ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 14244
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 19:46
[RE: สรุปดราม่า Drew Brees]
รอยร้าวเลย ต่อให้ขอโทดก็เถอะ ไม่เหมือนเดิมแน่ๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout

ผู้ช่วยแมวมอง
Status: 誰でも人生を享受する権利を持っている…
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 47102
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 20:18
Vitas พิมพ์ว่า:
taMoN พิมพ์ว่า:
Rinsama พิมพ์ว่า:
ElPhaldominal พิมพ์ว่า:
ผมไม่เข้าใจความหมายของประโยคที่เขาพูดง่า

รบกวนผู้รู้ ชี้แนะทีครับ  

หลักก็ตอนนี้อเมริกาลุกเป็นไฟเพราะคดี George Floyd ที่ถูกตำรวจ"ฆาตกรรม" อย่างโหดร้าย (ลองไปค้นหาดูนะแต่ใจไม่แข็งหดหู่ง่ายก็อย่าไปดู)
ทำให้เกิดกระแสต่อต้าน กลายเป็นชุมนุม กลายเป็นความรุนแรง วุ่นวายสุดๆ
(ผมว่าหนักกว่าช่วง Black matter นะ ช่วงนั้นไม่หนักเท่านี้)

คราวนี้มันก็มีคนที่ประท้วงด้วยความสงบ ไม่ได้ออกไปลงถนน
ของ Kapernick แกคุกเข่าตอนเคารพธงชาติเป็นการประท้วงเรื่องเหยียดผิว
ดูบรี บอกว่านี้คือ disrespect the flag

คนก็เลยลงแขก ซึ่งก็จริงนะ น่าโดนด่า คือเขาคุยกันเรื่องหนึ่ง มึงก็ไปโยงอีกเรื่องหนึ่ง
แล้วประเด็นของKapernick มันคือ Kneeling ความหมายมันลึกกับเหตุการณ์ตอนนี้
ซึ่งการที่ดูบรีออกมาพูดแบบนี้ เอาจริงๆนะ ผมว่าแกไม่ได้สนใจสิ่งที่เกิดขึ้นกับคนผิวดำอย่างที่แกพูดจริงๆหรอก

ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัย

ผมว่าแกเหมือนที่เลอบรอนบอก ว่าแกไม่เข้าใจนัยยะของเรื่องราวจริงๆ  

https://profootballtalk.nbcsports.com/2020/06/03/drew-brees-still-doesnt-agree-with-kneeling-during-national-anthem/amp/?__twitter_impression=true

ลองไปอ่านนะครับ

ผมว่าเค้าพูดโคตรธรรมดา
เค้าเข้าใจที่คาปานิคสื่อแต่เค้าไม่เห็นด้วยกับวิธีการ
เค้าคิดว่าการเคารพธงแล้วร่วมมือกันแก้ปัญหาจะดีกว่า

ถ้าความเห็นแค่นี้ทำให้คนต้องโกรธขนาดนี้ รุมกดดันให้เค้ามาขอโทษ
ผมว่าเมกาแก้ปัญหาเรื่องเหยียดเชื้อชาติอะไรไม่ได้หรอก  

อันนี้ผมมองอีกมุมนะครับ ที่ผมบอกว่าเขาไม่เข้าใจนัยยะของการคุกเข่า
เพราะในมุมผม บรีเข้าใจถึงสารที่จะสื่ออกมา แต่บรีไม่เข้าใจเหตุและแรงผลักดันที่ทำให้แสดงออกแบบนี้
ผมคิดว่าแคปคิดแล้วว่าสำหรับเขาไม่มีวิธีการอื่นแล้วที่แสดงออกให้ผู้คนเห็นถึงปัญหาได้ดีกว่าสิ่งที่เขาทำ
ที่ผ่านมาการเคารพธงแล้วร่วมมือกันแก้ปัญหาก็ทำกันอยู่ตลอดแต่สังคมก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากเพียงพอ
เท่าที่ผู้คนในกลุ่มของเขา(คนผิวสี)รู้สึกว่าเท่าเทียม

สำหรับผม ผมยอมรับได้ที่บรีไม่เห็นด้วยในประเด็นนี้ผมแค่คิดว่าเหตุผลที่เขาไม่เห็นด้วยเป็นเพราะเขาไม่เข้าใจ
ปัญหาคือบรีเป็นบุคคลสาธารณะความคิดเห็นเขาจะนำมาซึ่งผลลัพธ์ที่ทั้งยอมรับความเห็นของเขาได้และยอมรับไม่ได้ สุดท้ายมันก็จะวนกลับไปที่ปัญหาที่คุณยกขึ้นมาครับ ว่าบรีจะยอบรับทุกผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นได้ไหม

ถ้าความเห็นแค่นี้ทำให้คนต้องโกรธขนาดนี้ รุมกดดันให้เค้ามาขอโทษ
ผมว่าเมกาแก้ปัญหาเรื่องเหยียดเชื้อชาติอะไรไม่ได้หรอก

ประเด็นนี้ผมขอแย้งดังนี้นะครับ
ต้องแยกประเด็นเรื่องแรงกดดันจากมวลชนออกจากปัญหาชาติพันธุ์ก่อน
เรื่องแรงกดดันของมวลชนเป็นพฤติกรรมพื้นฐานของมนุษย์ที่รวมเป็นสังคม
ปัญหาเรื่อง Wisdom of the crowd มันมีมาตั้งแต่มนุษย์เริ่มรวมกลุ่มกันเป็นสังคมแล้วครับ
เกิดขึ้นกับในทุกเรื่องทุกประเด็นที่กระทบเป็นวงกว้างแหละครับ โดยเฉพาะเราเข้าสู่ยุคที่มวลชน
สามารถส่งสารไปถึงเป้าหมายได้โดยง่าย ความกดดันของผู้ที่สร้างผลกระทบต่ออารมณ์ของสังคม
ก็จะเกิดขึ้นง่ายยิ่งกว่าเดิม ดังนั้นพฤติกรรมแบบนี้จะไม่มีทางหายไปจากมนุษย์ตราบใดที่คนยังรู้สึก
ว่าเมื่อเกิดความเห็นร่วมแล้วสิ่งที่ตนเองคิดกลายเป็นสิ่งที่ถูกต้อง

ผมว่าเค้าไม่ได้โง่นะที่จะไม่เข้าใจ แต่เค้ามองวิธีแก้ปัญหาอีกแบบมากกว่าซึ่งเค้าก็อธิบายไปแล้ว
ถ้าเค้าไม่เข้าใจเค้าไม่รีบออกมาขอโทษหรอกครับ เค้าจะตีมึนไปก็ได้
สามเดือนก่อนเค้าบริจาคห้าล้านดอลให้รัฐ Louisiana ไปช่วยคนช่วงโควิท สีผิวไหนก็ได้รับหมด
คุณว่าเค้าไม่เข้าใจ ไม่รับรู้เรื่องคนอื่นขนาดนั้นเลยหรอ

คำถามคือวิธีคุกเข่าถ้ามีคนคิดว่าเป็นทางออกสุดท้ายที่จะแสดงออกได้
คนอื่นที่คิดว่ามันมีทางออกอื่น วิธีอื่นทำไมถึงกลายเป็นเรื่องร้ายแรง ทำไมถึงผิด

ส่วนที่คุณแย้งผม ผมว่าคุณไม่ได้เข้าใจที่ผมจะสื่อเลย
มันไม่เกี่ยวกับว่ามันเป็นพฤติกรรมพื้นฐาน มีมานานแค่ไหน มีจนโลกแตกไปเลยก็ช่าง
ผมพูดว่ามันต้องปรับ คนที่บอกว่าอยากแก้ปัญหาจริงๆต้องปรับ ไม่ปรับมันก็คุยกันไม่ได้

ผมถึงบอกไงครับว่าความเห็นผมมาจากอีกมุมนึง คือคุณกับผมเรายืนอยู่คนละมุม
ถ้าเราเถียงกันโดยจะเอาถูกผิดให้ได้ตามตรรกะ
งั้นคุณคิดว่าแคปเขาไม่คิดหรอว่าการคุกเข่าของเขามันมีผลกระทบยังไง
กระทบต่อหน้าที่การงานกระทบต่อสังคมในวงกว้างยังไง เขาไม่คิดทบทวนหรอ
มันมีทางเลือกอื่นอีกทางเลือกที่ในมุมคนอื่นมันดีกว่านี้ นักกีฬาซึ่งผ่านการเรียนคอลเลคมาแล้ว
ไม่ใช่คนไม่มีการศึกษา เขาจะไม่เข้าใจเหตุผลนี้จริงๆหรอ แต่สุดท้ายเขาก็เลือกทำเพราะ
เหตุผลในแง่ของเขา

สุดท้ายมันก็จะวนมาที่ทั้ง 2 ฝ่ายมีเหตุผล ไม่มีใครทำอะไรโดยไม่มีเหตผลเลย

ความจริงผมแค่พยายามอธิบายหลักในการคิดของผม ว่าผมคิดแบบนี้มีหลักและเหตุผลยังไง
ผมบอกไว้อยู่ว่าผมไม่ได้ตัดสินว่าใครผิด คุณกับผมคือตัวอย่างของการที่แนวคิดไม่ตรงกัน
แต่เราคุยกันด้วยเหตุผลไง คำถามคือคุณไม่เข้าใจผมหรือผมไม่เข้าคุณจริงๆหรอ
ความจริงคือเรารู้แนวคิดของทั้ง 2 ฝ่ายถูกไหม แต่คนเรามีพื้นฐานความเชื่อหรือเรื่องราวพื้นหลังไม่เหมือนกัน
ทำให้สุดท้ายเราไม่ต้องเลือกยืนอยู่ในด้านเดียวกันของความคิดก็ได้ แต่เราสามารถแสดงความเห็นของเราได้
ถูกไหม ผมไม่ได้ไปตัดสินว่าความเห็นของคุณไม่ถูกต้องเลยนะ

ส่วนที่คุณแย้งผม ผมว่าคุณไม่ได้เข้าใจที่ผมจะสื่อเลย
มันไม่เกี่ยวกับว่ามันเป็นพฤติกรรมพื้นฐาน มีมานานแค่ไหน มีจนโลกแตกไปเลยก็ช่าง
ผมพูดว่ามันต้องปรับ คนที่บอกว่าอยากแก้ปัญหาจริงๆต้องปรับ ไม่ปรับมันก็คุยกันไม่ได้

คุณจะสื่อว่าถ้าแค่คนๆนึงออกมาแสดงความเห็นแล้วสังคมยังสร้างแรงกดดันขนาดนี้
ต่อไปสังคมจะปรับตัวเองได้ยังไงจะยอมรับความแตกต่างของผู้คนได้ยังไงถูกไหม
แต่สิ่งที่เกิดขึ้นจริงมาตลอดในสังคมของมนุษย์ คือเมื่อสังคมเริ่มเกิดการเปลี่ยน
จะเกิดสิ่งที่เรียกว่าแรงกดดันทางสังคมขึ้นเสมอ เพราะความเปลี่ยนแปลงจะกระทบต่อความคิดและความเชื่อ
ของผู้คนจำนวนมากทางสังคม มันส่งผลให้เกิดปฏิกิริยาตอบสนองของสังคม
ต่อจากนั้นมันจะส่งแรงกระเพื่อมทางความคิด ยิ่งช่วยให้ผลักดันในเกิดการเปลี่ยนแปลงทางแนวคิดของกลุ่มสมาชิกในสังคม ดังนั้นผมจึงแย้งคุณที่คุณบอกว่าอเมริกาจะไม่มีทางขจัดการแบ่งแยกผิวสีได้
ถ้าพฤติกรรมแบบนี้ไม่หมดไป เพราะผมเชื่อในพื้นฐานของพฤติกรรมมนุษย์ไงว่าแรงกดดันทางสังคม
เป็นสิ่งที่ต้องเกิดตามธรรมชาติอยู่แล้ว จากนั้นมนุษย์จึงจะเริ่มเปลี่ยนแปลง

ทีนี้คำถามของผมคือผมคิดและเชื่อไม่เหมือนกันคุณ คุณยอมรับความคิดของผมได้ไหมช
ถ้าคุณยอมรับได้ก็ถือว่าเราสองคนแลกเปลี่ยนเหตุผลในการคิดของอีกฝ่ายกัน
เพื่อให้คนที่อยู่อีกด้านทางความคิดเข้าใจมากขึ้นว่าแนวคิดอีกฝั่งเป็นอย่างไร
แต่ถ้าคุณคิดว่าแนวคิดของผมยอมรับไม่ได้ ผมก็ขอจบการพูดคุยแล้ว เพราะผมอธิบายเหตุผลของผมไปแล้ว
ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงให้ความคิดของผมเป็นที่ยอมรับของคุณได้แล้ว

ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับความคิดคุณอยู่แล้ว จะเชื่ออะไรก็ได้ถ้ามันไม่คุกคามคนอื่น ประเด็นมันแค่ตรงนี้
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 7227
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 20:32
ผมไม่เข้าใจความหมายของประโยคที่เขาพูดง่า

หลักก็ตอนนี้อเมริกาลุกเป็นไฟเพราะคดี George Floyd ที่ถูกตำรวจ"ฆาตกรรม" อย่างโหดร้าย (ลองไปค้นหาดูนะแต่ใจไม่แข็งหดหู่ง่ายก็อย่าไปดู)
ทำให้เกิดกระแสต่อต้าน กลายเป็นชุมนุม กลายเป็นความรุนแรง วุ่นวายสุดๆ
(ผมว่าหนักกว่าช่วง Black matter นะ ช่วงนั้นไม่หนักเท่านี้)

คราวนี้มันก็มีคนที่ประท้วงด้วยความสงบ ไม่ได้ออกไปลงถนน
ของ Kapernick แกคุกเข่าตอนเคารพธงชาติเป็นการประท้วงเรื่องเหยียดผิว
ดูบรี บอกว่านี้คือ disrespect the flag

คนก็เลยลงแขก ซึ่งก็จริงนะ น่าโดนด่า คือเขาคุยกันเรื่องหนึ่ง มึงก็ไปโยงอีกเรื่องหนึ่ง
แล้วประเด็นของKapernick มันคือ Kneeling ความหมายมันลึกกับเหตุการณ์ตอนนี้
ซึ่งการที่ดูบรีออกมาพูดแบบนี้ เอาจริงๆนะ ผมว่าแกไม่ได้สนใจสิ่งที่เกิดขึ้นกับคนผิวดำอย่างที่แกพูดจริงๆหรอก

ผมว่าแกเหมือนที่เลอบรอนบอก ว่าแกไม่เข้าใจนัยยะของเรื่องราวจริงๆ  

https://profootballtalk.nbcsports.com/2020/06/03/drew-brees-still-doesnt-agree-with-kneeling-during-national-anthem/amp/?__twitter_impression=true

เค้าเข้าใจที่คาปานิคสื่อแต่เค้าไม่เห็นด้วยกับวิธีการ
เค้าคิดว่าการเคารพธงแล้วร่วมมือกันแก้ปัญหาจะดีกว่า

คำพูดมันไม่เห็นจะธรรมดาเลยครับ คนหนึ่ง Kneeling to protest เรื่องเหยียดผิว เชื้อชาติ
อยู่มีคนๆหนึ่งเดินมาประกาศว่าทำไมมึง disrespect the flag ล่ะ อ้าวอะไรว่ะ

แล้วKap disrespect มั้ย ? ไม่รู้ แต่คิดว่าไม่นะ แล้วคนที่สนับสนุน Kap ล่ะ disrespect มั้ย ก็น่าจะไม่ เพราะไม่มีใครไม่รักประเทศตัวเองอยู่แล้ว เรื่องนี้เกี่ยวอะไรกับรักชาติ หรือกับทหารเอามาผูกกันทำไม

ดูบรีจะคิดว่าอะไรดี ไปทำอะไรให้มันดีขึ้น ก็ทำไป แต่มาว่าวิธีการที่ตัวเองไม่ชอบแบบนี้ไม่ได้ ผมว่าไม่ถูก
แล้วปัญหาเรื่องเชื้อชาติสีผิวมัน อารมณ์มาเต็มอยู่แล้ว จะไม่ให้คนเขาโกรธได้หรอ?

ถ้าความเห็นแค่นี้ทำให้โกรธขนาดนี้ อันนี้ใช้คำว่าแค่นี้ไม่ได้หรอกครับ มาหาคนฟังที่ไม่โกรธดีกว่า
ถ้าอยากแก้ไขปัญหา ไม่ใช่แก้เรื่องPublic thinking กับเรื่องพวกนี้
มาแก้คนอย่างดูบรีให้เข้าใจคนผิวสี หรือคนที่ถูกเหยียดจะดีกว่า ว่าคุณจะเคารพการแสดงออกเขาได้มั้ยถ้าคุณไม่เห็นด้วย (ซึ่งมุมมองคนนอกอย่างผม การแสดงออกของKap ผมเข้าใจเขา แต่รู้สึกแย่กับคำวิจารณ์ของดูบรี) แถมใช้คำว่าUnityอีก มันจะUnity ยังไงเขาคุกเข่ายังไปว่าเขาเลย

ส่วนเรื่องพระเอกนอกจอ ดูบรีขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ แต่ผมว่าเรื่องนี้พี่แกพูดไม่ถูกจริงๆ
Edit แล้วสิ่งที่ดูบรีโดน ก็ไม่เห็นต่างจากสิ่งที่เขา ทำกับKap ก่อนหน้านั้นนะ เพราะงั้นจริงๆการวิจารณ์กันมันไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือคนเรามีความต่าง เราไม่เข้าใจกัน จะทำไงให้อยู่กันได้ดีขึ้น (เพราะเป็นไปไม่ได้ที่จะให้ทุกคนเข้าใจกัน)
แก้ไขล่าสุดโดย Rinsama เมื่อ Fri Jun 05, 2020 20:51, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 20:38
ถูกแบนแล้ว
Gygee is the best พิมพ์ว่า:
twentyfourseven พิมพ์ว่า:
ล่าสุด Jake Fromm QB Rookies ของ Bills ออกมาขอโทษละครับ ไปใช้คำว่า Elite White People อะไรนี่หละ  
อันนี้หนักกว่าเยอะ อย่างที่อดีตเพื่อนร่วมทีมมหาลัยบอกว่า มันทำให้เห็นสันดานที่แท้จริงของเค้า  

ต่อไปนี้พอมีการแข่งกีฬาอเมริกันเกมส์หากเพลงชาติอเมริกาดังขึ้น จะมีการถูกจ้องมองว่า ใครคุกเข่า ใครไม่คุกเข่ามากขึ้นอีกหลายเลย สิ่งนึงที่ผู้เล่นผิวสีควรถูกต้องคำถามคือ ถ้าคุณเห็นด้วยกับ Kaep เข้าใจสิ่งที่ Kaep จะสื่อ ทำไมคุณถึงปล่อยให้เค้าคุกเข่าอยู่คนเดียว (หรือกับ Eric Reid) ส่วนถ้าคุณเป็นผู้เล่นผิวขาว แล้วคุณเข้าใจสิ่งที่ Kaep ต้องการจะสื่อ ณ ตอนนี้ว่า เค้าเลือกวิธีสันติที่แนะนำโดยอดีตทหารมากกว่าจะใช้วิธีรุนแรง คุณจะเลือกใช้วิธีเดียวกับเขา หรือใช้วิธีอื่น หรือยืนตรงเหมือนเดิมรึป่าว คนที่ยืนตรงทุกคนก็อาจจะไม่ใช่พวก Racism คนผิวสีที่คุกเข่าทุกคนก็อาจจะไม่ใช่พวกรุนแรง แต่จะสื่อยังไงให้ทุกฝ่ายเข้าใจได้ลงตัว ต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลของตัวเอง

ปล 2 คนข้างบน อย่าเดือดเลยคร้าบ
6
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 33807
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 20:43
บรีส์แกตกหลุมพรางสื่อครับ ถามโคตรชงเลย ดูอย่างลุงทอม ขนาดโปรทรัมป์ขนาดนั้น แกตอบไปแบบเลือกข้างไม่กี่คำ จบ นักข่าวไม่ทำไรต่อ ได้ใจคนไปเลย
แก้ไขล่าสุดโดย Gygee is the best เมื่อ Fri Jun 05, 2020 20:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 21:43

คำพูดมันไม่เห็นจะธรรมดาเลยครับ คนหนึ่ง Kneeling to protest เรื่องเหยียดผิว เชื้อชาติ
อยู่มีคนๆหนึ่งเดินมาประกาศว่าทำไมมึง disrespect the flag ล่ะ อ้าวอะไรว่ะ

แล้วKap disrespect มั้ย ? ไม่รู้ แต่คิดว่าไม่นะ แล้วคนที่สนับสนุน Kap ล่ะ disrespect มั้ย ก็น่าจะไม่ เพราะไม่มีใครไม่รักประเทศตัวเองอยู่แล้ว เรื่องนี้เกี่ยวอะไรกับรักชาติ หรือกับทหารเอามาผูกกันทำไม

ดูบรีจะคิดว่าอะไรดี ไปทำอะไรให้มันดีขึ้น ก็ทำไป แต่มาว่าวิธีการที่ตัวเองไม่ชอบแบบนี้ไม่ได้ ผมว่าไม่ถูก
แล้วปัญหาเรื่องเชื้อชาติสีผิวมัน อารมณ์มาเต็มอยู่แล้ว จะไม่ให้คนเขาโกรธได้หรอ?

ถ้าความเห็นแค่นี้ทำให้โกรธขนาดนี้ อันนี้ใช้คำว่าแค่นี้ไม่ได้หรอกครับ มาหาคนฟังที่ไม่โกรธดีกว่า
ถ้าอยากแก้ไขปัญหา ไม่ใช่แก้เรื่องPublic thinking กับเรื่องพวกนี้
มาแก้คนอย่างดูบรีให้เข้าใจคนผิวสี หรือคนที่ถูกเหยียดจะดีกว่า ว่าคุณจะเคารพการแสดงออกเขาได้มั้ยถ้าคุณไม่เห็นด้วย (ซึ่งมุมมองคนนอกอย่างผม การแสดงออกของKap ผมเข้าใจเขา แต่รู้สึกแย่กับคำวิจารณ์ของดูบรี) แถมใช้คำว่าUnityอีก มันจะUnity ยังไงเขาคุกเข่ายังไปว่าเขาเลย

ส่วนเรื่องพระเอกนอกจอ ดูบรีขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ แต่ผมว่าเรื่องนี้พี่แกพูดไม่ถูกจริงๆ
Edit แล้วสิ่งที่ดูบรีโดน ก็ไม่เห็นต่างจากสิ่งที่เขา ทำกับKap ก่อนหน้านั้นนะ เพราะงั้นจริงๆการวิจารณ์กันมันไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือคนเรามีความต่าง เราไม่เข้าใจกัน จะทำไงให้อยู่กันได้ดีขึ้น (เพราะเป็นไปไม่ได้ที่จะให้ทุกคนเข้าใจกัน)  

ผมอาจจะไม่เก่งอังกฤษนะเลยคิดว่าคำว่า disagreed ไม่ใช่คำด่า
คำถามคือคนเราจะ disagreed วิธีการที่เค้าไม่เห็นด้วยไม่ได้หรือ

คุณไม่เห็นด้วยกับบรี บอกเค้าไม่ศึกษามั่ง เป็นพระเอกนอกจอมั่ง อันนี้ก็สุดแท้แต่จะคิดจะเชื่อ
แต่อย่างที่คุณบอกว่า"การวิจารณ์กันมันไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือคนเรามีความต่าง เราไม่เข้าใจกัน จะทำไงให้อยู่กันได้ดีขึ้น"
กับสิ่งที่เกิดขึ้น วิธีตอบโต้ที่เกิดขึ้นมันตรงกับที่ว่ามามั้ย ก็ลองถามใจดู
1
0
โพสเมื่อ: Fri Jun 05, 2020 21:43
Gygee is the best พิมพ์ว่า:
ล่าสุด Jake Fromm QB Rookies ของ Bills ออกมาขอโทษละครับ ไปใช้คำว่า Elite White People อะไรนี่หละ  
อันนี้หนักกว่าเยอะ อย่างที่อดีตเพื่อนร่วมทีมมหาลัยบอกว่า มันทำให้เห็นสันดานที่แท้จริงของเค้า  

ต่อไปนี้พอมีการแข่งกีฬาอเมริกันเกมส์หากเพลงชาติอเมริกาดังขึ้น จะมีการถูกจ้องมองว่า ใครคุกเข่า ใครไม่คุกเข่ามากขึ้นอีกหลายเลย สิ่งนึงที่ผู้เล่นผิวสีควรถูกต้องคำถามคือ ถ้าคุณเห็นด้วยกับ Kaep เข้าใจสิ่งที่ Kaep จะสื่อ ทำไมคุณถึงปล่อยให้เค้าคุกเข่าอยู่คนเดียว (หรือกับ Eric Reid) ส่วนถ้าคุณเป็นผู้เล่นผิวขาว แล้วคุณเข้าใจสิ่งที่ Kaep ต้องการจะสื่อ ณ ตอนนี้ว่า เค้าเลือกวิธีสันติที่แนะนำโดยอดีตทหารมากกว่าจะใช้วิธีรุนแรง คุณจะเลือกใช้วิธีเดียวกับเขา หรือใช้วิธีอื่น หรือยืนตรงเหมือนเดิมรึป่าว คนที่ยืนตรงทุกคนก็อาจจะไม่ใช่พวก Racism คนผิวสีที่คุกเข่าทุกคนก็อาจจะไม่ใช่พวกรุนแรง แต่จะสื่อยังไงให้ทุกฝ่ายเข้าใจได้ลงตัว ต่างฝ่ายต่างมีเหตุผลของตัวเอง

ปล 2 คนข้างบน อย่าเดือดเลยคร้าบ  

ผมไม่ได้เดือดอะไร ผมว่าผมก็ถกเถียงปกตินะ
แต่ผมไม่พูดละ ก็คิดอยู่ว่าจะออกมาทำนองนี้ ขออภัยฮะ
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 7227
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 01:11

ผมอาจจะไม่เก่งอังกฤษนะเลยคิดว่าคำว่า disagreed ไม่ใช่คำด่า
คำถามคือคนเราจะ disagreed วิธีการที่เค้าไม่เห็นด้วยไม่ได้หรือ

คุณไม่เห็นด้วยกับบรี บอกเค้าไม่ศึกษามั่ง เป็นพระเอกนอกจอมั่ง อันนี้ก็สุดแท้แต่จะคิดจะเชื่อ
แต่อย่างที่คุณบอกว่า"การวิจารณ์กันมันไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือคนเรามีความต่าง เราไม่เข้าใจกัน จะทำไงให้อยู่กันได้ดีขึ้น"
กับสิ่งที่เกิดขึ้น วิธีตอบโต้ที่เกิดขึ้นมันตรงกับที่ว่ามามั้ย ก็ลองถามใจดู

บอกท่านTamonก่อนว่าผมไม่ได้โกรธท่านหรือดูบรีนะ
โดยส่วนตัว ผมมาแสดงความผิดหวังกับคำพูดของดูบรีครับ
แล้วแค่จะมาเสนอหรืออธิบาย ความรู้สึกของคนที่ด่าดูบรีเท่านั้นเอง

ซึ่งถ้าท่านคิดว่าดูบรีออกมาพูดแบบนี้แล้วไม่ผิด ถือเป็นเรื่องเหมาะสมทั้งสถานที่และเวลา มันก็แล้วแต่ท่านเหมือนกัน

การทำให้เกิด Unity อย่างที่ดูบรีอยากให้เป็น ถามใจท่านดูครับ ถ้าอยากให้เกิด Unity หรืออยากจะแก้ปัญหานี้ ดูบรีควรพูดยังไง พูดแบบนี้ดีแล้ว หรือพูดแบบอื่นดี

เสริมๆ ผมไม่ได้ว่าเขาไม่ศึกษานะ และไม่คิดว่าคนอย่างดูบรีเป็นพวกเหยียดผิวแน่นอน
แต่ผมว่าเขาไม่เข้าใจหรือสนใจเรื่องความรุนแรงในคนผิวสีจริงๆ
ผมรู้สึกได้จริงๆจากคำพูดดูบรี (ซึ่งในความเป็นจริง เขาสนใจใส่ใจแค่ไหน ผมไม่รู้ แต่นี้คือสารที่รับมาจากคำพูดนั้น)

ซึ่งถามว่า ท่านเข้าใจได้มั้ยว่าคนฟังรู้สึกแบบนั้นจากคำพูดเขาได้ คนเหล่านั่นเขาจะโกรธ หรือไม่พอใจได้

ถ้าไม่เข้าใจก็ ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเข้าใจ ท่านแปลกใจจริงๆหรอครับที่คนหลายๆคนมีปฏิกิริยาตอบสนองแบบนี้ แล้วเป็น"ความผิด"ของคนที่รู้สึกโกรธหรือไม่พอใจจริงๆหรอ

หรือท่านจะพูดเหมือนตอนนี้ว่าเป็นความผิดของผมหรือหลายๆคนที่รับสารไปแบบนั้น? ซึ่งจะคิดแบบนั้นก็ได้ครับแล้วแต่เลย

ส่วนคำว่าพระเอกนอกจอผมไม่ได้มีความหมายทางลบนะ ผมได้ยินและได้เห็นเรื่องดีๆที่เขาทำมาตลอด เป็นหนึ่งในนักกีฬาในดวงใจผมเลย ซึ่งทุกคนก็คงผิดหวังไปบ้างสำหรับเรื่องนี้

เสริมๆอีกนิด ส่วนตัวผมคิดว่า ดูบรีก็โดนเยอะไปสำหรับเรื่องนี้ ซึ่งผมเห็นใจเขานะ แต่เขาทำพลาดไปจริงๆ

แต่การที่เขาออกมาพูดขอโทษ ผมว่าเป็นอะไรที่น่าชื่นชมจริงๆ และไม่มีอะไรจะดีไปกว่านี้แล้วสำหรับการแก้ไขความไม่พอใจที่เกิดขึ้น
ดูบรีเข้าใจความรู้สึกของเพื่อนๆมากขึ้น และเพื่อนๆก็จะเข้าใจเจตนาดีที่ดูบรีต้องการจะสื่อได้

เสริมสุดท้าย ไม่เกี่ยวกับเรื่องดูบรี แต่เป็นเรื่องผมเอง
ผมว่าเรื่องเหยียดเชื้อชาติไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกว่ามันแย่แค่ไหน ผมหน้าตี๋ พูดอังกฤษสำเนียงSEA ทำงานอยู่LA ยังพอไหวเจอน้อยมาก พอย้านไปฝั่ง East(Boston กับ Cleveland) แล้วไปโดนกับตัว มันแย่มากจริงๆ

ผมใช้คำพูดว่าเข้าใจคนดำที่โน่นไม่ได้หรอก แต่ไม่รู้สิ เห็นใจมั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Rinsama เมื่อ Sat Jun 06, 2020 01:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 4882
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 05:57
ถูกแบนแล้ว
I am a big fan of Drew Brees. I think he’s truly one of the greatest quarterbacks, but he should not have taken back his original stance on honoring our magnificent American Flag. OLD GLORY is to be revered, cherished, and flown high...

ดู โดนัล ทรัมป์ ทวีต เฮ้อ จะจุดไฟให้ลุงดรู บรีส์ซวยทำไมอีก
2
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 08 Aug 2009
ตอบ: 33807
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 07:09
I am a big fan of Drew Brees. I think he’s truly one of the greatest quarterbacks, but he should not have taken back his original stance on honoring our magnificent American Flag. OLD GLORY is to be revered, cherished, and flown high...

ดู โดนัล ทรัมป์ ทวีต เฮ้อ จะจุดไฟให้ลุงดรู บรีส์ซวยทำไมอีก  
ผมว่าบรีส์ต้องพูดละว่าตัวเองอยู่ข้างไหนแบบที่ลุงทอมทำอ่ะ
0
0
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 07:26

บอกท่านTamonก่อนว่าผมไม่ได้โกรธท่านหรือดูบรีนะ
โดยส่วนตัว ผมมาแสดงความผิดหวังกับคำพูดของดูบรีครับ
แล้วแค่จะมาเสนอหรืออธิบาย ความรู้สึกของคนที่ด่าดูบรีเท่านั้นเอง

ซึ่งถ้าท่านคิดว่าดูบรีออกมาพูดแบบนี้แล้วไม่ผิด ถือเป็นเรื่องเหมาะสมทั้งสถานที่และเวลา มันก็แล้วแต่ท่านเหมือนกัน

การทำให้เกิด Unity อย่างที่ดูบรีอยากให้เป็น ถามใจท่านดูครับ ถ้าอยากให้เกิด Unity หรืออยากจะแก้ปัญหานี้ ดูบรีควรพูดยังไง พูดแบบนี้ดีแล้ว หรือพูดแบบอื่นดี

เสริมๆ ผมไม่ได้ว่าเขาไม่ศึกษานะ และไม่คิดว่าคนอย่างดูบรีเป็นพวกเหยียดผิวแน่นอน
แต่ผมว่าเขาไม่เข้าใจหรือสนใจเรื่องความรุนแรงในคนผิวสีจริงๆ
ผมรู้สึกได้จริงๆจากคำพูดดูบรี (ซึ่งในความเป็นจริง เขาสนใจใส่ใจแค่ไหน ผมไม่รู้ แต่นี้คือสารที่รับมาจากคำพูดนั้น)

ซึ่งถามว่า ท่านเข้าใจได้มั้ยว่าคนฟังรู้สึกแบบนั้นจากคำพูดเขาได้ คนเหล่านั่นเขาจะโกรธ หรือไม่พอใจได้

ถ้าไม่เข้าใจก็ ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเข้าใจ ท่านแปลกใจจริงๆหรอครับที่คนหลายๆคนมีปฏิกิริยาตอบสนองแบบนี้ แล้วเป็น"ความผิด"ของคนที่รู้สึกโกรธหรือไม่พอใจจริงๆหรอ

หรือท่านจะพูดเหมือนตอนนี้ว่าเป็นความผิดของผมหรือหลายๆคนที่รับสารไปแบบนั้น? ซึ่งจะคิดแบบนั้นก็ได้ครับแล้วแต่เลย

ส่วนคำว่าพระเอกนอกจอผมไม่ได้มีความหมายทางลบนะ ผมได้ยินและได้เห็นเรื่องดีๆที่เขาทำมาตลอด เป็นหนึ่งในนักกีฬาในดวงใจผมเลย ซึ่งทุกคนก็คงผิดหวังไปบ้างสำหรับเรื่องนี้

เสริมๆอีกนิด ส่วนตัวผมคิดว่า ดูบรีก็โดนเยอะไปสำหรับเรื่องนี้ ซึ่งผมเห็นใจเขานะ แต่เขาทำพลาดไปจริงๆ

แต่การที่เขาออกมาพูดขอโทษ ผมว่าเป็นอะไรที่น่าชื่นชมจริงๆ และไม่มีอะไรจะดีไปกว่านี้แล้วสำหรับการแก้ไขความไม่พอใจที่เกิดขึ้น
ดูบรีเข้าใจความรู้สึกของเพื่อนๆมากขึ้น และเพื่อนๆก็จะเข้าใจเจตนาดีที่ดูบรีต้องการจะสื่อได้

เสริมสุดท้าย ไม่เกี่ยวกับเรื่องดูบรี แต่เป็นเรื่องผมเอง
ผมว่าเรื่องเหยียดเชื้อชาติไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกว่ามันแย่แค่ไหน ผมหน้าตี๋ พูดอังกฤษสำเนียงSEA ทำงานอยู่LA ยังพอไหวเจอน้อยมาก พอย้านไปฝั่ง East(Boston กับ Cleveland) แล้วไปโดนกับตัว มันแย่มากจริงๆ

ผมใช้คำพูดว่าเข้าใจคนดำที่โน่นไม่ได้หรอก แต่ไม่รู้สิ เห็นใจมั้ง  

ผมเข้าใจเรื่องคนผิวสีนะและที่ท่านเจอนะ ผมก็ศึกษามาพอสมควร
เพื่อนผมก็เคยโดน แต่ผมโชคดียังไม่เคยเจอ

ที่ผมพูดไม่ใช่อะไร ผมอยากให้มันแก้ได้จริงๆซักวัน
แต่พอเห็นการตอบโต้ที่เน้นอารมณ์มากกว่า แรงใส่กันมาก ขนาดเพื่อนกัน
มันก็รู้สึกว่าเมื่อไรมันจะถึงจุดที่ต้องการซักที
อารมณ์ ความรุนแรงมันผลักดันจิตใจได้แต่มันแก้ปัญหาไม่ได้จริงๆ ประมาณนี้ครับ
ขอบคุณที่มาแลกเปลี่ยนแนวคิดครับ
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel