ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 6575
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 02:34
ถูกแบนแล้ว
[RE: จากแนวคิดเรื่อง THAIFLIX ทำไมดูมีปัญหากันจัง ?]
Abojang พิมพ์ว่า:
ก็ธรรมดา คนเป็นเป้าสายตา ที่มีคนตั้งธงอยู่แล้ว คิดอะไร ทำอะไรก็โดนด่าก่อนแน่นอนอยู่แล้ว

แต่ถ้าคิดดีจริง ตั้งใจจริง ก็เข็นมันออกมาทำมันออกมาให้ดี เดี๋ยวก็มีคนชมเอง

โลกความเป็นจริง มันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว

อย่างคนไทยปากบอกอยากมี นวัตกรรม แต่ใครคิดใครทำอะไรออกมา ก็เอาไปเทียบกับเจ้าตลาด แล้วก็ด่าๆๆๆ ไม่สนับสนุน

แล้วคนทำ ก็ไม่ต่อยอดยอมแพ้ขี้ปากคนวิจารญ์กันหมด หรือ ฝีมือไม่พัฒนา ไม่เอาคนที่ทำได้มาทำ

มันก็วนๆเป็นลูปแบบนี้หละ

ถ้าเข็นแล้วเจ๊งจะรับผิดชอบใหมครับ นวัตกรรมใหม่น่ะอยากมีแต่ไม่ใช่เอาตังค์ไปโยนทิ้งเจ้าตลาดอย่างเน็ตฟลิกซ์ยังขาดทุน ยังจะไปทำสตรีมมิ่งเเข่งกับเขาอีก แทนที่จะไปส่งเสริมตรงอื่นอย่างเช่นการผลิตคอนเทนต์ดีๆออกมาลงสตรีมมิ่งอื่นเอาเงินเข้าประเทศดีกว่า จะขายแกงไปสร้างตลาดเพื่อจะขายแกงทำไมครับทั้งๆที่ตลาดเทศบาลก็มีอยู่ละ ที่ต้องทำคือทำแกงให้มันมีคุณภาพอร่อยพอจะขายได้จะดีกว่านะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 21 Mar 2010
ตอบ: 2202
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 05:09
จากแนวคิดเรื่อง THAIFLIX ทำไมดูมีปัญหากันจัง ?
V.Krusher.V พิมพ์ว่า:
เกาหลีที่สื่อบันเทิงบูมๆคุณเห็นเขาทำแพลตฟอร์มมั้ยล่ะ โคตรขำเลยกิจการที่รัฐมาคุมแล้วประชาชนได้ผลประโยชน์คือสาธารณูปโภค น้ำ ไฟ คมนาคม แค่นี้พอครับ นี่ยังคิดจะโดดไปคุมสื่อที่เอกชนเจ๊งกันรัวๆอย่างวงการทีวีอีกหรอ ใครได้ประโยชน์ครับถามหน่อย มีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ

และพูดตามตรงผมไม่เชื่อมือกิจการอะไรก็ตามของรัฐมี่แสวงหาผลกำไรเลยแม้แต่น้อย รถไฟนี่ขาดทุนยับๆ การบินไทยก็รู้ๆกัน

คุณอยากสนับสนุน คุณส่งเสริมแบบเกาหลีก็พอ ไม่ต้องคิดอะไรเกินตัว

ผมเห็นด้วยนะ แต่เท่าที่เห็นเกาหลีใต้ถ้าในประเทศนี่ platform จ๋าเลยครับ pooq , tving , watcha play (netflix เกาหลี) ถึงจะไม่ได้กีดกันต่างชาติแบบจีน แต่ก็ขนาด apple ที่ขายหนังใน itunes ทั่วโลกยังไม่ทำ itunes store โซนเกาหลีใต้เลยครับ]
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
รับถ่ายภาพทุกและวิดีโอทุกโอกาส : https://www.facebook.com/TePictures

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10147
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 07:19
[RE: จากแนวคิดเรื่อง THAIFLIX ทำไมดูมีปัญหากันจัง ?]
Little magic พิมพ์ว่า:
ก็ธรรมดา คนเป็นเป้าสายตา ที่มีคนตั้งธงอยู่แล้ว คิดอะไร ทำอะไรก็โดนด่าก่อนแน่นอนอยู่แล้ว

แต่ถ้าคิดดีจริง ตั้งใจจริง ก็เข็นมันออกมาทำมันออกมาให้ดี เดี๋ยวก็มีคนชมเอง

โลกความเป็นจริง มันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว

อย่างคนไทยปากบอกอยากมี นวัตกรรม แต่ใครคิดใครทำอะไรออกมา ก็เอาไปเทียบกับเจ้าตลาด แล้วก็ด่าๆๆๆ ไม่สนับสนุน

แล้วคนทำ ก็ไม่ต่อยอดยอมแพ้ขี้ปากคนวิจารญ์กันหมด หรือ ฝีมือไม่พัฒนา ไม่เอาคนที่ทำได้มาทำ

ถ้าเข็นแล้วเจ๊งจะรับผิดชอบใหมครับ นวัตกรรมใหม่น่ะอยากมีแต่ไม่ใช่เอาตังค์ไปโยนทิ้งเจ้าตลาดอย่างเน็ตฟลิกซ์ยังขาดทุน ยังจะไปทำสตรีมมิ่งเเข่งกับเขาอีก แทนที่จะไปส่งเสริมตรงอื่นอย่างเช่นการผลิตคอนเทนต์ดีๆออกมาลงสตรีมมิ่งอื่นเอาเงินเข้าประเทศดีกว่า จะขายแกงไปสร้างตลาดเพื่อจะขายแกงทำไมครับทั้งๆที่ตลาดเทศบาลก็มีอยู่ละ ที่ต้องทำคือทำแกงให้มันมีคุณภาพอร่อยพอจะขายได้จะดีกว่านะ  

ก็ต้องให้เค้าคิด ประเมิน วิเคราะห์ ประชุม หรือเปล่าครับ เพราะเค้าแค่เสนอแนวคิด ยังไม่ลงลึกถึงเนื้อหาเลย ก็เป็นตุเป็นตะกันหมดแล้ว ว่าต้องนั่น ต้องโน่น ต้องนี่

สมมติเค้าทำมาตีตลาดอาเซียนหละ เน้นหนังแนวลูกทุ่ง แนวไทบ้าน แนวบุพเพ หละ

คือผมก็ไม่ได้ชอบรัฐบาล อะไรนะ แต่ถ้าเรื่องนวัตกรรม เรื่องการสร้างอะไรมาสักอย่าง

ถ้ายังไม่เริ่มแล้วมาถามว่า " เจ๊งแล้วใครรับผิดชอบ " ผมว่าเป็นคำถามที่คนทำธุรกิจไม่ควรเอามาถามนะ

ถ้าทำเต็มที่ ทำดีไม่โกง แล้วมันเจ๊ง คนทำต้องรับผิดชอบอะไร

ถ้าโกง ก็อีกเรื่องนึง แต่ทำธุรกิจไม่มีใครตอบได้หรอก เจ๊ง ไม่เจ๊ง ถ้าทำเจ๊งคือผิด นอนนิ่งๆไม่ต้องทำอะไรอะ ดีที่สุด
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11187
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 10:15
จากประสบการณ์ทีวีดิจิตอล หลายสิบช่อง ยังไม่เข็ดเหรอครับ ตอนนั้นแย่งประมูลกันแทบตาย ตอนนี้ไล่คืนกันแทบไม่ทัน หนังไทเอาไปขายอะดีอยู่แล้วครับ ไม่ได้จำเป็นต้องมาทำ Content เองหรอก เผลอๆเอาไปขายนอกได้กำไรได้ชื่อดีกว่า เปิด Steaming ในไทยเองซะอีก
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ปากก็บอกว่า move on แต่ในใจอ้อนวอนให้เขากลับมา
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16640
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 11:36
[RE]จากแนวคิดเรื่อง THAIFLIX ทำไมดูมีปัญหากันจัง ?
เห้อ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: เนี่ยถ้าคุณติดคุกอะ แล้วภาษาคุกคุณไม่รู้อะ แล้วถ้า
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 9920
โพสเมื่อ: Thu Jun 04, 2020 12:10
Little magic พิมพ์ว่า:

ก็ต้องให้เค้าคิด ประเมิน วิเคราะห์ ประชุม หรือเปล่าครับ เพราะเค้าแค่เสนอแนวคิด ยังไม่ลงลึกถึงเนื้อหาเลย ก็เป็นตุเป็นตะกันหมดแล้ว ว่าต้องนั่น ต้องโน่น ต้องนี่

สมมติเค้าทำมาตีตลาดอาเซียนหละ เน้นหนังแนวลูกทุ่ง แนวไทบ้าน แนวบุพเพ หละ

คือผมก็ไม่ได้ชอบรัฐบาล อะไรนะ แต่ถ้าเรื่องนวัตกรรม เรื่องการสร้างอะไรมาสักอย่าง

ถ้ายังไม่เริ่มแล้วมาถามว่า " เจ๊งแล้วใครรับผิดชอบ " ผมว่าเป็นคำถามที่คนทำธุรกิจไม่ควรเอามาถามนะ

ถ้าทำเต็มที่ ทำดีไม่โกง แล้วมันเจ๊ง คนทำต้องรับผิดชอบอะไร

ถ้าโกง ก็อีกเรื่องนึง แต่ทำธุรกิจไม่มีใครตอบได้หรอก เจ๊ง ไม่เจ๊ง ถ้าทำเจ๊งคือผิด นอนนิ่งๆไม่ต้องทำอะไรอะ ดีที่สุด

ยังมีชุดความคิดว่าจะมีการทำแบบไม่โกงอีกหรอ

เรื่องพวกนี้มันยังเข้าถึงคนน้อยเกินกว่าจะลงทุนนะผมว่า

0
0
เรื่องแบบนี้ถ้าเป็นที่ลาสเวกัสผมนึกภาพไม่ออกจริงๆ
힘든 나를 지켜 바라봐 줄 한 사람, 너인 것 같은 기분 드는 걸

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel