ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jul 2006
ตอบ: 972
โพสเมื่อ: Wed Jun 03, 2020 22:13
[RE]2 ภาพนี้เข้าใจ Perfect Tense กับ Past tense ได้ง่ายๆเลย
ถ้าไม่รู้ พูด past ไว้ให้หมด ฝรั่งฟังรู้เรื่อง

Perfect แยกได้หลายอย่าง และการทำต่อเนื่องมีผลถึงตอนนี้ มันเป็นแค่รูปแบบหนึ่งของ perfect เท่านั้นครับ ไม่ได้อธิบาย perfect ได้ทั้งหมด

และอีกอย่างครับ should have ไม่ใช่ perfect ครับ มันคือ past ที่อธิบาย สิ่งที่ควรเกิด แต่ไม่เกิด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17149
โพสเมื่อ: Sat Jun 06, 2020 21:56
[RE: 2 ภาพนี้เข้าใจ Perfect Tense กับ Past tense ได้ง่ายๆเลย]
should have น่าจะเป็นอีกอย่างแยกออกมาปะครับ ไม่ใช่perfectซะทีเดียว perfectผมจะใช้ในประโยคที่แบบลงท้ายด้วยคำว่า"แล้ว"อ่ะครับ ไม่รู้ถูกหลักรึเปล่าแต่ผมเข้าใจแบบนั้น อย่างเช่น ผมอ่านหนังสือแล้ว ผมกินข้าวแล้ว ผมดูหนังแล้ว ไรงี้
ถ้าเป็นpastจะออกแนวบอกว่า เมื่อวานผมอ่านหนังสือ เมื่อวานผมกินข้าว เมื่อวานผมดูหนัง
แก้ไขล่าสุดโดย YEDI เมื่อ Sat Jun 06, 2020 21:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel