู้สึกว่า มันไม่คุ้มค่าหากเรื่องราวเลยเถิดไปใหญ่ไปไกลกว่านี้

ผมไม่แนะนำให้เพื่อนท่านหาแฟนหรือพาแฟนไปเปิดตัวอะไรในตอนนี้ อยากให้โฟกัสกับงานมากกว่า เพราะอยู่ในช่วงทดลองงานด้วย

ส่วนที่ว่าลาออกในช่วงทดลองงานนั้น ทำได้ครับ ไม่แปลกอะไร เพราะทุกคนมีทางเลือกไม่เหมือนกัน แต่ถ้าอยากลาออกแล้วลากหัวหน้านั้นลงไปด้วยก็บอกฝ่าย HR ไปว่า ถูกคุกคามทางเพศจากผู้บังคับบัญชา พร้อมหอบหลักฐานต่างๆ นาๆ แต่ปลายทางของเรื่องนี้ก็คือ หัวหน้าอาจได้รับหนังสือเตือนและทำงานต่อไป เพราะส่วนหนึ่งคือเพื่อนท่านลาออกไปแล้ว เหตุจึงไม่จำต้องให้ถึงกับเลิกจ้างไล่ออกอะไร

2
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2007
ตอบ: 731
โพสเมื่อ: Fri Aug 07, 2020 22:31
บันทึกคลิ๊ปกับเสียง ไฟล์ภาพไฟล์เสียงเก็บไว้ กันไว้ก่อนครับ
1
0
ลุ้นอยู่ห่างๆ
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2008
ตอบ: 1363
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 05:50
[RE]ขอคำปรึกษา เพื่อนโดนหัวหน้ามาเต๊าะ
แจ้ง HR ขอลาออก ให้เหตุผล ถูกหัวหน้างานคุกคามทางเพศ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
สิ่งที่หวัง สิ่งที่ทำ สิ่งที่เป็น อยู่ที่ตัวเราเอง...
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel