ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 02:30
[RE: ยาพยาธิ ไม่รู้ว่ามีพยาธิหรือไม่มี กินได้มั้ย]
T.LAW พิมพ์ว่า:
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
Pemberton พิมพ์ว่า:
ได้ ผมกินทุกปี ถ้ากินอาหารดิบตอนไปก็แจ้งเภสัชด้วยเขาอาจจะให้เพิ่มอีกตัวนึง  

ไม่แนะนำนะครับ ถ้าไม่มีอาการอะไร ไม่แนะนำเลยให้ซื้อยาถ่ายพยาธิมากินเอง เผลอๆ เชื้อขึ้นสมองด้วยครับ  

ผมเคยสงสัยในเรื่องนี้เหมือนกัน แต่หาข้อมูลได้ยาก แต่ก็เคยอ่านบล็อคของหมอท่านนึง

http://visitdrsant.blogspot.com/2012/11/blog-post.html?m=1

สรุปว่า cysticercosis เนี่ย มันเกิดขึ้นได้จากคนกินไข่พยาธิ หรือขย้อนปล้องเข้ากระเพาะ(ตามทฤษฎี)

ส่วนจากการซื้อยากินเองเนี่ย คิดว่าไม่น่าเกี่ยว

ไม่รู้ว่ามีข้อมูลจากงานวิจัยหรือรายงานฉบับไหนไหมนะ  

ก็ต้องเรียนตามตรงว่า ตอนนี้โรงเรียนแพทย์ยังสอนแบบนั้นอยู่ครับ ว่าการกินจาถ่ายพยาธิมั่วซั่วทำให้เกิด cysticercosis ได้ ผมขอเวลาวันนึง เดี๋ยวจะอ่านเพิ่มเติมมาให้นะครับ
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 12482
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 05:14
[RE: ยาพยาธิ ไม่รู้ว่ามีพยาธิหรือไม่มี กินได้มั้ย]
เคยถามเภสัช ผมกินแบบ คืนละ 2เม็ด 3คืน

6เดือนกินครั้ง
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เผด็จการจงพินาศ ประชาราษฎ์จงเจริญ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 881
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 14:36
ยาพยาธิ ไม่รู้ว่ามีพยาธิหรือไม่มี กินได้มั้ย
วงจรชีวิตของตืดหมูต้องอาศัย Host 2 ชนิดจึงจะสามารถแพร่พันธุ์ได้คือ
1 คน ซึ่งเป็น Host ที่ตัวเต็มวัยอาศัย(Definitive host)​ ขอเรียกว่าระยะ Adult
2 หมู เป็น host ที่ระยะที่ตัวอ่อนที่ฟักจากไข่อาศัย(Intermediate host)​ ขอเรียกว่าระยะ cyst

เมื่อ adult โตเต็มวัยจะสร้างข้อปล้องแล้วสลัดหลุดออกมากับอุจจาระซึ่งประกอบไปด้วยไข่หลายแสนใบปนออกมา แล้วเมื่อหมูมากินไข่จากอึคนแล้วตัวอ่อนมันจะวิ่งไปเจริญเติบโตที่กล้ามเนื้อหมู สร้างเป็นระยะ cyst(เม็ดสาคู)​ขึ้น
เมื่อคนกินเนื้อหมูจะได้รับ cyst ซึ่งจะเจริญเป็น Adult ในลำไส้คนต่อไป

ความเข้าใจผิดมายาวนานหลักๆก็คือเรื่องการกินเม็ดสาคูที่ปนเปื้อนในเนื้อหมูจะทำให้วิ่งขึ้นสมองซึ่งไม่จริง มันจะเจริญไปเป็น adult ในลำไส้ต่างหาก

ประเด็นที่ได้ถกเถียงกันข้างต้นว่ากินยาถ่ายพยาธิมั่วจะทำให้พยาธิตกใจจนคายลูกหลานออกมาแล้วเกิดไชขึ้นสมอง ตรงนี้ยังไม่เคยมี case report นะครับว่าเกิดขึ้นได้จริง เป็นแค่จินตนาการเท่านั้น

จากรูปของ CDC จะเห็นว่าการที่คนไปกินผักหรืออะไรก็ตามที่ปนเปื้อน "ไข่จากอุจจาระของคน" เองนั่นแหละคือสาเหตุการเกิดตืดขึ้นสมองหรือไปฝังตัวตามกล้ามเนื้อเช่นเดียวกับที่หมูเป็น

ประเด็นการทานเนื้อหมูดิบนั้นมีเชื้อแบคทีเรียที่ผมว่าน่ากลัวกว่าตืดหมูมากคือ Streptococcus Suis
ซึ่งทำให้เกิดไข้เยื่อหุ้มสมองอักเสบและหูดับถาวรได้ครับ

[img][/img]

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย TAKAMURA เมื่อ Sun Aug 02, 2020 14:38, ทั้งหมด 3 ครั้ง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel