ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ทำไมจึงไปร้านเดิมซ้ำๆ
รสชาติกาแฟและเครื่องดื่ม
???
ราคาที่เหมาะสม
???
การตกแต่งร้าน
???
การบริการเสริฟ
???
มีขนมที่หลากหลายให้เลือก
???
คะแนนทั้งหมด: 229
ผู้ตั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8525
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:01
[RE: อยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่ไปร้านกาแฟเพราะอะไร]
คนมาซ้ำส่วนใหญ่เป็นรสชาตินะ
แต่บรรยากาศร้าน ความน่าเข้า เป็นตัวจูงใจให้เข้าไปลอง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Rossoneri
เข้าร่วม: 14 Oct 2010
ตอบ: 12098
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:04
[RE: อยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่ไปร้านกาแฟเพราะอะไร]
บรรยากาศครับ ไปนั่งเล่น สั่งเครื่องดื่ม อาหารอีกนิดหน่อย

แต่ผมไม่ทานกาแฟนะ ถ้าไปร้านก็จะสั่งมาดื่มแต่ชาเย็น โกโก้
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5680
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:05
ไม่มีช่ิองโหวตไปส่องสาวหรอฟร่้ะะะะะะ
1
0

If you love two people at the same time, Choose the second. Because if you really loved the first one, You woudn’t have fallen for the second.
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16132
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:05
คือสวนตัวผมเป็นคนที่ต้องการกาแฟเลยนะ สำหรับผม ผมเข้าทุกร้านไม่ว่าสภาพร้านจะแย่แค่ไหนเพราะผมชอบลอง

ความคิดผมเลยนะ

การตกแต่ง > เรียกลูกค้าขาจร
คือลูกค้าขาจรพวกเข้าร้านตามรีวิวร้านสวย ตรงนี้เรื่องรสชาติไม่ค่อยอะไรเท่าไหร่

ส่วนตัวผมเจอบ่อยมาก ๆ คือร้านสวย แต่กาแฟรสชาติเฉย ๆ เอาง่าย ๆ ผมเจอ 8/10 ร้านเลยที่ร้านสวยแต่กาแฟแค่อร่อยกว่า 7/11 บางร้านแย่กว่าด้วย

แล้วกลุ่มลูกค้าขาจรพวกนี้เป็นพวก ทัวร์คาเฟ่ คือ หาที่ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ขอแค่ร้านมุมสวยแสงลงสวยๆ

รสชาติ > ลูกค้าประจำ
เรื่องรสชาติตรงนี้พูดยาก เพราะแต่ละคนมันกินไม่เหมือนกัน อย่างคนขับรถชอบอเมซอล ไม่ชอบ สตาบัค ยังมีเยอะไปหมด คือจะชงให้อร่อยถูกใจคนทุกคนผมว่ายาก ส่วนตัวผมมีร้านที่เข้าประจำอยู่ ถามว่าอร่อยกว่าสตาบัคไหม คำตอบคือไม่ สตาบัคอร่อยกว่า แต่ที่ผมเข้าร้านนี้ประจำ เพราะร้านมีเมล็ดให้เลือกเยอะ เจ้าของร้านให้ความรู้กับผม ผมไปร้านแกตั่งแต่ความรู้ในสมองเรื่องกาแฟเป็น 0 เลย ตอนนี้ผมรู้เยอะขึ้นมาก

คือส่วนตัวผมกินอเมกาโน่ มันจะรู้ได้ง่ายกว่าร้านอื่น เพราะถ้ามันใช้เมล็ดดีรสชาติมันก็ดี ผมเจอบางร้านขายอย่างแพง เมล็ดกาแฟที่ใช้ห่วยแตกก็มี

ส่วนเรื่องราคาแฟ ถ้าคุณใช้เมล็ดแพงพวก Ethiopia,Panama อะไรพวกนี้ก็ขายแพงไปเถอะ
แก้ไขล่าสุดโดย แม็ค มาไม่นาน. เมื่อ Thu Jun 11, 2020 18:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Milet..
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13526
Dolores พิมพ์ว่า:
บาริสต้าน่ารักนมใหญ่ฮับ  

ทางเดียวกันเลย

รสชาติกาแฟเป็นเรื่องรอง

บรรยากาศและอาหารตานี่ละปัจจัยหลัก
2
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2007
ตอบ: 5229
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:08
ในกรุงเทพผมว่า คนเข้าแต่ห้าง กินก็เพราะรสชาตินั่นแหล่ะ

แต่ในตจว. ร้านชิวๆ บรรยากาศ การตกแต่ง มีผลกว่ารสชาตินะผมว่า

คนมานั่งคุยกับเพื่อน ชิคๆ เก๋ๆอะ มาประจำมาบ่อย (ไม่ได้กินกาแฟซะทีเดียว เพราะมีน้ำอย่างอื่นเยอะแยะๆ ขนมบลาๆ)
1
0
นักเตะตำบล
Status: แสงเหนือจะนานแค่ไหน?
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 2575
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:08
[RE]อยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่ไปร้านกาแฟเพราะอะไร
ถ้าจะไปซ้ำได้รสชาติต้องดีครับ ถ้าท่านบอกว่าร้านเล็ก ยิ่งต้องดีครับเอารสชาติตัวดึง

จุดถ่ายรูปแลนมาร์คหรือจัดรูปแบบร้านดีๆผมว่า สบายครับ

ผมเทียบจากร้านที่ผมชอบและองค์ประกอบร้านไม่ถูกใจมากๆเลยคือไม่มีที่จอดรถ

จอดรถลำบากร้านติดถนนแต่กาแฟอร่อยบาริสต้าเก่งมีหลากหลายแบบเม็ดด้วย

จัดร้านลงตัวด้วยดีครับแต่ก็ถ้าคนเยอะๆก็รู้สึกอึดอัดไปบ้าง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 5445
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:12
ถูกแบนแล้ว
แม็ค มาไม่นาน. พิมพ์ว่า:
คือสวนตัวผมเป็นคนที่ต้องการกาแฟเลยนะ สำหรับผม ผมเข้าทุกร้านไม่ว่าสภาพร้านจะแย่แค่ไหนเพราะผมชอบลอง

ความคิดผมเลยนะ

การตกแต่ง > เรียกลูกค้าขาจร
คือลูกค้าขาจรพวกเข้าร้านตามรีวิวร้านสวย ตรงนี้เรื่องรสชาติไม่ค่อยอะไรเท่าไหร่

ส่วนตัวผมเจอบ่อยมาก ๆ คือร้านสวย แต่กาแฟรสชาติเฉย ๆ เอาง่าย ๆ ผมเจอ 8/10 ร้านเลยที่ร้านสวยแต่กาแฟแค่อร่อยกว่า 7/11 บางร้านแย่กว่าด้วย

แล้วกลุ่มลูกค้าขาจรพวกนี้เป็นพวก ทัวร์คาเฟ่ คือ หาที่ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ขอแค่ร้านมุมสวยแสงลงสวยๆ

รสชาติ > ลูกค้าประจำ
เรื่องรสชาติตรงนี้พูดยาก เพราะแต่ละคนมันกินไม่เหมือนกัน อย่างคนขับรถชอบอเมซอล ไม่ชอบ สตาบัค ยังมีเยอะไปหมด คือจะชงให้อร่อยถูกใจคนทุกคนผมว่ายาก ส่วนตัวผมมีร้านที่เข้าประจำอยู่ ถามว่าอร่อยกว่าสตาบัคไหม คำตอบคือไม่ สตาบัคอร่อยกว่า แต่ที่ผมเข้าร้านนี้ประจำ เพราะร้านมีเมล็ดให้เลือกเยอะ เจ้าของร้านให้ความรู้กับผม ผมไปร้านแกตั่งแต่ความรู้ในสมองเรื่องกาแฟเป็น 0 เลย ตอนนี้ผมรู้เยอะขึ้นมาก

คือส่วนตัวผมกินอเมกาโน่ มันจะรู้ได้ง่ายกว่าร้านอื่น เพราะถ้ามันใช้เมล็ดดีรสชาติมันก็ดี ผมเจอบางร้านขายอย่างแพง เมล็ดกาแฟที่ใช้ห่วยแตกก็มี

ส่วนเรื่องราคาแฟ ถ้าคุณใช้เมล็ดแพงพวก Ethiopia,Panama อะไรพวกนี้ก็ขายแพงไปเถอะ  

ขอบคุณมากครับท่าน ผมได้มุมมองมากขึ้นเลย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5797
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:14
ผมเป็นคนแยกรสขาติไม่ค่อยเป็น แยกลวกๆเอา​ มีแค่อร่อยกับไม่อร่อยแค่นั้น​ เพราะงั้นผมเลยไม่ค่อยเข้าร้านซ้ำเพราะรสชาติ(เพราะนอกจากอะเมซอนมันก็อร่อยเกือบหมด5555)

ผมไปเพราะบรรยากาศกับที่นั่งมากกว่า​ เวลาทำงานที่ไม่ใช่งานหลัก​ ปกติจะทำที่บ้าน แต่ที่บ้านมันร้อน+โต๊ะเตี้ยผมปวดคอปวดหลัง​ ถ้าร้านไหนนั่งสบายๆบรรยากาศดีๆเงียบๆผมก็เข้าซ้ำตลอด
แก้ไขล่าสุดโดย El Coco11 เมื่อ Thu Jun 11, 2020 18:16, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
COYS

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2008
ตอบ: 7447
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:20
ถ้าไม่อร่อยกว่าชงเอง ก็คงราคาแหละครับ
1
0
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
ตอบ: 15642
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:26
Dolores พิมพ์ว่า:
บาริสต้าน่ารักนมใหญ่ฮับ  

ร้านไหน จะไปนั่งทุกวันเลย
2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4538
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:27
อยากรู้ว่าคนส่วนใหญ่ไปร้านกาแฟเพราะอะไร
ร้านกาแฟเดี๋ยวนี้คนเข้าเพราะอยากได้บรรยากาศ นัดคุยงานได้ นั่งชิลๆ ลำพังรสชาดกาแฟเอาไม่อยู่ สังเกตจากเจ๊ผมที่เป็นคนดื่มกาแฟจะเข้าเฉพาะสตาร์บั้ค มีบ้างที่แวะร้านอื่นแต่ต้องตกแต่งดีจริงๆ ถึงจะเข้า ถ้ารสชาดไม่ดีแต่งสวยแค่ไหนก็จะไม่แวะซ้ำเลย ถ้ารสชาดดีนานๆ จึงจะแวะไปอีก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

AVB Flooring พื้น SPC นำเข้า ราคาขายส่ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 7102
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:30
ถ้าไปเอาบรรยกาศ จะได้ร้านอีกแบบ ไปกินจิงๆจะได้ร้านอีกแบบ ตจว มันมีน้อยจิงๆ ที่จะได้ทั้งสองแบบ แต่เด๋วนี้แทบเลิกหมดละครับ ง่วงคืองีบ พักตา ยกเว้นเพื่อนมา หรือพาครอบครัวไปนั่งเล่น ที่มานั่งจิบทุกวันๆ ไม่มีละ
1
0
Dennis Berkamp
Engineer
Status: #ความรักก็เช่นกัน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Jan 2015
ตอบ: 34676
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:32
ถ้าเม็ดกาแฟดี ชงดี เท่าไหร่ผมก็จ่ายฮะ อร่อยจริง

เพราะผมซื้อเม็ดที่ชอบมาทำเองแล้ว ไม่เคยอร่อยเลย งง 55555

โทษเครื่องไว้ก่อน ว่าบ้านไม่มีเครื่องดีๆ 55555555555

ปล. ผมแทบไม่ค่อยนั่งร้านกาแฟ ยกเว้นจะว่างจริงๆ ส่วนใหญ่ซื้อกลับครับ

ไม่สนใจร้านหรอก
1
0
Manchester United Fan since 2002
Heat Fan sice 2006-2013 Wade win a Ring
Nuggets Fan Since draft Jamal Murray y2016

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 324
โพสเมื่อ: Thu Jun 11, 2020 18:35
นั่งดูสาวๆ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel