ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 38836
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 13:05
[RE: ทำไมผมมองว่าโซลชาร์ ยังควรได้ไปต่อ]
ผมว่ากึ๋นโซลชามีไม่มากพอพาทีมเป็นแชมป์ใหญ่ (แชมป์ลีค/UCL) ต่อให้ใช้เวลากี่ปีก็ตาม

แต่ถ้าเอามาปั้นทีมให้ลงตัวไป UCL ทุกปี + ลุ้นแชมป์ถ้วยเล็ก แบบนี้ได้อยู่
แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Thu Jul 23, 2020 13:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 469
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 13:09
[RE: ทำไมผมมองว่าโซลชาร์ ยังควรได้ไปต่อ]
TarChelseaFC พิมพ์ว่า:
ช่วงหลังๆมานี่พอผลการแข่งขันไม่เป็นใจ แทบไม่อยากเข้ามาอ่านssเลย มีแต่ด่า ขับไล่ ให้กำลังใจกันน้อยมาก คือก็รู้แหละว่ามันมีข้อผิดพลาด แต่เล่นด่าๆกันทุกนัดที่ผลการแข่งขันไม่เป็นใจนี่ไม่ไหว อ่านละเสียสุขภาพจิตชิบ  

คิดเหมือนผมเลย ยิ่งกระทู้ไลฟ์นะ ด่ายับ เวลาดูนี่ผมแทบไม่ค่อยเข้ามาอ่านกระทู้เลย อินเนอร์มาเต็ม
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2010
ตอบ: 3549
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 13:31
ard พิมพ์ว่า:
ที่หลายๆคนบอกว่า มือไม่ถึง ขนาด แลมพ์ ซื้อตัวไม่ได้ ยังอันดับดีกว่าเลย แล้วก็สาดไสไล่ส่งไปเลย ผมว่าอันนี้มันก็เกินไปนะ อ่านแล้วก็แบบ เอ๊ะ มันขนาดนั้นเลยเหรอ

ส่วนตัวผมว่า ปีนี้ก็มาดีขึ้นมากๆแล้วนะ ถ้าเทียบกับโค้ช 3 คนที่เคยเล่นมา ผมว่ายังไงชุดนี้ก็เล่นเกมส์รุกสนุกที่สุดแล้ว

ฤดูกาลนี้ ผมว่าผมยอมรับได้กับผลงานโค้ช แม้หลายๆคนจะบอกว่า แก้เกมส์ไม่เป็น แต่ผมว่าหลังโควิดเค้าแก้เกมส์ดีขึ้นนะ ช่วงแรก ่กอน cooling break เราจะเห็นป้อแป้ๆ โดนเพรซ สุดท้ายก็จะแก้ได้ดีขึ้น แต่ช่วงหลังมันก็กลับมาลูปปัญหาความฟิตแบบเดิมน่ะแหละ

แล้วก็ต้องมาคอยล้างทีม ที่บอร์ดบริหารกับโค้ชคนก่อนๆ ซื้อตัวมาแบบไม่ค่อยได้เรื่องอีก อันนี้ต้องด่าบอร์ดที่ซื้อทีมไม่ดูโค้ชคนก่อน ซื้อนักเตะที่ไม่ค่อยได้เรื่องมา มันก็ต้องรื้อเป็นธรรมดา ผมว่ายูไนเต็ดตอนมูออกไป มันเละกว่าที่หลายๆทีมเคยเจอมาอีกนะ มีทั้งนักเตะไม่มีใจเล่นมาเอาค่าเหนื่อย นักเตะที่ตัวเองคิดว่าเป็นสตาร์อีโก้สูง นักเตะที่ไม่ชินระบบบุก พอครองบอลได้ ก็ต้องมากั๊ก

มองสภาพทีม ณ เวลาที่มู เดินออกไปจากโอลด์แทรฟฟอร์ด ผมมองว่า สภาพทีมสปิริตเสียมากๆ นักเตะไม่ฟิต ไม่มีแรงฮึด ทะเลาะบอร์ด มันแย่อะ แย่จนผมคิดไม่ออกว่าใครจะมาแก้เรื่องพวกนี้ได้เลย

เข้าใจคนด่าว่าโค้ชแผนเดียว แต่ว่าถ้านักเตะที่มีมันเล่นไหวแค่แผนเดียวล่ะ ปีแรกจะป้อนแผนเยอะ ผมว่านักเตะงงตายพอดี ล้างระบบทั้งหมด มันต้องมีขั้นตอน เหมือนคุณางแผนทุบบ้านสร้างใหม่ ถ้าไม่มีรากฐาน คุณจะวางหลักคามันก็ไม่ได้หรอก

แต่แผนของเค้าการเล่นก็ชัดเจนขึ้นเรื่อยๆหรือเปล่า

ถ้ากลับไปเตะเหมือนก่อนโควิด มีเวลาพัก หายใจหายคอ ผมว่าจะทำผลงานดีขึ้นกว่านี้อีกนะ

แถมผลงานไม่แพ้ใครยาวๆในลีกมาเลยเนี่ย มันก็ต้องยอมรับในฝีมือเค้าหรือเปล่า โค้ช 3 คนก่อนหน้ายังทำไมได้เลย

ในส่วนของสปิริต อันนี้ให้เครดิตเต็มๆเลย นักเตะ รักกัน มีใจสู้ มีแรงฮึดขึ้นอีกเยอะ

แต่ปีหน้าอยากจะดูสามเรื่อง

1. squad depth การดันเยาวชัน หรือ ซื้อนักเตะ มาเสริม ต้องดีกว่่าปีนี้
2. การแก้เพรซซิ่งหน้ากรอบเขตโทษขึ้นเกมส์ให้เร็ว
3. การแก้เกมส์ เมื่อเป็นรอง จัดนี้ต้องพัฒนากว่าปีนี้

ถ้าทำได้สามอัน หรือเห็นภาพชัดขึ้น ผมก็ยังซื้อในตัวโซลชาร์อยู่  

ผมคนนึงคิดเหมือนท่านทุกอย่าง คือไม่ว่าจะยังไงปีนี้ก็ต้องให้โซลชาอยู่ต่อ 1ปีครึ่งที่โซลชาทำมา ผมให้เครดิตแกเต็มๆเลยนะ ไม่ใช่แค่แกเข้ามาแก้ปัญหาเรื่องรูปแบบการเล่น แต่แกจัดการปัญหาในสโมสรต่าง ให้ทีมรวมกันได้ ไม่มีอีโก้ สโมสรใหญ่ที่สุด ทีมสเกา ทั้งหลายแหล คือต้องเข้าใจด้วยว่าแมนยูไม่มี ผู้อำนวยการฟุตบอล

ผู้จัดการทีม คือคนที่ต้องจัดการทุกอย่าง เหมือนเฟอร์กี้

อย่าง แมนซิตี้ เป็ปก็เป็นแค่ Head Coach คอยฝึกสอนฟุตบอลอย่างเดียว ปัญหาอื่นคือเรื่องของสโมสร

ผมจึงสนับสนุนโซลชามากๆ เป็นคนที่เข้ามาแล้วปัญหาต่างๆคลี่คลายลง เป็นไปในทางที่ดีขึ้นอย่างชัดเจน

ยิ่งได้บรูโน่มา ผลงานแตกต่างชัดเจนทั้งที่รูปแบบการเล่นก็เดิมๆ

มันบ่งบอกว่า นักเตะที่เรามีมันใช้งานแถบไม่ได้เลย บ่งบอกถึงทีมงานและโค้ชก่อนหน้านี้ไม่ได้ Scout นักเตะให้ดี ที่พร้อมให้ใจกับทีมเต็มที่ผลงานมันเลยเป็นแบบที่เห็น เพราะ ผจก ไม่สามารถจัดการทุกอย่างได้ดีพอเหมือน เซอร์อเล็ก (ยิ่งมอยส์นี่คือสุดๆ ทีมแชมป์ทำจนพัง แพสชั่น ความกระหาย หายไปหมด)

ยังไงก็ต้องให้เวลาโซลชาอีก ผมเชื่อในตัวเขาว่าคนนี้อะถูกแล้ว ขอแค่นักเตะอีกสองสามคนในซัมเมอร์นี้ ผลงานจะดีขึ้นแน่นอน

ทุกวันนี้ไปดูตารางคะแนนมันก็ไม่เคยโกหกใคร โซลชาทำมาดีขนาดไหน แค่แมนซิตี้กับลิเวอร์พูลเขาเก่งกว่าเราไปอีกระดับแคนั้น ถ้าไล่โซลชาออก ซากปรกหักพังที่กำลังซ่อมแซมตกแต่งให้เหมือนเดิม มันก็คงกลับไปเปนเหมือนเดิม เพราะไม่มีใครรู้จักวัฒนธรรมของ ยูไนเต็ด เท่ากับคนที่รับใช้สโมสรมา10กว่าปีหรอกครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Oct 2006
ตอบ: 681
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 13:44
สำหรับฤดูกาลนี้, ผมยังให้ไปต่อ แม้ว่ากลางๆจะดูแย่จนหมดหวังแต่การได้บรูโน่มาก็ถือว่าเป็นการซื้อตัวที่ชุบชีวิตทีมได้เลยเหมือนกัน ก็ต้องให้ว่าสายตาสำหรับตัวนี้ถือว่าแม่น

แต่อย่างที่เห็น ผมว่าภาพรวมของทีมโดยเฉพาะตัวสำรองหรือตัวจริงบางคนยังไม่สามารถชดเชยเพื่อทำ Rotation ได้, แถมตัวจริงบางคนยังไว้ใจได้ไม่ตลอดเหมือนกัน

เรื่องบรรยากาศภายในทีม ผมว่าโอเล่เอาอยู่มานานละ ถ้าป๊อกบาต่อสัญญาหรืออยู่ต่ออีกนี่ก็ถือว่าสุดยอดละ

ที่อยากให้เร่งกว่าอันอื่นเลยคือ การแก้เกมส์, โอเล่ดูยังเหมือนตัดสินใจผิดหรือช้าไปหน่อย
อาจจะต้องสะสมประสบการณ์ให้มากกว่านี้หรือทำการบ้านหนักกว่าเดิมหรือเปล่า แต่ฤดูกาลหน้าจะแบบนี้ไม่ได้นา
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: Man U Till I Die
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15326
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 13:48
อยากถามคนที่บอกว่า โอเล่แผนเดียว จากใจจริงครับ

แผนเดียวที่ว่าของคุณ คือแผนอะไรครับ

ขอบคุณครับ
2
0
ปีเตอร์ ชไมเคิ่ล, คริสเตียโน่, สโคลส์, เมสัน กรีนวู้ด
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2006
ตอบ: 5065
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 13:58
ทำไมผมมองว่าโซลชาร์ ยังควรได้ไปต่อ
ผมมองว่า ถ้าเตะกันปกติ ผลงาน 2-3 นัดหลังจะไม่เป็นแบบนี้แหละ นี่เตะถี่จนนักเตะแม่งกรอบหมด จะพักตัวหลักก็ไม่ได้ เพราะสำรองที่มีแม่งก็ทดแทนไม่ได้เลย หวังว่าปีหน้าจะได้เตะกันแบบปกติ แล้วค่อยพิจารณาผลงานแกอีกที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2496
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 14:04
[RE]ทำไมผมมองว่าโซลชาร์ ยังควรได้ไปต่อ
ได้ทำต่อหรือไม่อยู่ที่ผลงานล้วนๆครับ
ฤดูกาลนี้ มีพัฒนาการที่ดี แผน ซ่อม ฟื้นฟู สร้าง
ฤดูกาลหน้าเสริมทีมเพิ่มอีก ควรต้องได้ไปucl เป็นมาตรฐานขั้นต่ำ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะอบจ.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5189
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 14:40
อยากเห็นน้าโอเล่ทำทีมต่อนะลองให้โอกาสฤดูหน้าอีกปีแล้วกัน
สำหรับผมเชลซีเอง ผมก็มองว่าอยากให้โอกาสแลมพ์สัก 2ปี
ถ้าพัฒนาการดีขึ้น มีรูปแบบการทำทีมที่เห็นได้ชัด การแก้เกม
ประสบการณ์ อยากจะเติบโตไปพร้อมแลมพ์เหมือนยุคเซอร์
เป็นกำลังใจให้ทุกทีม ตัวคลอปเองภาษีดีกว่าโอเล่ และแลมพ์เยอะ
กว่าจะปั้นลิเวอร์ได้ขนาดนี้ ใช้เวลาสร้างเป็นปีๆ
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: บุรุษเพศ
เข้าร่วม: 10 Jun 2010
ตอบ: 7960
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 15:04
ถ้าเป็นผมมองเห็นสำรองละก็ไม่ค่อยไว้ใจเหมือนกัน
0
0
จิตวิญญาณของการเป็นบุรุษเพศ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2010
ตอบ: 161
โพสเมื่อ: Thu Jul 23, 2020 21:56
ผมว่าผลงานแบบนี้ยังไงก็ต้องไปต่อ สำหรับผมมี 3 จุดใหญ่ๆที่แกทำได้ดี คือ
1. ซื้อตัวได้ถูกจุด และระบายพวก deadwood ออกได้ดี
2. การเล่นดูมีพัฒนาการ อันนี้อาจจะต้องดูยาวๆปีหน้าว่านัดไหนต้องพัก บรูโน่ ป็อกบา จะเป็นยังไงต่อ
3. บรรยากาศในทีมดูดีขึ้นมาก

ส่วนฝีมือโอเล่ 1-2 ปีนี้ ผมไม่หวังว่าถึงแชมป์ลีค หรือ แชมป์ UCL แต่ขอให้พาทีมกลับมาอยู่ Top 4 กับลุ้นถ้วยเล็กบ้าง
หลังจากนั้นค่อยมาดูอีกทีว่าแกจะพัฒนาฝีมือ และทีมงานแกไปได้ขนาดไหน เวลาเจอทีมใหญ่ๆในยุโรปสู้ได้ไหม

ผมมองว่าที่พลาดหนักๆของโอเล่ใน 3 นัดที่ผ่านมา คือ นัดเสมอเซาท์ พอเสมอเซาท์แล้ว FA ก็ใส่เต็มไม่ได้อีก พอจัดแบบครึ่งๆกลางๆไปก็สู้ไม่ได้ พาตัวหลักล้ามาถึงนัดเวสแฮม

ส่วน แลมพ์ ผมก็ว่าแกเก่งมากๆแล้วนะที่พาทีมมาถึงในจุดๆนี้ แต่อย่างนึงคือ สภาพผู้เล่นเดิมของเชลซี มันดูดีกว่าแมนยู
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel