ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3407
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:28
[RE: เบื่อคนรู้จักทักมายืมเงิน]
ผมก็โดนบ่อยเหมือนกัน แต่ผมให้ยืมไม่เกินหลักหมื่น
ถือว่าจ่ายเงินดูสันดานคนด้วยไปในตัว ใครยืมแล้วคืนตรง
คืนครบผมถือว่าคนนั้นใช้ได้ ถ้าอิดออดก็รู้ละว่าคนนี้
ควรตัดออกไปจากชีวิตส่วนนึงผมโชคดีตรงที่ไม่ค่อย
เดือดร้อนเรื่องเงินทองมากเงินที่ให้ยืมได้ก็อยู่ในขอบเขต
ที่ไม่กระทบกับชีวิตผม

ถ้าใครมายืมหลักแสนนี่แทบไม่เคยให้เลย แถมผมบอกเลยว่าทำสัญญาด้วยนะ จะมาอ้างเรื่องมิตรภาพความคุ้นเคยกับผม
ผมไม่ให้อ่ะถ้าจะยืมเป็นแสน ผมถือว่าถ้าตั้งใจจะคืน
แค่กระดาษแผ่นเดียวทำไมไม่กล้าเซ็นต์

แต่มีครั้งนึงที่ผมเคืองมาก เพื่อนผมนี่แหละมาขอยืม เพื่อนที่
คบกันมานานด้วย มันขับรถชนคนแล้วจะจ่ายค่าทำขวัญ
ไม่มีเงินสดเลยจะขอยืมก่อน ไอ้เราก็เห็นเป็นเรื่องฉุกเฉิน
ไม่ถามมากโอนให้เลย หลังจากนั้นพอมันเคลียร์เรื่องจบ
วันถัดมาผมก็มานั่งคิดว่าทำไมเพื่อนผมคนนี้มันต้องยืมผมวะ
คือปกติมันก็ไม่ได้เป็นคนขัดสนอะไร การงานก็มั่นคง
ที่บ้านก็มีฐานะอยู่เหมือนกัน แล้วคุยกันเรื่องการวางแผน
ลงทุน จากที่รู้มันก็มีเงินก้อนที่เป็นเงินเก็บอยู่บ้างนี่หว่า
ทำไมเงินแค่ไม่กี่หมื่นถึงกับต้องยืมผมด้วย จริงๆแล้วมันมี
ปัญหาเดือดร้อนอะไรหรือเปล่า ก็เลยไปถาม
สรุปแมร่งไม่ได้เดือดร้อนอะไรเลย คือมันวางแผนการใช้เงินไว้
ว่าเดือนนึงปันส่วนมาใช้กับเรื่องลงทุนเท่าไหร่ ใช้จ่ายเท่าไหร่
ที่เหลือให้แฟนเก็บไว้ ผมแบบอ้าวเชี่ยละมึงไม่ขอแฟน
เอามาจ่ายฉุกเฉินก่อนอ่ะ มันบอกไม่อยากบอกแฟน
บอกพ่อแม่ กลัวคิดมากกัน ผมก็แบบเหตุผลเชี่ยไรวะเนี่ย
แล้วเงินเก็บมึงอ่ะมึงไม่เอามาใช้ก่อนหรอ แมร่งบอกมันวางแผนไว้หมดแล้ว ไม่อยากให้มากระทบแผนเก็บเงินมัน
เดี๋ยวเงินเดือนออกมันจะโอนคืนให้ ผมนี่โกรธเลยแบบตรรกะอะไรของมึงวะเนี่ย แฟนมึงพ่อแม่มึงกลัวเขากังวล มึงเลยมาบอกกุก่อนเนี่ยนะ แล้วจริงๆมึงก็ไม่ได้ไม่มีนิแต่มึงก็ยังมายืมกุเนี่ยนะ แมร่งตอบมาว่ามันเห็นว่าผมไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเงิน
เล็กน้อยแค่นี้ก็เลยขอยืมก่อนเดี๋ยวยังไงมันก็คืนอยู่แล้วสิ้นเดือน ผมนี่อย่างโกรธเลย ใช่กุไม่มีปัญหากับการที่มึงยืมเงิน
กุแค่นี้ แต่กูมีปัญหากับการที่มึงคิดถึงแต่ตัวมึงเอง ไม่ได้คิดถึงกุเลย ผมบอกมันเลยว่ามึงไปขอเงินเมียมึงมาคืนกุเลย
เลือกเอาว่าจะคืนหรือตัดเพื่อนกัน สรุปมันก็ไปขอเงินแฟน
มาคืนผม หลักจากนั้นมันไม่เคยเอ่ยปากเรื่องเงินกับผมอีกเลย
จะว่าผมใจแคบก็ได้ แต่เวลาเดือดร้อนมายืมเราจริงๆ
เราก็ไม่ค่อยเรื่องมากนะโอนช่วยเหลือเบื้องต้นไปก่อน
แต่คนที่มายืมต้องเดือดร้อนจริงๆดิ เราเองถ้าไม่จนตรอก
เราไม่เคยเอ่ยปากขอรบกวนใครเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Vitas เมื่อ Sat Aug 01, 2020 19:36, ทั้งหมด 3 ครั้ง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23299
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:33
[RE: เบื่อคนรู้จักทักมายืมเงิน]
ให้ยืมเงินเป็นการลงทุนอย่างนึง ถ้าไม่สามารถหาประโยชน์จากคนนั้นได้ จงเมิน
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 29 Jul 2007
ตอบ: 3407
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:44
เพื่อนผมประจำเลยครับ เพื่อนสมัยมหาวิทยาลัย ทักมายืมเงินบ่อยมาก ทั้งที่บางคนบ้านรวยกว่าผมอีก ผมแค่มำอาชีพส่งอาหาร แต่ทักมายืมกันจัง
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9302
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:44
เบื่อคนรู้จักทักมายืมเงิน
ถ้าไม่ใช่คนในครอบครัวหรือแฟน ผมไม่ให้ยืมเลยครับ แม้แต่เพื่อนสนิทก็เถอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 2304
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 22:13
koratdevil พิมพ์ว่า:
โปรไฟล์ผมก็ได้เป็นคนมีเงิน ผมเปิดร้านสักลาย แถมเลี้ยงลูกคนเดียว รถยนต์ก็ไม่มี มอไซด์ก็ไม่มี ยิ่งมาเจอช่วงโควิท ร้านโดนสั่งปิด ลูกค้าก็ประหยัดเงินมากขึ้น ไม่ค่อยมาต่อลาย

และที่เกลียดมากที่สุด 10-20ปี ไม่เคยทัก พอเดือดร้อน ดันทักมายืม แล้วใครมันจะอยากให้ยืม ขนาดคนใกล้ๆยืมกันยังยากเลย อยากจะด่าจริงๆ

ส่วนตัวถ้าผมเดือนร้อนจริงๆ อะไรเป็นสมบัติผมขายหมดอ่ะ คำว่ายืมจะไม่ออกจากปากผมแน่ๆ ล่าสุด 2 ราย เอาเรื่องลูกป่วยมาอ้าง เลยให้ยืม ทุกวันนี้ก็ยังไม่คืนเงิน

นอกเรื่องคับ มีเพจ หรือ ไอจี มั้ยคับ ทางร้าน จะได้เข้าไปชมคับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2006
ตอบ: 2458
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 23:35
ความคิดเขาซับซ้อน อยากได้เงินทำไงดี ไปขอ A ดีกว่า

แต่ขอ เขาคงไม่ให้ เอาเป็นว่า พูดว่าขอยืม

แต่เขาก็อาจไม่ให้อีก งั้นเราแต่งเรื่องดีกว่า

มีปัญหาชีวิต อย่างนั้นอย่างนี้

คนนี้ดูจิตใจดี งั้นเราคบไว้เพื่อหลอกเอาตังดีกว่า

คนนี้เป็นหนี้ซะแล้ว งั้นก็หาประโยชน์ไม่ได้ หลอกเอาตังไม่ได้ เราเลิกคบดีกว่า
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 12476
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 05:19
ยืมผมไม่คืนซะคน ผมคิดว่าทำบุญ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel