ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: #COYS
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 511
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:22
ครั้งแรกในชีวิตขับเวฟไปกลับ สมุทรปราการ - เชียงใหม่ (นอนลำปาง)
เปิดประสบการณ์ให้กับชีวิตตัวเอง
.
ขับเวฟไป-กลับ
จากสมุทรปราการ-เชียงใหม่
ระยะทางรวม - 1537km
ค่าน้ำมัน - 550 บาท (ตลอด 3 วัน)
ค่าที่นอน - ฟรี
ค่ากินทั่วไป - 800 บาท (ตลอด 3 วัน)
ในส่วนของการเตรียมพร้อมนั้นรถเดิมๆครับเปลี่ยนสเตอร์รถเป็น 14/34 กับน้ำมันเครื่อง 10-30 (มารู้ทีหลังว่าไม่ควรใช้เพราะทนความร้อนได้น้อย) ความเร็วที่ใช้ในการขับคือ 80-100 รถมันไหวแค่นั้นครับลากต่อไม่ไหวแล้ว ส่วนน้ำมันเครื่องขากลับเปลี่ยนมาใช้ 10-50 ทนความร้อนได้ดีมากยิ่งขึ้น ซึ่งเราสามารถทำความเร็วได้ 90-100 ตลอดทางได้
แม้ทริปนี้จะไม่เป็นไปตามแพลนที่วางไว้ เนื่องจากความล้าของตูดที่นั่งอยู่บนเบาะราวๆ 10-13ชั่วโมงต่อวัน จึงทำให้ต้องถอยทัพกลับมาตั้งหลักใหม่และไว้โอกาสหน้าจะกลับไปแก้มืออีกรอบ (แต่ไม่ใช่เวฟแน่นอน5555)
#อย่าหาทำ
#ครั้งแรกและครั้งสุดท้ายของการขับเวฟเที่ยวทางไกล

วันที่1 และวันที่ 3 เรียนตามตรงว่าขับรถกลับอย่างเดียวเลยครับไม่ได้แวะไหนเลยครับนอกจากปั้มเพื่อเติมน้ำมันและพักผ่อน

จะขออนุญาต review วันที่ 2 ครับที่เป็นวันเที่ยวครับ
วันที่ 2 ของการเที่ยวคนเดียวที่ภาคเหนือ

เริ่มเช้าด้วยการขับไปวัดพระธาตุหริภุญชัยออกตั้งแต่7โมงเช้าครับไปถึงราวๆ 8 โมงนิดๆเป้าหมายหลักที่ผมขับไปจริงๆคือไปกินข้าวซอยร้านที่อยู่ข้างวัดครับ ไม่ว่าผมจะไปสักกี่ครั้งก็จะแวะที่ร้านนี้เสมอ(ส่วนตัวชอบมากครับ)

หลังจากที่กินข้าวซอยเต็มที่แล้วก็นั่งพักชมบรรยากาศในตัววัดพระธาตุหริภุญชัยจนประมาณ 10 โมง
ผมก็ตัดสินใจเลือกหาร้าน cafe เพราะไม่อยากขับรถไกลครับ จำได้ว่าเคยเห็นร้าน cafe แถววัดอุโมงค์ชื่อ No.39 ซึ่งตอนนั้นร้านนี้พึ่งเริ่มทำและเปิดให้บริการได้ไม่ถึงเดือนดี จำได้ว่าบรรยากาศค่อนข้างดีมากครับเลยคิดไว้ว่าจะไปนั่งเล่นสักหน่อย

ขับผ่านมาเจอระหว่างทางสวยดีครับมุมนี้จะอยู่บริเวณร้าน Fernpresso at lake เป็นอีกร้านที่น่านั่งเล่นมากๆครับ บรรยากาศดีนักท่องเที่ยวไม่ค่อยเยอะมากครับ

มาถึงร้าน No.39 ก็ลาเต้ร้อนชักแก้วครับแล้วก็นั่งชมบรรยากาศไปยาวๆเลยครับเนื่องจากวัยรุ่นเยอะมากนั่งได้ไม่มีเบื่อเลยครับ

เสร็จจากร้าน No.39 ก็จำได้ว่าเคยดูชื่อของคุณภูริเคยทำคลิปพาไปที่ cafe แถวแม่กำปองชื่อว่า โซชิลล์ coffee แน่นอนครับค้นหาแผนที่แล้วรีบไปทันทีครับ เพราะมั่นใจได้ว่าคนน้อยแน่ๆครับ ไปถึงก็เป็นตามคาดครับ บรรยากาศโคตรของโคตรดี เงียบสงบ เหมาะแกการมาพักผ่อนมากๆ ส่วนรายละเอียดลองค้นหาชื่อร้านตามที่ผมบอกได้เลยครับ

อันนี้เป็นภาพจุดชมวิวระหว่างทางครับ จุดชมวิวนี่จะอยู่ตรงอุทยานแจ้ซ้อนครับ ของจริงสวยมากๆครับวิวข้างล่างคือเมืองลำปางครับ

edit : เพื่อเพิ่มเติมข้อมูลต่างๆครับ ตอนแรกเขียนไว้เรียบร้อยแล้ว แต่ติด emoji ที่มาจากพวก facebook เลยทำให้ข้อความตอนแรกที่ทำไว้หายหมด

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านครับ
ผมยินดีให้คำแนะนำสำหรับคนที่ต้องการจะเดินทางไปครับโซนภาคเหนือด้วยรถมอไซค์ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย HumanError เมื่อ Wed Jul 29, 2020 18:51, ทั้งหมด 3 ครั้ง
233
0
หากโดน 397 เรื้อน จะถูกแบน
Aenan , Arsenolia , สมัครช่วงโควิด , herdez , AngryBrids , Pang_1pt , Kickits , TradingYesterday , obuffhill , white valentine , Naiz , sukiojenny , armz14 , Plz , P4NG , Mr.Paulo , Lowlite , MDG , Liverrapper , nofaint07 , GoTTaMa , JKJ , rpbaby , e-ta-bar , mapa , EssentiaL , peace , oreocheez , YONATDOM , toodtoo , อ่อนต่อโลก , กวนอูออกศึก , Charlie_ , nutda , สำรวย , 9276 , Manatsawee , Xpandom , KingBoB-Z- , bankiggs , taopromd , Believe , ichimaru41 , Vegaz , Silence , brrless , FernandezSuso , kidorange41 , เวลาว่าง , ibazashi , การียอง , Quinine , Therdsak , Gig , Red_Carpet , CLASSI9C , M I L D , pukeblood , ตี๋ , ป้าๆเพิ่มข้าว , Roman-Abramovich , PdmzCH , THEARTICLE , อาร์ทตัวมั่ว , Penguinz , อิไซกูนิ , Apipoo18 , NonCoffee , CoNSciOuS , ไก่ริมน้ำปิง , el_phoenix , @PHAROH@ , PLATOON , domezr , ail2knight , คนป่าฮาเฮ , chin chingrai , IcedMocha , kitpokkrong , zerpenteer , Kmnw , SearchMan555 , MattriiiX , Lonely Kop , SuperBigGunner , แล้วแต่ , XeathG , กอไก่ , Shevchenko 07 , TravisTheDrummer , beatzaza789 , GD_The09 , kerkik , iMacros , มือดีพระนคร , GUllSDlOV , กังฟูแพนด้า , Tempus , สูงสุดคืนสู่สามัญ , ปมต. , giggee_kung , oxzaa999 , nutsoy8za , เด็กวัด , DEA Agent , สุดยอดครับทุกท่าน , batbatmaru , zocket00 , Mr.Lafa , aeye , AgpaD , Discplay , fetusun , hiddentrack , w0nderfulz , KopToday , bemainorr , อ่านแล้วยิ้มด้วยนะ , สแมว , Refrigerator , LoCkDown , excaliburruz , nuni_es , SMLXL , tigernu51 , Park Yoo Hwon , GEHRMAN , IN2THEWEED , jotarokaga , CM_PUNK_BITW , ซาบุสะ , ReiNDeaR , `Dou|3|e~Up` , woon , พ่อมดเมอร์ลิน , AxelaZ , ZARD , newzobiz , TopPuPu , ZeMariaGuti , Taker , ICHITHEKILLER , #23 , number20 , SAIBA!! , lampardm , รักเมีย รุ่น 1 , ozneb , SixSaint , Armenal , Allez Les Bleus , cybernet , piyakun , kALuMMa , มิตรภาพติดปีก , chk_incognito , bigblue_ce , Ezreal , ไซมึ้งชวยเซาะ , Inferno1 , Reaw_Master , The Kop and The T Rex , prapart2000 , Ksdksd , SomchaiK MUFC.7 , Liverpool @ CNX , พี่เสี่ย , froamps , Rintaro , JBx , FatX , Benda555 , Trapmoneybenny , DeathLifez , MANGJUI16 , manmoomoo , Divine rapier , oN-B• , Kinetics , gutakky , Jürgen , ผมเป็นคนชอบJET , Broccoli , นักบอล อบต. , foolsoul , gunglo , I am LiverBirD , Fat boy slim , American-dream , คาซึคาเบะ , sophon_chuto , B-be Berriez'z , Rifleman , Pong Ji-Sung , Suoui , toeyza , bennett , Umeshu , Scouseland , Sure , ซ่าส์ , iohmcstu , Sayote , pstp , FunDev , JIMMYBOY , Toruk Mukto , BeamMB , pkkop14 , itsara , RzOno , zolemzetel , โอ๊ดซากี้Xสังคังแมน , Yor.D.Wut , satada , kuiaeae , PRudd , ติ่มซำ , Romanticboy , Empfinz , jene , คุโรชิโร่คุง , SamingBP , swappp39 , Mandj , Pablo Escobar , Meticulous , itim_na , Luxxusjr , Lanoline , Pairatzz , Caroline , TTFL
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 19 Aug 2009
ตอบ: 5603
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:24
[RE]ครั้งแรกในชีวิตขับเวฟไปกลับ สมุทรปราการ - เชียงใหม่ (นอนลำปาง)
ลงรายละเอียดซักหน่อยก็ได้ครับท่าน

edit หลัง จขกท ลงรีวิวครบ

น่าไปเที่ยวมากครับ ชอบมาก บรรยากาศเขียวๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย THEARTICLE เมื่อ Wed Jul 29, 2020 19:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: อยู่เพื่องาน ทำเพื่อเงิน
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1059
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:25
ครั้งแรกในชีวิตขับเวฟไปกลับ สมุทรปราการ - เชียงใหม่ (นอนลำปาง)
ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 12640
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:25
[RE: ครั้งแรกในชีวิตขับเวฟไปกลับ สมุทรปราการ - เชียงใหม่ (นอนลำปาง)]
เป็นการรีวิวที่สั้นที่สุดเท่าที่เคยเจอ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2013
ตอบ: 10030
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:27
[RE: ครั้งแรกในชีวิตขับเวฟไปกลับ สมุทรปราการ - เชียงใหม่ (นอนลำปาง)]
มีจุดวาปตรงบางปูป่าวครับ หยอกๆนะ แวะเติมน้ำมันกี่รอบครับเนี่ยสุดจริง
แก้ไขล่าสุดโดย maggilek เมื่อ Wed Jul 29, 2020 17:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11198
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:29
ขอรีวิวยาวๆเลยครับ ผมติดตามอยู่ คิดไว้ว่าจะซัดคลิก 125 ไปเชียงใหม่อยู่ เปลี่ยนเบาะนุ่มๆมาละ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 13753
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:30
เลื่อนมาดู 2 รูป เอ้า จบแล้วหรอ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Iniesta is the best player football in my life.
เข้าร่วม: 26 Oct 2013
ตอบ: 1113
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:31
ผ่านตรงเขื่อนขุนตาลด้วยไหมครับ ตรงนั้นอันตรายสุด ๆ ๆ ..

1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5394
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:31
ไอ้เราก็นึกว่าจะมาเป็นไดอารี่ แต่แบบอีหยังวะ
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10870
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:32
XeathG พิมพ์ว่า:
ขอรีวิวยาวๆเลยครับ ผมติดตามอยู่ คิดไว้ว่าจะซัดคลิก 125 ไปเชียงใหม่อยู่ เปลี่ยนเบาะนุ่มๆมาละ  

นุ่ม ยังไง ก็ไข่ชา ครับท่าน ถ้านั่งนานๆ

ผมคิดว่า ถ้าไปกับมอไซต์ เน้น จอดบ่อยๆ ค่ำไหน นอนนั่น

กลางคืนไม่ปลอดภัย เน้นวิ่งช่วงกลางวัน
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20165
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:32
มาถึงได้ เพื่อเที่ยวก็ยอมใจละครับ
1
0
นักเตะอบต.
Status:
ตอบ: 2102
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:38
[RE]ครั้งแรกในชีวิตขับเวฟไปกลับ สมุทรปราการ - เชียงใหม่ (นอนลำปาง)
ค่าที่นอนฟรี
นี่คือนอใหนบ้างครับท่าน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:38
เจ้าของมู้พึ่งถึงบ้านขอนอนก่อนเดี๋ยวมารีวิวต่อใจเย็นๆ กันก่อน
3
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 5862
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:40
ยอมใจ

ผม Rebel 500 จะไปลำพูน

ยังคิดแล้ว คิดอีก
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Wed Jul 29, 2020 17:51
สั้นได้ใจ 555

1,500 กิโลเมตร แม่งโคตรบ้าเลยท่าน 555
แก้ไขล่าสุดโดย tonglovedt เมื่อ Wed Jul 29, 2020 17:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel