ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5502
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 21:20
ถูกแบนแล้ว
[RE: เรียนโท ภาษาอังกฤษต้องดีระดับไหนครับ]
ของผมอังกฤษล้วนตั้งแต่สัมภาษณ์ เรียน เปเปอร์ ธีสิส ทั้งหมดเลย ทดสอบตั้งแต่แรกแล้วตอนสัมภาษณ์
พอเข้าไปได้ ก็ต้องเรียนตัวภาษาอังกฤษเพิ่มอีกเพื่อเบสภาษาให้แน่นกว่าเดิม ผมว่าท่านอย่าพยายามหนีเลยมันไม่พ้นหรอกการจะเรียนระดับนี้ควรได้พอประมาณนะครับไม่งั้นศัพท์เทคนิคต่างๆจะใช้กับเขาลำบากมาก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2020
ตอบ: 982
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 21:21
[RE: เรียนโท ภาษาอังกฤษต้องดีระดับไหนครับ]
ระดับ academic เขียน อ่าน งานเชิงวิชาการได้
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 252
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 21:38
เรียนภาษาก่อนเรียนโทครับ

ยังไงภาษาอังกฤษผมว่าสำคัญกว่า ผม toeic 935 ietls 7 เขียนกับพูด ผมได้แค่ 6
กำลังจะไปต่อโทที่อังกฤษเดือนหน้า ซึ่งคะแนนผมผ่านเกณไม่ต้องเรียนภาษาเพิ่ม
แต่บอกตามตรงว่าผมเครียดกับภาษามากโดยเฉพาะการเขียน ผผมอยากไปเรียนเพิ่มมากเลย
กลัวจะเขียน paper ไม่ดีอะไรแบบนั้น เอาจริงๆช่วงนี้แม้แต่การฟังผมก็เริ่มแพนิคไปด้วยละว่าจะฟังเค้าไม่ทันนู่นนี่

ส่วนนึงที่อยากมาเรียนตปท.เพราะอยากเก่งภาษาขึ้นอีกนี่แหละ อยากให้มันเหมือนภาษาไทยไปเลย อยากจะกล้าเรียกตัวเองว่าใช้ได้ 2 ภาษาอย่างเต็มปาก ถ้ามีเป็นไปได้ก็อยากได้ภาษาอื่นเพิ่มอีก ผมว่าภาษามันเปิดโลกใบใหม่ของเราไปเลยอะ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 1915
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 22:15
ตอบแบบง่ายๆ ก็ อ่านออก เขียนได้ (เขียนแบบภาษาเขียน)

อ่านไม่ออก ก็ฝึกท่องจำศัพท์ให้เยอะๆ

เขียนไม่ได้ ก็พยายามเข้าใจเรื่อง tense เรื่องคำเชื่อม เรื่อง idiom (สมัยนี้ดีหน่อย มีแอป มีเวป ในเน็ตพอช่วยได้ ยิ่ง grammary นะ ยิ่งโคตรดี ช่วยให้งานเขียนโปรขึ้นมากเลย แต่เสียตังค์ใช้นะ)
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2853
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 22:15
แล้วแต่ ม.และคณะมั้งครับ

ที่ผมเรียนใครสอบไม่ผ่านต้องไปเรียนเพิ่มคอร์สสั้นๆ

สุดท้ายทำเปเปอร์ Thesis ต้องพึ่งภาษาอังกฤษในการทำรีเซิสอยู่ดี คณะผมหาแต่ของไทยทำงานลำบากนิดนึงเวลาอ้างอิง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 28 Feb 2006
ตอบ: 1813
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 22:21
ผมได้ Ielts overall 6.0 (คณะต้องการ6.5)
ยื่นสมัครไป ปัจจุบันเรียนคอร์สปรับพื้นฐานอยู่ครับ (ปีนี้ออนไลน์)
ชิวๆดีนะ ได้ฝึกเขียน Research / ฝึก Seminar / เหมือนเป็นวิชาเตรียมเรียนป.โท มากกว่าเรียนภาษาอีก

เท่าที่เคยยื่นใบสมัครด้วยคะแนน IELTS
ถ้าใน UK 6.0 นี่ได้เกือบหมด แต่ต้องเรียนปรับพื้นฐาน (ถ้า6.5+ก็เรียนได้เลย)
แต่ยุโรปอื่นๆคือ Request 6.5-7.0 เท่านั้นครับ ส่วนมาก ส่งไปคือโดน reject หมด
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7900
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 22:30
สำหรับผมนะ ก่อนไปเรียนต่อ เอาภาษาก่อนดีมั้ยครับ

ถ้าอุปสรรคภาษามากขนาดนี้ ป โท ของคุณ คุณภาพจะระดับไหน

ผมไม่ได้ดูถูกนะ แต่พูดจริงๆจัง หลาย ม ออกหลักสูตรเหมือนเน้นหาเงินเลย

ยิ่งสมัยนีถ้า Toeic 700 ยังไม่ถึงนี่ ผมว่าทำงานยากเหมือนกันนะ
1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 93
โพสเมื่อ: Wed Aug 05, 2020 22:41
[RE]เรียนโท ภาษาอังกฤษต้องดีระดับไหนครับ
ตอบในฐานะคนที่กำลังเรียนโทที่อังกฤษนะครับ อยากบอกว่าเรื่องภาษายังไงก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ ทั้งประชุม เขียนเปเปอร์ ทำข้อสอบ ไหนจะเรื่องใช้ชีวิตประจำวันอีก ต่อให้เราอยู่แต่กับเพื่อนคนไทย ยังไงมันก็หนีไม่พ้นอยู่ดี

ส่วนคะแนนนั้นขึ้นอยู่กับมหาลัยที่คุณเลือก แต่ส่วนตัวถ้าจะเอาให้รอดผมมองว่า IELTS อย่างน้อยประมาณ 5.5-6.5 กำลังดีครับ (บางที่อาจจะเอาสูงกว่านี้ แต่เรียนปรับภาษาได้) หรือถ้าท่านจบหลักสูตรอินเตอร์มา มหาลัยบางที่ก็อาจจะไม่ต้องใช้คะแนน IELTS ครับ

อีกอย่างที่อยากบอกคือเรื่องภาษาอังกฤษมันฝึกกันได้ครับ อย่าไปกังวลมาก แรกๆมาอาจจะยังไม่คล่อง แต่พออยู่ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ชิน พยายามเข้าสังคมบ่อยๆ พูดคุยบ่อยๆ มันจะคล่องไปเองครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย footballfanatics เมื่อ Wed Aug 05, 2020 22:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status: ก็ไม่รู้สินะ
เข้าร่วม: 11 Feb 2009
ตอบ: 1313
โพสเมื่อ: Thu Aug 06, 2020 07:13
ถ้า CU-tep อยู่ที่ประมาณ 38-45-60-75 / 120 สเกลประมาณนี้ ขึ้นอยู่ครับคณะสาขาที่เรียนครับ
*ถ้าจำไม่ผิด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel