ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เบนซิน VS ดีเซล
เบนซิน
???
ดีเซล
???
คะแนนทั้งหมด: 115
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2757
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:31
[RE: Mazda 2 ใช้เครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล ดีครับ(แผล่บ)]
ใช้เบนซิล 1.3 มาปีนึงละ ผมว่ามันก็ไม่อืดขนาดนั้นตามประสารถเครื่องเท่านี้

แต่ถ้าเทียบกับดีเซลยังไงก็อืดกว่าอยู่แล้ว ดีเซลเครื่อง1.5 มีเทอร์โบอีก
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2010
ตอบ: 2259
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:50
[RE: Mazda 2 ใช้เครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล ดีครับ(แผล่บ)]
ต้องดูการใช้งานก่อนแหละครับผมว่า ถ้าส่วนใหญ่ขับในเมือง

ผมว่าเบนซินก็พอแล้ว แต่ถ้าขับต่างจังหวัดบ่อยๆ ดีเซลก็น่าใช้ครับ

เพราะแรงกว่า อัตราเร่งดีกว่า ยิ่งถ้าขับความเร็วคงที่ ยิ่งประหยัด

ผมขับท็อปเบนซินอยู่ ก็โอเคมากเลยแหละ ออกมาเกือบสามปีละครับ

ไม่มีงอแง ช่วงออกตัวอาจจะอืดนิดนึง แต่แก้ไขโดยเติม 95 วีพาวเวอร์

อันนี้กดที อัตราเร่งก็มาตั้งแต่ออกตัวเลย แต่ถ้าไหลๆไป 60-70 อันนี้เติมคันเร่งไม่อืดแล้ว กดก็มา

อยากมันส์กว่านี้ก็กด โหมด sport เอา 55555

เบนซินที่ผมใช้ก็ประหยัดอยู่นะครับ ขับในเมืองทุกวัน ก็ได้ 16.8-17 km / ลิตร

สุดท้ายแล้วผมว่าไป test drive ที่ศูนย์เลยครับ ทั้งสองรุ่น

ชอบฟีลเครื่องไหนกว่าก็คันนั้นแหละ แต่รับรองว่ามันส์ตีนทั้งสองรุ่นครับ
1
0
manchester united.

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:52
ผมใช้ตัวเบนซินอยู่ ตอนเทสลองดีเซลแล้วรู้สึกว่าเสียงเครื่องยนต์มันดังกว่านิดหน่อยแถมราคาสูงกว่า เลยเลือกตัวเบนซิน

แต่มาสด้า 2 นี่ปัญหาเรื่องเสียงภายนอกเข้ารถ เสียงฝนโคตรดังเลย ยังกะอยู่บ้านหลังคาสังกะสี555
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 1132
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 10:55
RED_MASK พิมพ์ว่า:
ผมขับตัวเบนซินนะครับ จะเข้า4ปีละ ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย
แต่ในกลุ่มก็มีบ่นกันทั่วไป(ส่วนมากคือปีใหม่ๆนะครับ) ผมชอบที่มันประหยัดน้ำมันนะ แต่ถือว่าอืดพอสมควร
ที่ผมชอบที่สุดคือช่วงล่างครับ รู้สึกมั่นใจมากๆเวลาเข้าโค้งแรงๆ
ปล.ตัวปีใหม่ๆนี่ที่เห็นปัญหาของน้องที่ออฟฟิศนี่คือกระจกมองข้างปิด-เปิดไม่ค่อยได้
แต่อาจจะเป็นบางคันก็ได้นะครับ  

ของผมเป็นครับ เบนซิน 2018 กระจกข้างบางทีก็กางไม่สุด ต้องหมุน 2-3 ที อาจจะเป็นที่เฟืองหรือเปล่า รอเข้าเช็คระยะ จะให้ศูนย์เช็คให้ แต่เห็นในกลุ่มก็มีสอนวิธีแก้เองให้แกะออกมา เอาน้ำมันหยอด แต่ผมขี้เกียจ 555555

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Jun 2009
ตอบ: 825
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:00
ผมใช้ตัวดีเซลนะครับ ปี2016 ขับมาจะแสนโลยังไม่เจอปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์นะครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Aug 2009
ตอบ: 730
ที่อยู่: Trafford, Sir Matt Busby Way, Old Trafford M16 0RA United Kingdom
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:03
เคยขับมาทั้ง 2 แบบครับ (ของพี่ผมเป็นดีเซล ของผมเองเป็นเบนซิน แต่ของผมจะเป็นโฉมปี 2020) ข้อดีข้อเสียแตกต่างกันออกไป จะเล่าให้ฟังเท่าที่สัมผัสและจำได้คร่าวๆนะครับ (ข้อมูลอาจจะไม่เป๊ะมากมายนัก)
- อัตราเร่งเบนซินเหมือนจะเร่งแบบเรื่อยๆ ไม่ทันใจเท่าไหร่ แต่ถ้าเปิดโหมดสปอร์ตหรือเชนเกียร์เองก็พอไหว ในขณะที่ดีเซลนี่ปรู๊ดปร๊าดมากๆ สั่งได้ดั่งใจ เหมือนคันเร่งจะเบากว่า แต่ตีนปลายจะเริ่มเอื่อยๆ (ไม่มีโหมดสปอร์ตนะครับ)
- ประหยัดน้ำมันนี่ให้ดีเซลก่อนเลยครับ ประหยัดมากๆ แถมถังน้ำมันแอบใหญ่กว่า (เติมน้ำมันเต็มถังได้ระยะทางประมาณ 550km) อัตราการประหยัดน้ำมันผมจำเป็นตัวเลขชัดๆไม่ได้ แต่ถ้าเบนซินขับบนทางด่วนแบบรถไม่ติดโดยเฉลี่ยสามารถทำได้ประมาณ 18-20 km/L ยิ่งรถไม่ติดแล้วเลี้ยงความเร็วให้อยู่ระหว่าง 80-100 km/h ได้จะทำได้ถึง 22 km/L เลยทีเดียว ยกเว้น ถ้าเอามันกดโหมดสปอร์ตหรือเชนเกียร์บ่อยๆ น้ำมันอาจไหลเหมือนน้ำได้ 555 (เติมน้ำมันเต็มถังได้ระยะทางที่ 500 km ต้นๆ ไม่เกิน 550 km แถมระยะลดเร็วมากๆทั้งที่ขับได้ระยะทางน้อย)
- เสียงของเครื่องเบนซินเงียบกว่า แต่เสียงของดีเซลจะดังกว่า และยิ่งใช้ไปนานๆจะยิ่งดังขึ้นเรื่อยๆ
- เรื่องของราคาถ้าเป็นโฉมล่าสุด เบนซินมี 5 รุ่น แต่ดีเซลมี 2 รุ่น ตัวท๊อปกับรองท๊อปของเบนซินและดีเซลมีออพชั่นเกือบเหมือนกันทั้งหมด จะต่างกันแค่ล้อและขนาดยางเท่านั้นเองครับ และราคาต่างกันประมาณแสนนึง
- ปัญหาผมไม่สามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้ครับ แต่สามารถเล่าให้ฟังสิ่งที่พบเจอพอสังเขป เพราะรถผมเป็นโฉมใหม่อาจจะยังไม่เจอปัญหามากนัก (ที่เจอเป็นแค่เรื่องเล็กๆอย่างเช่นฝุ่นในจอภาพ) แต่รุ่นเก่าดีเซลของพี่ผมมีปัญหาเรื่องแบตกับ i-stop (ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับพฤติกรรมการขับบวกกับสภาพการจราจรที่ขับบ่อยๆด้วยรึเปล่า)

โดยสรุปคือขึ้นอยู่กับงบ พฤติกรรมการใช้รถ และการใช้ชีวิตประจำวัน ผมขอแนะนำให้ไปลองขับดูก่อนว่าพฤติกรรมการขับของเราเหมาะสมกับเครื่องยนต์แบบไหน
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7900
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:12
cx-5 diesel

ใช้ดีอยู่ครับ แต่ระบบช่วงล่างสู้รถยุโรป 20 ปีก่อนยังไม่ได = ="
1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1121
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:17
ผมใช้ดีเซล4ประตูรุ่น2015ล็อตแรกครับ(พ่อเห็นบอดี้รถในงานมอเตอร์โชว์แล้วบังคับให้จองเลย 55)
ล๊อตนั้นเจอเครื่องสั่นที่ประมาณ5-6หมื่นโลเกือบทุกคน(ผมเจอเครื่องสั่นบนทางด่วน ยังดีที่ตอนนั้นโดนใกล้ๆศูนย์ณ ระนอง เลยรีบลงไปเข้าศูนย์ด่วนๆ 55) แต่หลังจากที่มีจม.มาสด้าเรียกลงโปรแกรมใหม่ก็แทบไม่เจอคนบ่นเลยนะครับ

ข้อดีที่ผมรู้สึกคือขับสนุก ข้างในดูสปอร์ตกว่าเจ้าตลาด แต่รำคาญเรื่องแบตกับระบบi-stopครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1174
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 11:39
ผมใช่ mazda 2 ตัวดีเซลครับ

สองวันก่อนได้ลองขับตัวเบนซิน

จะบอกว่าใช้ดีพอๆ กัน แต่เวลาเร่งแซงไม่ค่อยมั่นใจ อัตรา 40 - 120 ช้ากว่าดีเซลครับ ผมว่าใช้ตัวดีเซลจะดีกว่าครับ
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 2339
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 12:24
เบนซินจะอืดกว่าเพราะเครื่องมันแค่ 1.3ครับ ก็จะเกาะๆกับพวก yaris march. ส่วนดีเซลเครื่อง 1.5 อัตราเร่งจะเกาะๆกับพวก vios city almera

ตัวดีเซลจะมีปัญหาเครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้นเพราะเขม่าอุดตันสะสมครับ จริงวิธีแก้ง่ายๆคือใช้น้ำมันดีๆหน่อยแล้วก็ขับรอบสูงนานๆบ่อยๆครับ(เช่นว่าขับความเร็ว100-120ขึ้นไปแช่นานๆหน่อย)
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 3032
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 12:54
LittleFinger พิมพ์ว่า:
RED_MASK พิมพ์ว่า:
ผมขับตัวเบนซินนะครับ จะเข้า4ปีละ ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย
แต่ในกลุ่มก็มีบ่นกันทั่วไป(ส่วนมากคือปีใหม่ๆนะครับ) ผมชอบที่มันประหยัดน้ำมันนะ แต่ถือว่าอืดพอสมควร
ที่ผมชอบที่สุดคือช่วงล่างครับ รู้สึกมั่นใจมากๆเวลาเข้าโค้งแรงๆ
ปล.ตัวปีใหม่ๆนี่ที่เห็นปัญหาของน้องที่ออฟฟิศนี่คือกระจกมองข้างปิด-เปิดไม่ค่อยได้
แต่อาจจะเป็นบางคันก็ได้นะครับ  

ของผมเป็นครับ เบนซิน 2018 กระจกข้างบางทีก็กางไม่สุด ต้องหมุน 2-3 ที อาจจะเป็นที่เฟืองหรือเปล่า รอเข้าเช็คระยะ จะให้ศูนย์เช็คให้ แต่เห็นในกลุ่มก็มีสอนวิธีแก้เองให้แกะออกมา เอาน้ำมันหยอด แต่ผมขี้เกียจ 555555

อาการเดียวกับน้องที่ออฟฟิศเลยครับ ไปที่ศูนย์เค้าบอกว่าเป็นกันเยอะมากๆ
ตอนนี้รออะไหล่กันหลายคันเลยครับ
2
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 29 Jan 2010
ตอบ: 3225
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 15:34
Diesel โคตรประหยัด ถ้าอยากเซฟน้ำมันจัดเลยครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 1193
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 16:07
Mazda 2 ใช้เครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล ดีครับ(แผล่บ)
ผมใช้เบนซินนะมา5ปี ประหยัดครับผม ยิ่งขับตจว.ชิลไปอีกกกกกกก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel