ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: ขอแฮงจงสิงอยู่กับข่อย
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 18477
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 02:14
อยากทราบกรณีเสียชีวิตคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง
เท่าที่ตามข่าวมาคืออก่อนหน้านี้ปะมาณครึ่งปีแกล้มในกองถ่าย ในการล้มครั้งนั้นเองทำให้เจอเชื้อมะเร็งจากการที่กระดูกหัก เลยทำการรักษามาเรื่อยๆ จนเสียชีวิต

ที่ผมอยากทราบว่าถ้าพี่ตั้วแกไม่ล้มครั้งนั้น ก็จะไม่พบมะเร็งอย่างที่กล่าวข้างต้น คือถ้าไม่ล้มเนี่ย อาการจะทรุดเร็วแบบนี้หรือเปล่า ? หรือยังไงก็ต้องแสดงอาการออกมาอยู่ดีด้วยเวลาประมาณนี้

เหมือนกรณีก่อนหน้าที่นักแสดงคนนึงไปเตะถังไอติมแผลไม่หายสักที จนไปตรวจแผล ปรากฏว่าเจ้าตัวมีเชื้อมะเร็ง และพึ่งเสียชีวิตได้ปีกว่าๆ แล้ว

เลยอยากถามบุคลากรทางการแพทย์ที่เล่นเวปนี้ คือถ้ามันไม่เกิดอุบัติเหตุเหล่านี้ พวกเขาข้างต้นจะจากเราไปเร็วเท่านี้ไหม ? คือมันทำให้เชื้อแพร่ตัวเร็วขึ้นรึป่าว ?

เข้าใจที่ถามจะถามอยู่ใช่ไหม เรียบเรียงเป็นภาษาพิมพ์ไม่ค่อยถูก

ปล. ผมไม่ทันพี่แกในบทพี่คล้าว มาชอบสุดๆ ก็เวอร์ชั่นพี่ป๋อ แต่ถ้าพูดถึงพี่ตั้วบทบาทที่ผมชอบที่สุดคงไม่พ้นเรื่องนายร้อยทมิฬตอนเด็กๆ ชอบมาก RIP. ด้วยนะครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2202
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 05:29
Top Comment อยากทราบกรณีเสียชีวิตคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง
จากประสบการณ์ที่คนรอบตัวเป็นมะเร็งหลายคนนะคับ รวมทั้งแม่ผมที่เสียจากมะเร็งหลังจากที่หกล้มด้วย หลักการก็คือคนที่มีเชื้อมะเร็งอยู่ในตัวอยู่แล้วแต่ไม่แสดงอาการ

แต่พอหกล้มมาทีแล้วอาการทรุด ยิ่งโดยเฉพาะกับคนแก่เนื่องจากพอร่างกายเราอ่อนแอแล้ว มะเร็งจะสามารถเอาชนะเซลล์ที่ดีได้และสามารถแสดงอาการออกมาได้นั่นเอง

ดังนั้นคุณหมอส่วนใหญ่จะแนะนำคนที่เป็นมะเร็งอยู่แล้วว่า ให้ดูแลร่างกายให้แข็งแรงพยายามป่วยให้น้อยที่สุด หรือภ้าป่วยแล้วให้รักษาให้หายให้เร็วที่สุดคับ

ซึ่งโดยหลักการแล้วทุกคนมีเซลล์มะเร็งอยู่กับตัว เพียงแต่ยังไม่แสดงอาการหรือยังไม่พร้อมจะเปลี่ยนเป็นเซลล์มะเร็ง แต่พอร่างกายอ่อนแอก็อย่างที่ผมบอกมานั่นแหละคับ เค้าถึงพูดกันว่าพยายามอย่าให้คนแก่ล้มไงคับ

ปล.หลักการที่ผมกล่าวมาข้างต้นอ้างอิงข้อมูลจากอาจารย์หมอมะเร็งที่เก่งมากคนนึงของศิริราชที่รักษาคนรอบตัวผมที่เป็นมะเร็งคับ ผมหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน และช่วยให้ดูแลคนใกล้ตัวที่ป่วยเป็นมะเร็ง หรือคนแก่ในบ้านได้ดียิ่งขึ้นนะคับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย cocobumbim เมื่อ Sun Jun 14, 2020 05:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status: English please
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 4061
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 02:24
อยากทราบกรณีเสียชีวิตคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง
ที่ว่ามาเป็นเหตุที่ทำให้ได้ไปตรวจ แล้วพบน่ะครับ ดังนั้นไม่ได้มีผลอะไร จริงๆ ยิ่งเจอเร็วโอกาสรอดยิ่งสูง

มะเร็งมีระยะไม่ลุกลาม stage 1-2 non-invasive cancer

ระยะลุกลามก็ stage 3-4 invasive cancer

มันน่าตกใจมากนะครับ หลายคนพอเจอปุ๊ป หมอบอกมีเวลาเหลือ 3 เดือน ไปเจอระยะลุกลามแล้ว อาจจะนานกว่านั้นได้ก็ไม่มาก

แล้วมันมักจะมีช่วงฟื้นตัวระยะสั้นๆ ที่คนไข้จะกลับมาดีมากๆ จนดูจากอาการนี่มีหวังขึ้นเยอะเลย แต่สุดท้ายก็จะทรุดหนักและเสียอย่างรวดเร็ว

แถมค่ารักษาแพงมาก ความจริงของชีวิต มีคนเยอะมาก ที่ตายเพราะไม่มีเงินหรือเวลารักษา หรือยื้อชีวิตไม่ได้เหมือนคนมีเงิน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
6
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2239
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 02:36
[RE: อยากทราบกรณีเสียชีวิตคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง]
มะเร็งตับ ถ้าไม่ใช่คนที่ตรวจสุขภาพเป็นประจำ ส่วนมากเจอตอนแพร่กระจายแล้วทั้งนั้นครับ
เพราะปกติถ้าการทำงานตับไม่แย่จนเหลือแค่20-30% ร่างกายจะแทบไม่มีอาการอะไรเลย

ถามว่าถ้าไม่มีเหตุให้ตรวจเจอ จะอยู่ได้นานกว่านี้มั้ย
ถ้าคิดแบบง่ายๆ ตรวจเจอเร็ว รักษาเร็ว ก็น่าจะอยู่ได้นานกว่า

แต่มันก็มีปัจจัยอื่น เช่นถ้าผู้ป่วยรู้แล้วเสียกำลังใจ หมดอาลัยตายอยาก กินอาหารหรือพักผ่อนไม่เพียงพอ
อาการก็อาจจะทรุดเร็วกว่าคนที่รู้ทีหลังก็ได้เหมือนกัน

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 7893
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 02:48
[RE: อยากทราบกรณีเสียชีวิตคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง]
ที่รู้มา เหมือนมันไม่แสดงอาการอะไรเลย พอเจอปุ๊บก็แบบไม่ทันแล้ว

ส่วนเรื่องความดังบอกได้เลยว่า สุดตีนจริงๆ
สมัยก่อนละครหลังข่าวต้องช่อง 7 อย่างเดียว ช่อง 3 สู้ไม่ได้เลย

เอาเพลงไปฟังเพลินๆ

ปล.แอบแก่อีกแระ
2
0

ปูเป้ แก้ว ตาหวาน รตา แพนด้า มัยร่า เฟม แพมแพม ป๊อปเปอร์ เหมย แองเจิล คปิ๊ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20482
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 03:05
อยุ่ที่หลายๆอย่างครับ ถ้าร่างกายไม่ไหว แต่ไม่ฉายแสง อาจจะอยุ่ได้นานขึ้นก้ได้ เพราะฉายแสงถ้าร่างกายแย่ก้ยิ่งแย่นะ
1
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2011
ตอบ: 2084
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 03:17
EssentiaL พิมพ์ว่า:
ที่รู้มา เหมือนมันไม่แสดงอาการอะไรเลย พอเจอปุ๊บก็แบบไม่ทันแล้ว

ส่วนเรื่องความดังบอกได้เลยว่า สุดตีนจริงๆ
สมัยก่อนละครหลังข่าวต้องช่อง 7 อย่างเดียว ช่อง 3 สู้ไม่ได้เลย

เอาเพลงไปฟังเพลินๆ

ปล.แอบแก่อีกแระ  

เพลงมนต์รักลูกทุ่งนี่ยังไงก็ต้องยอดรัก สลักใจจริงๆครับ

ปล.น่าประหลาดใจที่ทั้งพระเอกมนต์รักลูกทุ่งและนักร้องเพลงประกอบหลักของมนต์รักลูกทุ่งต่างก็เสียชีวิตด้วยมะเร็งตับเหมือนกันซะอีกนะครับ
2
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2202
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 05:29
จากประสบการณ์ที่คนรอบตัวเป็นมะเร็งหลายคนนะคับ รวมทั้งแม่ผมที่เสียจากมะเร็งหลังจากที่หกล้มด้วย หลักการก็คือคนที่มีเชื้อมะเร็งอยู่ในตัวอยู่แล้วแต่ไม่แสดงอาการ

แต่พอหกล้มมาทีแล้วอาการทรุด ยิ่งโดยเฉพาะกับคนแก่เนื่องจากพอร่างกายเราอ่อนแอแล้ว มะเร็งจะสามารถเอาชนะเซลล์ที่ดีได้และสามารถแสดงอาการออกมาได้นั่นเอง

ดังนั้นคุณหมอส่วนใหญ่จะแนะนำคนที่เป็นมะเร็งอยู่แล้วว่า ให้ดูแลร่างกายให้แข็งแรงพยายามป่วยให้น้อยที่สุด หรือภ้าป่วยแล้วให้รักษาให้หายให้เร็วที่สุดคับ

ซึ่งโดยหลักการแล้วทุกคนมีเซลล์มะเร็งอยู่กับตัว เพียงแต่ยังไม่แสดงอาการหรือยังไม่พร้อมจะเปลี่ยนเป็นเซลล์มะเร็ง แต่พอร่างกายอ่อนแอก็อย่างที่ผมบอกมานั่นแหละคับ เค้าถึงพูดกันว่าพยายามอย่าให้คนแก่ล้มไงคับ

ปล.หลักการที่ผมกล่าวมาข้างต้นอ้างอิงข้อมูลจากอาจารย์หมอมะเร็งที่เก่งมากคนนึงของศิริราชที่รักษาคนรอบตัวผมที่เป็นมะเร็งคับ ผมหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน และช่วยให้ดูแลคนใกล้ตัวที่ป่วยเป็นมะเร็ง หรือคนแก่ในบ้านได้ดียิ่งขึ้นนะคับ
แก้ไขล่าสุดโดย cocobumbim เมื่อ Sun Jun 14, 2020 05:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1164
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 06:46
ตอบแบบไม่อิงตำรานะครับ "ความเครียด"ทำให้แย่ลงครับ
แต่ก่อนไม่ได้ตรวจและไม่รู้ว่ามีก็ใช้ชีวิตตามปรกติ ร่างกายอาจแข็งแรงอยู่เลยไม่ออกอาการ แต่พอตรวจเจอซึ่งมักเป็นระยะใกล้ๆสุดท้าย ทีนี้อาการเริ่มแย่ลงเพราะความเคลียดเริ่มก่อตัวขึ้นเรื่อยๆ
เจ้าของมู้เคยเคลียดสุดขนาดไหนครับ ลองจินตนาการดูว่าตัวเองเป็นโรคที่รักษาไม่หาย หมอบอกมีเวลาอยู่อีกไม่นาน ไม่มีเงินรักษาหรือพอมีแต่ทางบ้านฐานะเริ่มร่อแร่ แถมตัวเองไม่เคยใส่ใจเรื่องสุขภาพมาก่อน คิดว่าจะเคลียดระดับใหน
ทุกอย่างมันจะเริ่มแย่ลงที่จิตใจก่อน อาการมันเลยทรุดลงเร็ว
กลับกัน คนที่ต่อสู้จนกลับมาได้ ส่วนมากคือปลงได้ หันกลับมาสู้ด้วยกำลังใจที่เข้มแข็ง เลยสู้จนหายหรืออยู่นานกว่าที่หมอคาดไว้
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2008
ตอบ: 8499
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 08:20
มะเร็งตับสาเหตุหลักๆน่าจะเป็นการดื่มสุราและธรรมชาติของมันถ้าแสดงอาการคือจะเป็นระยะสุดท้ายแล้ว จะไปไวไม่ไวมันมีปัจจัยหลายสาเหตุ ร่างกายอ่อนแอ เคลื่อนไหวไม่ได้ ทานอาหารน้อย ทำกิจกรรมต่างๆได้น้อยลง มีโรคอย่างอื่นร่วม การรักษาอย่างเช่นคีโมอาจจะต้องเลือกสูตรที่ไม่แรงมากหรือไม่ให้เลย ระยะเวลาในการมีชีวิตรอดก็จะสั้นลงด้วย ดังนั้นจึงขอเตือนเพื่อนใน ss ที่ใช้ชีวิตเสี่ยงต่อการเป็นโรคมะเร็งขอเปลี่ยนพฤติกรรม ตอนนี้ไม่เป็นไรตอนตรวจเจอหรือแสดงอาการมันจะเป็นหนักกว่าคนปกติ
1
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 19927
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 08:36
[RE]อยากทราบกรณีเสียชีวิตคุณศรัณยู วงษ์กระจ่าง
cocobumbim พิมพ์ว่า:

ใช่เลยครับ เราทุกคนมีเชื้อมะเร็งอยู่ในตัว. แต่ความแข็งแรงทำให้คอยกำจัดหรือกดเนื้อร้ายเอาไว้ ให้หยุดการทำงานและไม่เจริญเติบโต. พอร่างกายอ่อนแอ. พวกเนื้อร้ายถ้ามีจำนวนมากร่างกายก็มีสิทธิ์พ่ายแพ้แบบคุณตั้ว. แต่ถ้ามีน้อยรักษาเร็วพวกเนื้อร้ายก็ทำร้ายร่างกายเราไม่ทัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 192
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 10:34
เคส​ คุณ​ ตั้ว​เดิม​มีประวัติ​ เป็นไวรัส​ ตับอักเสบ​บี​มานาน​ หลายสิบปีแล้ว ซึ่ง​ เจ้าไวรัสนี้​ถ้าเรา​ปล่อยให้ร่างกาย​อ่อนแอ​ เครียด​พักผ่อนน้อย​ ไวรัสก็จะแพร่กระจาย​แผลงฤทธิ์​ ทำให้เกิดภาวะตับอักเสบ​ เนื้อเยื่อตับเสียหาย​เป็นรอยโรค​ เป็นบ่อย​ เนื้อเยื่อ​ที่อักเสบ​ก็​เจริญ​ผิดปกติ​ เป็นเซลส์​มะเร็งไป​ แบบเงียบๆ​ ไม่แสดงอาการ​ จนถึงจุดที่อักเสบมาก​ ค่าแลปทางตับขึ้นผิดปกติ​ ก็มาดูกันละเอียด​ หาสาเหตุ​ ทีละส่วน​ ก็จะมาเจอตัวต้นเหตุ​ มะเร็งที่ตับนี่แหละ​ ดังนั่น​หากมีประวัติ​เป็น​ไวรัส​ตับบี​, ตับซี​ รีบรักษา​ กินยาต้าน​ ไวรัส​ ก็จะช่วยลด​ภาวะตับอักเสบ​ ลดความถี่ในการเกิดตับอักเสบ​ ซึ่งก็จะช่วยลดโอกาสในการเกิด พัฒนา​การเซลล์​ที่ผิดปกติไปเป็น เซลล์​มะเร็งได้
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: ปุ่ม Shift มีปัญหา
เข้าร่วม: 03 Apr 2020
ตอบ: 556
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 10:37
แม่ผมอายุ72 สองปีก่อนรู้สึกใจสั่นหัวใจเต้นแรง กลัวเป็นโรคหัวใจ ไปตรวจเจอก้อนเนื้อที่ปอด เจาะชิ้้นเนื้อไปตรวจเจอมะเร็งปอดระยะ2-3(หมอบอกแบบนั้น)ปกติแม่ผมแข็งแรง ไม่อ้วน ขยัยออกกำลังกาย ไม่สูบบุหรี่ รักษากับหมออภิณพ สระบุรี มาตลอด พบหมอเดือนล่ะครั้ง น้ำหนักไม่ลด มีแต่ไอ กินยาต้านทุกวัน แม่ผมมีสั่งน้ำมังคุดมากิน แกว่าช่วยผมถามหมอบอกถ้าคนไข้สบายใจให้กินได้ ส่วนเรื่องใจเต้นแรงไปหาหมอด้วยหมอหัวใจบอกแม่ผมเป็นหัวใจเต้นผิดจังหวะ ซึ่งพอหมอหัวใจทราบว่าเป็นมะเร็งก็บอกคนไข้ให้ไปโฟกัสมะเร็งก่อน อายุ72รักษาโรคหัวใจเต้นผิดจังหวะมันยากและไม่คุ้มเสี่ยง นับว่าโชคดีที่แม่หัวใจเต้นเร็ว แรงเลยเจอมะเร็ง คุณหมออภิณพ แจ้งว่าโอกาสหายมะเร็งปอดของแม่ผมน้อย ผ่าตัดไม่ได้คนไข้อายุมาก แค่ประคองให้อยู่กับมันให้ได้ไปนานที่สุด
4
0
อยากจะหัวเราะได้ตลอดเวลา...แม้เวลาที่ทุกข์ที่สุด
LET ME FORGET ALL OF THE HATE, ALL OF THE SADNESS

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Sep 2007
ตอบ: 545
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 11:22
ผมเป็นมะเร็งตับ ระยะแรก ตอนนี้ผ่าตัดออกเรียบร้อยแล้ว หมอบอกว่าหายขาดแล้ว

แต่ต้องระวังตัวมากกว่าคนอื่นเป็นพิเศษเพราะเคยมีเชื้อมะเร็งแล้ว ตอนนี้ต้องหาหมอทุกๆ6เดือน

มะเร็งระยะแรกของผมไม่มีอาการเจ็บปวดหรืออาการอะไรเลย ไม่รู้เลยว่าเป็นมะเร็ง

มารู้ก็ตอนตรวจสุขภาพประจำปี ผลเลือดค่ามะเร็งตับสูง หมอส่ง mri พบก้อนมะเร็งขนาด 2 ซม.

ส่งตัวผ่าตัด ทุกวันนี้ไปตรวจไม่พบเชื้อมะเร็งแล้ว ถือว่าโชคดีมากๆที่ไปตรวจสุขภาพตอนช่วงที่

มีมะเร็งขึ้นพอดี ถ้าตรวจก่อนหน้านี้คงไม่เจอ แล้วคงลามไประยะ 2-3 ซึ่งการรักษาจะยากกว่าระยะ 1

มะเร็งตับผมเกิดจากไวรัสตับอักเสบบี ติดจากแม่สู่ลูก แต่ไม่เคยมีการรักษาเลย จนมาเป็นมะเร็งตับ

ตอนนี้ต้องกินยาต้านไวรัสตับอักเสบบีตลอดชีวิต

แก้ไขล่าสุดโดย godqilla เมื่อ Sun Jun 14, 2020 11:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 May 2020
ตอบ: 2263
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 11:42
ต้องเข้าใจก่อนว่า มะเร็งมี 4 ระยะ
1,2,3 ในปัจจุบันมีโอกาสรักษาหายแล้ว แล้วแต่ชนิดของมะเร็ง เช่น ผ่าตัด ให้คีโม ฉายรังสี ว่ากันไป
ระยะที่ 4 คือ ระยะแพร่กระจายไปอวัยวะไกลๆ เช่น มะเร็งตับ ชอบกระจายไป ปอด ต่อมน้ำเหลือง กระดูก ต่อมหมวกไต ระยะนี้คือรักษาไม่หายแล้วครับ มันประมาณว่ามะเร็งได้กระจายไปทั่วร่าง การรักษาคือประคับประคองเท่านั้น รอวันเสียชีวิต ถ้าแบบที่จขกท.กล่าวมา เข้าใจว่าคงเป็นระยะสุดท้าย มะเร็งกระจายไปกระดูก ซึ่งระยะนี้เวลาที่เหลือ ก็เป็นหลักเดือน ทั้งหมดทุกคนแหละครับ ถ้าเป็นระยะสุดท้าย
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Sun Jun 14, 2020 11:47
จากที่อ่านจากสื่อนะครับ​ ปกติคุณ​ตั้วตรวจร่างกาย​ปกติทุกปี​ มา2ปีก่อนเกิดเหตุ​ไม่ได้ตรวจครับ

พอล้มกระดูกหักหมอแปลกใจ​ ทำไมหักง่ายเลยตรวจแล้วเจอ

ผมคิดว่า​ถ้าคุณ​ตั้วตรวจทุกปี​ ก็คงเจอก่อนแล้ว​
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel