ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: ░▒░▒░▒░▒░▒░▒
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1548
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 14:04
[RE: 'ป็อกบา' โพสต์อุทิศ 'จอร์จ ฟลอยด์' กร้าวพอกันทีเหยียดสีผิว]
BooM31ster พิมพ์ว่า:
-Lunar- พิมพ์ว่า:
empty พิมพ์ว่า:
เซจา พิมพ์ว่า:
อย่างนึงที่อยากให้คนดังที่ออกมาเรียกร้องความยุติธรรมให้ฟลอยด์และการเลิกเหยียดสีผิวคือการบอกคนดำหลายๆคนให้ทำตัวมีคุณค่ามากกว่าการก่อจราจลที่ไปทำลายร้าน, ทำร้ายคนที่ไม่เกี่ยวข้องและการอาศัยเหตุการณ์ในการปล้นและขโมย

ถ้ายังอยู่สภาพนี้จะอีกกี่ปีการเหยียด การไม่ยอมรับและความเหลื่อมล้ำไม่มีทางหายไปหรอก จริงๆผมเห็นใจคนดำนะแต่มาเห็นการกระทำปัจจุบันแล้วแบบหมดคำพูด จากเห็นใจจะกลายเป็นเห็นด้วยไปกับคนที่เหยียดอยู่แล้ว  

อย่าเหมารวมคนดำทั้งหมดสิครับ คนดำดีๆก็มีเยอะ คนที่ปล้นก็เป็นเพียงกลุ่มหนึ่งเท่านั้น โทษเป็นคนๆดีกว่าที่จะมาโยงเรื่องคนดำขโมย  

โคตรเบื่อพวกตรรกะเหมารวมแบบนี้เลย ไม่รู้ว่าคิดน้อยหรือไม่คิดมากกว่าเอะอะเหมารวมอย่างเดียวเลย คือรู้ได้ไงครับว่าม็อปกับคนดำที่ไปเรียกร้องสิทธิ์หรือมีแต่คนดำที่เป็นกลุ่มปล้น ไม่คิดบ้างหรอว่ามันมีพวกโจรกับพวกมิจฉาชีพแฝงตัวมาในม็อปรอจังหวะแบบนี้มาเนียนปล้น
สมุติผมเป็นโจรคงอาศัยจังหวะแบบนี้แหละออกปล้นโคตรสบายไม่เสี่ยงโดนจับเนียนๆว่าเป็นม๊อปไปปล้น
แล้วไปเหมาว่าม็อปคนดำเค้าปล้นซะงั้น คุณมั่นใจได้ไงว่ามีแต่คนดำที่ปล้น ไม่มีคนขาวที่ปล้นเลยหรอ มันมีสิทธิ์เป็นไปได้หลายทาง
โจรคือโจรครับผิวขาวผิวดำก็โจรเหมือนกันหมด มองอะไรมองให้มันหลายๆด้านหน่อยครับอย่ามองข้างเดียวแล้วจะเหมารวมอย่างเดียว

พวกที่ประท้วงก็ไม่ควรเหมารวมตำรวจหรือคนขาวเช่นกันครับ

การกล่าวหาว่าตำรวจไล่ล่าคนดำก็ไม่ต่างกันในบริบทนี้

แล้วออกมาประท้วงแบบนี้ได้อะไร? เผาโบส เผาร้านค้าต่างๆ ช่วยอะไรมั้ย?

สำหรับผมนะ Riot นี้แม่งโคตรไร้สาระ

คลิปจากเหตุการ LA Riots กรณีคล้ายๆ กันเมื่อปี 1992

อยากให้เห็นถึงมุมมองคนสูญเสียด้วย การเรียกร้องแบบนี้ไม่ได้สร้างความชอบธรรมอะไรเลย

ไม่มีใครได้อะไรจากการกระทำแบบนี้

ตำรวจที่ทำผิดก็โดนไล่ออก ดำเนินคดี โดนเมียฟ้องหย่าแล้ว
https://edition.cnn.com/2020/06/01/us/derek-chauvin-what-we-know-trnd/index.html

ถ้าจะบอกว่าประท้วงตำรวจอีก 3 นาย ที่อยู่ในเหตุการณ์ หรือจะประท้วงผู้มีอำนาจในหน่วยงานตำรวจ

ก็กรุณาไปประท้วงที่สำนักงานตำรวจหรือบ้านเขาเลยก็ได้ ร้านค้าข้างทางที่โดนเผามันไปผิดอะไรด้วย  

ไอ้ที่เผานี่บางที่ก็เป็นคนขาวแฝงเข้ามาปั่นเน้อ

บอกอย่าเหมารวมตำรวจ คนขาว แต่คุณเหมารวมผู้ประท้วงเต็มๆเลย
แล้วจุดประสงค์คือประท้วงตำรวจที่ใช้ความรุนแรงเกินหน้าที่หรือเป็น White supermacist แบบนี้

(เจ้าของร้านโทรไปแจ้งจับขโมย แต่ตำรวจกลับมาจับเจ้าของร้านเพราะเป็นคนดำ)

ซึ่งมีอยู่เต็มไปหมดแต่ภาครัฐไม่คิดจะจัดการอะไร ออกกฎมาควบคุมมั้ย?ก็ไม่ (ทรัมป์มาสุมไฟต่อ
ด้วยการประกาศใช้ความรุนแรงสลายการชุมนุม ตราหน้าเป็นผู้ก่อการร้าย) ไม่ใช่ประท้วงตำรวจกับ
คนขาวทั้งหมด

อ้างอิงจาก:

อยากให้เห็นถึงมุมมองคนสูญเสียด้วย การเรียกร้องแบบนี้ไม่ได้สร้างความชอบธรรมอะไรเลย

ไม่มีใครได้อะไรจากการกระทำแบบนี้  

อ้าวนี่ก็มองในมุมผู้สูญเสียตลอดคือจอร์จ ฟลอยด์ กับคนอื่นที่โดนจำคุก บาดเจ็บ หรือเสียชีวิต
โดยไม่ได้รับความเป็นธรรม จากตำรวจบางกลุ่มที่ปฏิบัติงานเกินหน้าที่และมีอคติ ลองคิดว่าถ้า
เป็นตัวท่านหรือครอบครัวโดนแบบนี้และรุนแรงขึ้นเรื่อยๆจะอยู่เฉยหรือมองว่ามันไร้สาระมั้ย แล้ว
ไม่ใช่ว่าเขาจะไม่เคยไปประท้วงสำนักงานตำรวจหรือบ้านตำรวจที่เหยียด แต่มันมีอะไรดีขึ้นมั้ย?

Ignorance ก็เป็นสาเหตุนึงนอกเหนือจากทรัมป์ที่ทำให้การประท้วงยกระดับความรุนแรงขึ้น ละที่
บอกว่าไม่ได้สร้างความชอบธรรมอะไรเลย ไม่มีใครได้อะไรจากการทำแบบนี้ ผลการชันสูตรที่ออก
โดยแพทย์ของรัฐตอนแรกว่าจอร์จตายจากโรคประจำตัวเพื่อเบี่ยงเบนให้ตำรวจนายนั้นได้รับโทษ
Third degree ซึ่งเบากว่า First เยอะ ออกมาใหม่แล้วนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย .เข้ามาสมน้ำหน้า. เมื่อ Tue Jun 02, 2020 14:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Always a Red
ตอบ: 3337
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 18:31
[RE: 'ป็อกบา' โพสต์อุทิศ 'จอร์จ ฟลอยด์' กร้าวพอกันทีเหยียดสีผิว]
อย่างนึงที่อยากให้คนดังที่ออกมาเรียกร้องความยุติธรรมให้ฟลอยด์และการเลิกเหยียดสีผิวคือการบอกคนดำหลายๆคนให้ทำตัวมีคุณค่ามากกว่าการก่อจราจลที่ไปทำลายร้าน, ทำร้ายคนที่ไม่เกี่ยวข้องและการอาศัยเหตุการณ์ในการปล้นและขโมย

ถ้ายังอยู่สภาพนี้จะอีกกี่ปีการเหยียด การไม่ยอมรับและความเหลื่อมล้ำไม่มีทางหายไปหรอก จริงๆผมเห็นใจคนดำนะแต่มาเห็นการกระทำปัจจุบันแล้วแบบหมดคำพูด จากเห็นใจจะกลายเป็นเห็นด้วยไปกับคนที่เหยียดอยู่แล้ว  

อย่าเหมารวมคนดำทั้งหมดสิครับ คนดำดีๆก็มีเยอะ คนที่ปล้นก็เป็นเพียงกลุ่มหนึ่งเท่านั้น โทษเป็นคนๆดีกว่าที่จะมาโยงเรื่องคนดำขโมย  

โคตรเบื่อพวกตรรกะเหมารวมแบบนี้เลย ไม่รู้ว่าคิดน้อยหรือไม่คิดมากกว่าเอะอะเหมารวมอย่างเดียวเลย คือรู้ได้ไงครับว่าม็อปกับคนดำที่ไปเรียกร้องสิทธิ์หรือมีแต่คนดำที่เป็นกลุ่มปล้น ไม่คิดบ้างหรอว่ามันมีพวกโจรกับพวกมิจฉาชีพแฝงตัวมาในม็อปรอจังหวะแบบนี้มาเนียนปล้น
สมุติผมเป็นโจรคงอาศัยจังหวะแบบนี้แหละออกปล้นโคตรสบายไม่เสี่ยงโดนจับเนียนๆว่าเป็นม๊อปไปปล้น
แล้วไปเหมาว่าม็อปคนดำเค้าปล้นซะงั้น คุณมั่นใจได้ไงว่ามีแต่คนดำที่ปล้น ไม่มีคนขาวที่ปล้นเลยหรอ มันมีสิทธิ์เป็นไปได้หลายทาง
โจรคือโจรครับผิวขาวผิวดำก็โจรเหมือนกันหมด มองอะไรมองให้มันหลายๆด้านหน่อยครับอย่ามองข้างเดียวแล้วจะเหมารวมอย่างเดียว

^Yimm@^ พิมพ์ว่า:
Step_Baggio พิมพ์ว่า:

ถ้าผมมีเรื้อนให้คุณสัก 40 คุณได้รับเดี๋ยวนี้เลย  

ไอ้คนที่ทุบ LV หิ้วของออกมาจากshopเขาก็ผิวขาวเยอะแยะ มีรูปที่ถ่ายจากในรถขโมยsneakerตัวเทพๆออกมาก็ผิวขาว คนผิวไหนมันก็มีดีมีเลวทั้งนั้นแต่ต้องปฏิบัติต่อมนุษย์ด้วยกันอย่างเท่าเทียมต่างหาก

tamootaro พิมพ์ว่า:

ความคิดคุณ คำพูดคุณ นี่เหยียดผิวนะ...
มีแต่ความอคติ ในเชื้อชาติผิวสีล้วนๆ

เพียงแต่คุณยังไม่รู้ตัว  

สำหรับความเห็นที่พิมพ์ไปแล้วคนมองว่าเหยียดอันนี้ต้องขอโทษด้วยนะครับ ยอมรับคำติแต่ขอถกแบบตรงๆเลยนะครับ

เพราะอะไรคนขาวในสหรัฐ(พูดถึงแค่ที่นี้นะ)ถึงยังมีความคิดแง่ลบกับคนดำ ปัจจุบันความคิดแง่ลบมันไม่ได้มาจากการมองว่าคนดำคือแรงงานทาสหรือเป็นชนชั้นล่างจึงไม่ยอมรับ ความคิดนี้มันเอาท์ไปเยอะจนเหลือแค่คนที่มีอายุมากเท่านั้นที่ยังมองคนดำในลักษณะนี้ คนขาวมีความคิดแง่ลบเพราะพฤติกรรมส่วนใหญ่ที่พบเจอ การรณรงค์ไม่มีทางเป็นผลหากไม่แก้ที่ต้นตอของความคิดที่ฝังอยู่ในหัวคนขาวที่นั่นหรอกครับ

คนดำในสหรัฐคิดเป็นสัดส่วนประมาณ 13%ของประชากรทั้งหมดแต่จำนวนสัดส่วนอาชญากรรมที่เกิดขึ้นในสหรัฐจากคนดำคิดเป็นสัดส่วนประมาณ38% หมายความว่าหากเทียบจำนวนประชากรผิวดำกับสัดส่วนคดีทั้งหมดจะสูงกว่าคนขาวหลายเท่าตัว

https://en.wikipedia.org/wiki/Incarceration_in_the_United_States

https://www.bop.gov/about/statistics/statistics_inmate_race.jsp

คุณคิดว่าการรณรงค์ได้ผลแค่ไหน อาจจะได้ผลเวลาที่มีคนถามคนขาวในสหรัฐว่ารู้สึกอย่างไรกับคนดำเพราะหากบอกตามตรงว่าไม่โอเคนั่นหมายความว่าคุณเหยียด กลับกันในความคิดมันไม่ได้หายไปเลยนะครับ

ผมยกตัวอย่างแท๊กซี่ละกันครับ ทำไมคนส่วนใหญ่จึงมองคนขับแท็กซี่ในด้านลบ ทำไมถึงมักมีความเห็นว่าแท็กซี่โกงไม่กดมิเตอร์ แท็กซี่อ้างแก๊สหมดต้องเติมแก๊ส ก็เพราะพฤติกรรมที่เค้าพบเจอบ่อยมันบ่งบอกว่าเป็นแบบนั้น ทั้งๆที่ในกลุ่มคนขับแท๊กซี่มีทั้งดีและไม่ดีปะปนไปแบบนี้เหยียดไหมครับ แล้วจะทำยังงัยให้ลบความคิดด้านลบกับแท็กซี่ก็ต้องเริ่มที่กลุ่มคนขับแท็กซี่ เมื่อไหร่ก็ตามที่ส่วนใหญ่ของคนขับแท็กซี่แก้ปัญหาได้ตอนนั้นความคิดด้านลบสำหรับผู้ใช้บริการก็จะหายไป

ทำไมคนถึงมองตำรวจในแง่ร้ายทั้งๆที่มีตำรวจดีๆรวมอยู่ด้วยและทำไมคนทั่วไปถึงเหมารวมว่าตำรวจ เพราะพฤติกรรมที่คนส่วนใหญ่พบเจอมางัยครับ แบบนี้เหยียดไหมครับทั้งๆที่จริงๆแล้วสัดส่วนดีกับไม่ดีมันอาจจะครึ่งๆเลยก็ได้และจะทำยังงัยให้คนตัดความคิดแง่ลบกับตำรวจได้ ก็ต้องปฏิรูปองค์กรถูกไหมครับ

เช่นเดียวกันกับกรณีเหยียดผิว หากมีแค่การรณรงค์มันช่วยได้แค่เปลือกนะครับ มันไม่ได้แก้แก่นข้างในเลยด้วยซ้ำ เข้าใจว่าอย่าเหมารวมนะครับแต่ปัญหาจริงๆมันคืออะไรก็ต้องแก้ตรงนั้นถูกไหมครับ เมื่อไหร่ก็ตามที่สัดส่วนการก่ออาชญกรรมของคนดำน้อยลงระบบความคิดคนขาวที่มีต่อคนดำมันก็ค่อยๆหายไปเอง

เหมือนกรณีของ LGTB ซึ่งสมัยก่อนถูกมองเป็นเรื่องผิดเป็นที่น่ารังเกียจ แต่ปัจจุบันกลุ่ม LGTB ได้รับการยอมรับในวงกว้าง เพราะเค้าพิสูจน์ให้เห็นว่ามันไม่ใช่เรื่องผิด LGTBคือเพศทางเลือกที่ทำทุกๆอย่างได้เหมือนเพศชายและหญิง การยอมรับมันไม่ได้เกิดจากการรณรงค์เพียงอย่างเดียว แต่มันเกิดจากการแก้ปัญหาความคิดของคนนอกที่มองกลุ่ม LGTB ในมุมมองเปลี่ยนไป

ที่ผมอธิบายมานี้ผมไม่ได้จะแก้ต่างนะครับ แต่อยากคุยปัญหาจริงๆที่ไม่ได้มีแค่ประโยคเหยียดหรือไม่เหยียด การไม่ยอมรับคนดำของคนขาวในอเมริกามันอาจจะไม่ใช่การเหยียดแต่มันคือความกลัวก็ได้นะครับ แต่เพราะไม่ได้รับการยอมรับมันจึงเป็นที่มาของความเข้าใจว่าเพราะแค่ผิวสีจึงถูกเหยียด
แก้ไขล่าสุดโดย เซจา เมื่อ Tue Jun 02, 2020 18:47, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 559
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 18:33

ที่คุณพูดมามันก็ถูกนะครับ แต่ผมถามความเห็นคุณอย่างนึง สมมติมีคนผิวแดงละกัน จู่ ๆ วิ่งเข้ามาทุบบ้านคุณพังเละแล้วทำร้ายร่างกายพร้อมทั้งขโมยของออกไปจนเกลี้ยง ผ่านไปสักพักคุณสร้างทุกอย่างขึ้นมาใหม่ ทีนี้มีคนผิวแดงมาเดินวนอยู่แถวบ้านคุณทุกวันแต่ยังไม่ทำอะไร ถามว่าในใจคุณจะรู้สึกหวาดระแวงคิดในแง่ที่ว่าอาจจะเจอเหตุการณ์แบบในอดีตหรือเปล่า? แล้วถ้าคุณคิด แบบนี้ถือว่าเหยียดไหม

ผมไม่ได้จะกวนนะ อันนี้ถามจริง ๆ
0
0
Status:
ตอบ: 477
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 19:24

แฟนผีด้วยกันไม่คิดว่าจะมีความคิดแบบนี้เลย ทุเรศสิ้นดี คนที่ก่อเหตุจราจลคนผิวขาวก็มีจ้ะ ตอนนี้มันมั่วไปหมดแล้วเด้อ หมายความว่า ฟลอยด์สมควรตายรึไง ?
0
0

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Always a Red
ตอบ: 3337
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 20:01
[RE]'ป็อกบา' โพสต์อุทิศ 'จอร์จ ฟลอยด์' กร้าวพอกันทีเหยียดสีผิว
teamzpawat พิมพ์ว่า:

แฟนผีด้วยกันไม่คิดว่าจะมีความคิดแบบนี้เลย ทุเรศสิ้นดี คนที่ก่อเหตุจราจลคนผิวขาวก็มีจ้ะ ตอนนี้มันมั่วไปหมดแล้วเด้อ หมายความว่า ฟลอยด์สมควรตายรึไง ?

รบกวนคุณอ่านใหม่อีกรอบและอย่ายัดเยียดให้กันเลยนะครับ ตรงไหนที่ผมบอกว่าฟลอยด์สมควรตาย ผมพูดถึงการก่อจราจลที่เกิดขึ้นตอนนี้ซึ่งขัดกับจุดประสงค์ที่ออกมาเรียกร้องความยุติธรรมให้ฟลอยด์

เห็นต่างได้ครับ ถกกันได้แต่มาถึงตอบว่าทุเรศแบบนี้ผมว่ามันเกินไป ถ้าหากผมบอกว่าคนดำไม่สมควรมีที่ยืนหรือสนับสนุนให้เหยียดคนดำอันนั้นด่าได้เลยนะครับ ด้านบนผมอธิบายถึงสาเหตุที่ต้องการให้คนมีชื่อเสียงช่วยออกมาสนับสนุนเพราะแค่การรณรงค์มันไม่ได้ช่วยให้หมดไปเลย พอพูดถึงปัญหาที่เกิดขึ้นมันกลายเป็นเรื่องต้องห้ามไปซะอีกจนสิ่งที่ควรแก้ได้กลับต้องปล่อยให้มันยังมีอยู่ทุกวันนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 505
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 21:51
Boyazung พิมพ์ว่า:

ที่คุณพูดมามันก็ถูกนะครับ แต่ผมถามความเห็นคุณอย่างนึง สมมติมีคนผิวแดงละกัน จู่ ๆ วิ่งเข้ามาทุบบ้านคุณพังเละแล้วทำร้ายร่างกายพร้อมทั้งขโมยของออกไปจนเกลี้ยง ผ่านไปสักพักคุณสร้างทุกอย่างขึ้นมาใหม่ ทีนี้มีคนผิวแดงมาเดินวนอยู่แถวบ้านคุณทุกวันแต่ยังไม่ทำอะไร ถามว่าในใจคุณจะรู้สึกหวาดระแวงคิดในแง่ที่ว่าอาจจะเจอเหตุการณ์แบบในอดีตหรือเปล่า? แล้วถ้าคุณคิด แบบนี้ถือว่าเหยียดไหม

ผมไม่ได้จะกวนนะ อันนี้ถามจริง ๆ  

ถ้าสมมุติผมเจอเหตุการณ์แบบนั้น ต่อมาใครมาวนแถวบ้านผม ผมก็ระแวงหมดแหละไม่เกี่ยวกับสีเลยทีนี้ เจอแบบนั้นแล้วมีใครมาวนแถวบ้านแบบไม่น่าไว้ใจ ก็ต้องระแวงแม่มทุกสีอยู่ละ ไม่ใช่เจอผิวแดงปล้นแล้วผิวขาวมาด้อมๆมองรอบบ้านแล้วจะแบบเห้ยไม่มีอะไรหรอก คนปล้นกุมันผิวแดงไม่ใช่ผิวขาว ไอ้ผิวขาวไม่มีทางปล้นกุแน่นอนเพราะคน ปล้นกุมันคือผิวแดง
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1047
โพสเมื่อ: Tue Jun 02, 2020 22:25
ไม่มีทางหมดหรอกครับ ผมเห็น รนรงค์ทุกปี ผลักดันทุกปี ก็เหยียดผิวกันทุกปีตลอด
เอาแค่วงการบอล ก็ยังมีเรื่อยๆ เลยครับ = =
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel