ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17679
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 11:02
[RE: พ่อแม่ที่ส่งลูกเรียน EP อยู่บ้านพูดภาษาอะไรกับลูก]
ที่สังเกตุเด็กข้างบ้านนะครับ เป็นน้องของแฟน อ.3

ถือว่ารู้คำศัพท์เยอะมากๆ และ พูดภาษาอังกฤษชัดทุกคำ

เทียบกับน้องของแฟนอีกคน เป็นผู้หญิง เรียนธรรมดา

ออกเสียง โควิก นายทีย

ส่วนน้องที่เรียน ep โคฟิด(ด์) ไนน์ทีน

แต่ว่าพอมันกลับมาบ้านก็พูดไทยกับมันตลอดนะ 55 ค่าเทอมแม่งแพงเท่าตอนผมอยุ่มหาลัยอะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6099
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 11:22
[RE: พ่อแม่ที่ส่งลูกเรียน EP อยู่บ้านพูดภาษาอะไรกับลูก]

ส่วนตัว ถ้ามีลูก ผมจะใช้ภาษาอังกฤษกับลูกครับ ไม่ว่าจะเรียน EP หรือจะไปเรียกพวกรร.ทางเลือกก็ตาม อย่างบ้านน้องผมนี่พ่อใช้อังกฤษ แม่ใช้ไทย เพื่อให้เด็กพูด/ฟัง/สื่อสารได้ทั้งสองภาษา

ผมมองว่าคนเราจะไปได้ไกลขนาดไหน ภาษาคือรากของทุกอย่างครับ อย่างทุกวันนี้ถ้าใครถามว่าจุดแข็งของผมคืออะไร ผมจะตอบคนอื่นเลยว่า ภาษา ครับ เพราะต่อให้คุณเก่งขนาดไหน คุณสื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่องก็จบครับ
0
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ★・:・。Honey。・:・★
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 9041
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 11:39
คิดว่าควร balance ให้ถูกครับ ถ้า EP ที่ จขกท หมายถึง คือเหมือนเรียนตำราเป็นอังกฤษ

แต่บางทีครูสอนเป็นภาษาไทยบ้างก็มี สอนเป็นอังกฤษล้วนก็มี

และการพูดกับลูกเป็นอังกฤษก็ต้องชัวร์นิดนึงนะครับว่าเราพูดถูกต้อง ไม่งั้นลูกจะจำอะไรผิดๆไป แบบที่หลายๆเม้นบอก

คิดว่าควรสลับพูด ทั้งไทยกับอังกฤษไป เพื่อให้ไม่เคอะเขินกับการพูดภาษาอังกฤษ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 39415
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 12:09
พี่ที่รู้จักเป็นครูสอนหลักสูตร EP ลูก 2 คนก็เรียนหลักสูตรนี้ เรียนมหาลัยภาคอินเตอร์ แต่พี่เค้าคุยกะลูกไทยตลอดนะ เค้าบอกมันไม่ได้มีผลอะไรแบบนั้น
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2416
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 12:20
ทุกวันนี้ลูกผม 2 ขวบ 4 เดือน ผมก็สอน ประโยคง่ายๆให้ลูกแล้วครับ ศัพท์ ได้ประมาณ 40-50 คำ พวก สี ของง่ายๆ A (Ant)-Z(Zebra) สัตว์ง่ายๆ

What is this? Who is this?
บางทีก็ชี้ไปทางแม่ ถามว่า Who is this ? ลูกผมตอบว่า This is แม่ ถถถถ

เริ่มมีประโยคง่ายๆเช่น Are you hungry? แล้วพยักหน้า

ผมว่า มันไม่ได้ยากเกินไปนะ อาจจะเป็นเพราะ ผมได้ภาษาระดับ Business Level ด้วยมั้ง แต่แม่ผม (คนเลี้ยงหลัก) ไม่ได้ภาษาเลย มันก็เลยจะยากๆหน่อย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10156
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 14:17
ตอนเด็กๆเคยสอนลูกแต่ปัญหาคืออยู่บ้านกับยายช่วงกลางวันสื่อสารกันไม่ได้ ยายบอกว้อเต้อคืออีหยัง
ก็เลยสรุปว่าเอาให้โตก่อนละกัน หลังจากนั้นก็สอนคำศัพท์เล็กๆน้อยๆแทน
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: Wildly-Vet
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6836
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 16:33
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:
แฟนผมมันพูด ENG JPN ได้ เห็นบอกอยากพูด 2 ภาษานั้นกับลูก

ผมเลยไม่รู้ทำไง ว่าจะพูดใต้กับลูกแล้วกันครับ  

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค 
ขอแนะนำสื่อการสอนด้านภาษาครับ
0
0

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 381
โพสเมื่อ: Wed Jul 15, 2020 16:58
ผมกับน้องจบ MEP คือเรียนเป็นภาษาอังกฤษแค่วิชา วิทย์ คณิต อังกฤษ และ เรียนกับครูต่างชาติทั้ง 3 วิชาครับ
กลับบ้านพ่อแม่ใช่ภาษาไทยตลอด มีให้ผมกับน้องมาสอนอีก
ปัจจุบันใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันได้ 8/10 ครับ
ถ้าสนใจแค่ในการใช้ภาษากับชีวิตประจำวัน ก็เพียงพอครับน้องทำได้แน่นอน แต่ถ้าต้องแม่นหลักภาษาเพื่อใช้ในการสอบนี้เรียนเสริมเอาครับ ครูไทยสอนหลักภาษาดีกว่าครูต่างชาติ

ส่วนหลานผม แม่พูดอังกฤษ 100% พ่อพูดไทย 100% กับลูก หลานผมก็สื่อสารภาษาอังกฤษได้ตั้งแต่อนุบาลครับ
แก้ไขล่าสุดโดย STakew เมื่อ Wed Jul 15, 2020 17:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel