ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23357
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:15
[RE: อุบัติเหตุสี่แยกไฟแดง]
คนอวดเมียเพื่อน พิมพ์ว่า:
freedomkop พิมพ์ว่า:
pockyza พิมพ์ว่า:
EL Tigires พิมพ์ว่า:

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค 

ดูจากอุบัติเหตุแล้วมอเตอร์ไซค์คงฝ่าไฟแดงมา เม้นในเฟสบอกกระบะทำไมไฟเหลืองไม่ยอมหยุดด้วยนะ  

เม้นก็มีส่วนถูกนะ ว่าตามกฎจราจร ถ้าไฟเหลืองก่อนรถข้ามเส้นรถต้องหยุด กรณีจะเร่งไปต่อได้คือรถข้ามเส้นไปแล้ว โอเคว่ามอเตอร์ไซค์ผิดโครตๆเต็มประตู แต่กระบะก็ถือว่าผิดกฎจราจรเหมือนกัน แต่พอเข้าใจได้มันไม่มีเวลาถอยหลังให้ดูเลยช้าไปไม่ถึงวิ ผมให้ผิด 90:10 เพราะกระบะประเมินเวลากับความเร็วรถตัวเองไม่ถูก แต่ถ้าแยกนี้มีเวลาให้ดูผมให้ผิด 60:40 เลย  

อีกฝั่งยังไม่แดงเลยแล้วอีกฝั่งจะเขียวได้ไง  

ผมว่าผมอธิบายเข้าใจไม่ยากเลยนะ มอไซค์มันผิดฐานฝ่าไฟแดงอยู่แล้ว แต่กระบะก็ผิดฐานฝ่าไฟเหลืองไง มันไม่ใช่คนนึงผิด 100% แล้วอีกคนถูก 100% ไง  

กระชั้นชิดแบบนั้น เวลาไม่มีนับ ผมว่ายังไงก็ไม่น่าจะไปให้ความผิดกระบะเลยสัก%นะ

คนที่ทำให้มันกระชั้นชิด เพราะคุณคำนวนเวลากับความเร็วรถตัวเองไม่ถูกไงครับ กฎจราจรมันชัดเจนตามตัวหนังสืออยู่แล้ว ไฟเหลืองรถยังไม่ข้ามเส้น “ต้องหยุด” ถ้าไฟเขียวมันนานจนรถแถวแรกไปหมดแล้ว คุณมีหน้าที่ต้องชลอเตรียมคิดว่ามันจะเหลืองแล้วหยุดให้ทันหลังเส้น เว้นแต่รถคุณข้ามเส้นไปแล้วถึงขับต่อไปได้ ผมถึงพยายามอธิบายไงว่ากระบะมันมีส่วนผิดเล็กๆ และจะยิ่งผิดชัดเจนขึ้นถ้ามันมีเวลาถอยหลังให้ดู ไม่ให้ความผิดกระบะสัก% ไม่ได้หรอก กล้องจับภาพชัดเจนมันเหลืองก่อนข้ามเส้น  

เรื่องจะไม่เกิดเลยครับถ้ามอไซต์ไม่ฝ่ามาเอง นี่หลุดมาคันเดียวคันอื่นไม่เห็นตามมาเลย พวกเห็นถนนโล่งไม่ได้ ส่วนกระบะถ้าดูให้ดีๆระยะที่เริ่มไฟเหลืองผมว่าไม่ถึง 10 เมตรด้วยซ้ำ แล้วตอนนั้นขับมาก็มี 30-40km/h ต่อให้เป็นคนที่มีรีแอคชั่นเร็วขนาดไหน กดเบรคกะทันหันแบบนั้น ยังไงก็จอดเลยเส้นออกมาไกลแน่นอน แล้วลักษณะแบบนี้ร้อยทั้งร้อยไม่มีใครเบรคหรอกครับ เออถ้าเคสนี้เป็นรถที่ตามหลังกระบะที่ชนมา อันนี้แหละสมควรเบรค  

ผมเข้าใจที่คุณสื่อนะ เพราะตามความเป็นจริงแล้ว ฝั่งนึงเขียว ก็ต้องมีอีกฝั่งนึงแดง
ฉะนั้นมันจะต้องมีคนผิดแค่คนเดียว คือฝั่งที่ละเมิดกฏจราจร นี่ไม่ใช่ประมาทร่วม ผมไปตามอ่านใน facebook ละ ขำมากสำหรับคนที่บอกประมาทร่วมหรือบอกว่ารถยนต์มีส่วนผิด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2007
ตอบ: 10154
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:15
ผ่าไฟแดงก็ยังดราม่ารถกระบะได้อีกเหรอ ยังเขียวอยู่ก็ออกตัวมาละมอไซ
0
0
อยากให้พวกเราชื่นชมน้ำใจผมไม่มากก็น้อยฮะ ที่ซื้อเสื้อมาเช็ดเท้า 330 บาท
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:18
LeoNess พิมพ์ว่า:
มันต้องปรับเวลาให้มีช่องว่างของสัญญาณไฟระหว่างแยกสัก 2-3 วินาทีดีไหม
พอฝั่งนึงแดง อีก 2-3 วินาที..อีกฝั่งค่อยเขียว....

ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็อยู่ที่การเคารพกฎจราจรล้วนๆ...  

ปกติมันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ ถ้าฝั่งเราแดง อีกฝั่งจะไม่เขียวในทันทีนะครับ มันมี delay แต่มันจะมีพวกรอไฟเขียวไม่ได้ไง รีบออกตัว
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 18 Sep 2008
ตอบ: 4349
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:20
ถูกแบนแล้ว
cybernet พิมพ์ว่า:
มันต้องปรับเวลาให้มีช่องว่างของสัญญาณไฟระหว่างแยกสัก 2-3 วินาทีดีไหม
พอฝั่งนึงแดง อีก 2-3 วินาที..อีกฝั่งค่อยเขียว....

ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็อยู่ที่การเคารพกฎจราจรล้วนๆ...  

ปกติมันก็เป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ ถ้าฝั่งเราแดง อีกฝั่งจะไม่เขียวในทันทีนะครับ มันมี delay แต่มันจะมีพวกรอไฟเขียวไม่ได้ไง รีบออกตัว  

ไปยืนดูตามแยกในกทมได้ครับ สันดานมอไซต์มันจะออกก่อนอีกฝั่งหยุดสนิทตลอด แชร์ไปเยอะก็ดีให้พวกนี้มันเห็นแล้วรักตัวกลัวตายบ้าง มันจะอยากไปเร็วอะไรขนาดนั้นเร็วขึ้น 2-3 วิ มักง่ายชิบหาย
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2020
ตอบ: 1992
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:21
หมอดูไฟเขียว ก็รับสภาพไป
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 08 Oct 2006
ตอบ: 11696
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:22
[RE]อุบัติเหตุสี่แยกไฟแดง
คิดถึงความเป็นจริง เหยียบมาตอนไฟเขียว เจอไฟเหลืองระยะแค่นี้ใครจะเบรกทัน แถมเบรกมิดก็เสี่ยงโดนคันหลังชนท้ายอีก เป็นผมก็ไปต่ออ่ะ แต่ถ้ามีเวลาบอกมันก็กะได้อยู่

ส่วนไอมอไซฝ่าไฟแดงล้าน% ให้มันผิด 100% เลย เพราะถ้ารอไฟเขียวยังไงกระบะก็พ้นไปแล้วแน่นอน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27106
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:28

ดูจากอุบัติเหตุแล้วมอเตอร์ไซค์คงฝ่าไฟแดงมา เม้นในเฟสบอกกระบะทำไมไฟเหลืองไม่ยอมหยุดด้วยนะ  

เม้นก็มีส่วนถูกนะ ว่าตามกฎจราจร ถ้าไฟเหลืองก่อนรถข้ามเส้นรถต้องหยุด กรณีจะเร่งไปต่อได้คือรถข้ามเส้นไปแล้ว โอเคว่ามอเตอร์ไซค์ผิดโครตๆเต็มประตู แต่กระบะก็ถือว่าผิดกฎจราจรเหมือนกัน แต่พอเข้าใจได้มันไม่มีเวลาถอยหลังให้ดูเลยช้าไปไม่ถึงวิ ผมให้ผิด 90:10 เพราะกระบะประเมินเวลากับความเร็วรถตัวเองไม่ถูก แต่ถ้าแยกนี้มีเวลาให้ดูผมให้ผิด 60:40 เลย  

อีกฝั่งยังไม่แดงเลยแล้วอีกฝั่งจะเขียวได้ไง  

ผมว่าผมอธิบายเข้าใจไม่ยากเลยนะ มอไซค์มันผิดฐานฝ่าไฟแดงอยู่แล้ว แต่กระบะก็ผิดฐานฝ่าไฟเหลืองไง มันไม่ใช่คนนึงผิด 100% แล้วอีกคนถูก 100% ไง  

กระชั้นชิดแบบนั้น เวลาไม่มีนับ ผมว่ายังไงก็ไม่น่าจะไปให้ความผิดกระบะเลยสัก%นะ

คนที่ทำให้มันกระชั้นชิด เพราะคุณคำนวนเวลากับความเร็วรถตัวเองไม่ถูกไงครับ กฎจราจรมันชัดเจนตามตัวหนังสืออยู่แล้ว ไฟเหลืองรถยังไม่ข้ามเส้น “ต้องหยุด” ถ้าไฟเขียวมันนานจนรถแถวแรกไปหมดแล้ว คุณมีหน้าที่ต้องชลอเตรียมคิดว่ามันจะเหลืองแล้วหยุดให้ทันหลังเส้น เว้นแต่รถคุณข้ามเส้นไปแล้วถึงขับต่อไปได้ ผมถึงพยายามอธิบายไงว่ากระบะมันมีส่วนผิดเล็กๆ และจะยิ่งผิดชัดเจนขึ้นถ้ามันมีเวลาถอยหลังให้ดู ไม่ให้ความผิดกระบะสัก% ไม่ได้หรอก กล้องจับภาพชัดเจนมันเหลืองก่อนข้ามเส้น  

ตามความปลอดภัยก็ควรชะลอ (ถ้าแบบในกรณีนี้จริงๆ หาคนชะลอน้อยมากๆ เพราะมันเหลืองตอนจะถึงเส้นอยู่แล้ว)

ผมมองว่ากรณีนี้กระบะไม่ได้ประมาทเลย รถข้างหน้าทิ้งช่วงไปก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะเหลืองในเร็วๆ นี้

ถ้าจะหยุดทันกรณีนี้คือ ต้องชะลอจนเกือบจอดตอนไฟเขียวอะ ซึ่งไม่มีใครเค้าทำแบบนั้น

มีมอไซค์ฝ่ามาแบบนี้ ลองทำอีกซัก 10 ครั้ง ผมก็ว่าชนไปเกือบทั้ง 10 อะ

และมันฟันตรงๆ เอาเส้นเทียบกับไฟแบบที่เขียนไว้ในข้อกฎหมายแบบนั้นไม่ได้

ไม่มีเจตนาและไม่ได้ประมาท มันไม่น่าจะผิด
0
0

โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 13:32
Sneakerhead พิมพ์ว่า:
cybernet พิมพ์ว่า:

ไปยืนดูตามแยกในกทมได้ครับ สันดานมอไซต์มันจะออกก่อนอีกฝั่งหยุดสนิทตลอด แชร์ไปเยอะก็ดีให้พวกนี้มันเห็นแล้วรักตัวกลัวตายบ้าง มันจะอยากไปเร็วอะไรขนาดนั้นเร็วขึ้น 2-3 วิ มักง่ายชิบหาย  

แถวบ้านผมจะมีแบบนี้เลยครับ

1. ถ้าฝั่งผมแดงและกำลังจะเขียว เมื่อตัวเลขนับถอยหลังจนเหลือ 1 จริงๆ มันต้องเป็นเขียว แต่เปล่า มันจะยังเป็นแดงอยู่เหมือนเดิม แค่ไม่นับถอยหลังแล้ว แล้วมันจะมีพวกที่คิดว่าต้องเขียวหรือตัวเองเขียวแล้ว ขับออกไปจนไปจ๊ะเอ๋กันกลางแยกกับอีกฝั่งที่เค้ายังเขียวอยู่ แบบนี้คงโทษใครไม่ได้ ต้องโทษตัวเอง
2. ก็คล้ายๆ ในคลิปคือตัวเองแดง แล้วพอเห็นอีกฝั่งกำลังจะแดงหรือแดงไปแล้ว แต่ตัวเองจะเปลี่ยนจากแดงเป็นเขียว รีบบึ่งออกไป ทั่้งๆ ที่ความจริงแล้ว ตัวเองก็ฝ่าไฟแดงอยู่ดี แม้อีกฝั่งจะแดงด้วยก็ตาม

1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6764
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 14:02
มอไซต์รู้มาก... ที่นี่ประเทศไทยนะเฟ้ยปลอดภัยไว้ก่อนเสมอ ดูดีๆ ก่อนออกตัวเถอะ อย่าไปเดาใจคนอื่นเขา
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2008
ตอบ: 4056
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 14:03
ตามกฏไฟเหลืองก็ต้องหยุดแล้วล่ะครับ ก่อนผ่านแยกเขาถึงให้ชะลอ แต่เอาโลกความจริงต่อให้ชะลอก็ไม่น่าทันจังหวะมันก้ำกึ่งมาก ไม่ได้เหลืองแก่มาก ชะลอยังไงมอไซค์ก็คงโดนแค่เบาลงหน่อยนึง
แต่มอไซค์ผิดเต็มแน่นอน ลั่นออกมาขนาดนั้น มันเห็นแล้วนะ แต่ยังเร่งอีก คงคิดว่าพ้น
ส่วนกระบะไปสู้เอา
แต่ผมว่าสุดท้ายคงประมาทร่วม เห็นใจกระบะ แต่ผิดน้อยก็ผิดอยู่ดี
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: ทาสนม
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 15071
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 14:10
มอไซค์ผิดเต็ม ๆ ไปโทษกระบะทำไม กระบะผิดอะไร
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 3498
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 14:17

เบรคกระทันหันรถชนตูดนะครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1875
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 14:24
นึกถึงเคสที่ผมเจอเลย คล้ายๆแบบนี้แหละ มอไซต์ออกก่อนเขียว แต่เก๋งก็ออกตอนแดงพอดี
ปล.ผมตัดมาจากคลิปเต็มกล้องหน้ารถผมเองครับ

2
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 3227
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 15:00
ฝ่าไฟเหลืองบ้าบออะไร เวลานับถอยหลังก็ไม่มีบอกใครมันจะตรัสรู้วะว่าไฟมันจะเหลือง กระบะถือว่าทำดีที่สุดละ พอเห็นมอไซค์ปุ้บชะลอก่อนเลยแต่ไม่ทันจริงๆ
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7978
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 15:05
บอกได้แค่สมน้ำหน้ามอไซ เบื่อพวกรู้มากดูสัญญาณอีกฝั่ง แทนที่จะดูแต่ฝั่งตัวเอง
1
0
"มึงไม่เอารัฐประหารแล้วจะเอาอะไร เพื่อไทยหรออีสัส."

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel