ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2409
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 00:57
[RE: การบินไทย อนาคตอาจได้กลับเป็นรัฐวิสาหกิจอีกครั้ง]
Anubiscuit พิมพ์ว่า:
ดีฮะ แต่บอกก่อนนะ จะได้รอซื้อหุ้นตอนที่จะฟื้นฟูอีกรอบ
รอบนี้ไม่มีทุน TT  

เดี๋ยวๆนะท่าน เข้าแผนฟื้นฟูไม่ใช่ข่าวดีนะครับ

ยิ่งหนี้บานแบบนี้ มีเอาทุนมาลดหนี้นะครับ

ทุนสูญนี่ผู้ถือหุ้นไร้มูลค่านะครับ

หมดตัวเอาง่ายๆนะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 01:34
การบินไทย อนาคตอาจได้กลับเป็นรัฐวิสาหกิจอีกครั้ง
ทุกคนมีสิทธิ์​ฝัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: SIR ALEX FERGUSON ; THE GREATEST MASTER OF FOOTba
เข้าร่วม: 30 Oct 2013
ตอบ: 4032
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:18
[RE: การบินไทย อนาคตอาจได้กลับเป็นรัฐวิสาหกิจอีกครั้ง]
SerraAvatar พิมพ์ว่า:
แมวมอง พิมพ์ว่า:
มันน่าจะผิดกฏหมายนะ เพราะเหมือนรัฐบาลจะไม่สามารถถือบริษัทเอกชนได้เกิน 50% นะ ไม่งั้นคงกว้านซื้อบ.เอกชนไปหมดแล้ว แต่อันนี้ผมไม่ชัวร์ ต้องไปหากฏหมายก่อน  

สนามบิน aot คลังถือ70% เลย  

คือถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจตั้งแต่ต้น ก่อนเข้าตลาด อันนี้ผมเข้าใจนะ

แต่ถ้าบริษัทที่เป็นเอกชน แล้วรัฐบาลเข้าไปซื้อหุ้นจนกลายเป็นรัฐวิสาหกิจ อันนี้ผมนึกไม่ออกจริงๆ ถ้าท่านมีช่วงชี้แนะให้หน่อยสิ  

มี หลาย บริษัท ... จำกัด เลยนะครับ ที่ รัฐบาลถือหุ้น แต่ไม่ถึง 50% ไม่ว่าทางตรง ทางอ้อม แต่ ขอไม่เอ่ยชื่อบริษัท ครับ

เพราะ เดี๋ยว เป็นการละเมิดความลับ บริษัท จำกัด

ถ้าท่านถามว่า ผมรู้ได้ยังไง ก็ไปขอ Board of Directorของบริษัทนั้นๆ ดู บอจ.5/6 ครับ
0
0
Status: SIR ALEX FERGUSON ; THE GREATEST MASTER OF FOOTba
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:20
Night-Knight พิมพ์ว่า:
มันน่าจะผิดกฏหมายนะ เพราะเหมือนรัฐบาลจะไม่สามารถถือบริษัทเอกชนได้เกิน 50% นะ ไม่งั้นคงกว้านซื้อบ.เอกชนไปหมดแล้ว แต่อันนี้ผมไม่ชัวร์ ต้องไปหากฏหมายก่อน  

ท่าน ไปอ่านจากไหนมา ครับ??

ท่านน่าจะเข้าใจอะไรหลายๆอย่างผิด นะครับ

บริษัท ที่เป็น เอกชน คือ เอกชน ถือหุ้นเกิน 51%

รัฐวิสาหกิจ คือ รัฐบาลถือหุ้นมากกว่า 51% ที่เหลือ เอกชน ถือหุ้น
รัฐวิสาหกิจ อาจเป็น บริษัท.....จำกัด ก็ได้ เช่น บริษัท การบินไทย จำกัด (ก่อนหน้านี้) , บริษัท ปตท. จำกัด(มหาชน)

และ โดยทั่วไป ไม่มีข้อห้าม ครับ ว่า รัฐบาล ห้ามซื้อ บริษัท.... นี้ ยกเว้น มีกฎหมายพิเศษ ห้ามไว้
รัฐบาล จะซื้ออะไร ก็ซื้อได้ แต่ประเด็นอยู่ที่ 1) มีเงิน หรือเปล่า 2) เอาเงินมาจากไหน 3) ก่อให้เกิดประโยชน์ต่อประชาชน ?
จึงไม่ค่อยเห็น รัฐบาล ซื้อ บริษัท

แต่จะเห็น รัฐบาล ขายหุ้น บริษัท ออก เพื่อ แปลงเป็น รัฐวิสาหกิจ  

จริงๆมันมีข้อกฏหมายอยู่น่ะครับ

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2550
มาตรา ๘๔ รัฐต้องด าเนินการตามแนวนโยบายด้านเศรษฐกิจ ดังต่อไปนี้
(๑) สนับสนุนระบบเศรษฐกิจแบบเสรีและเป็นธรรมโดยอาศัยกลไกตลาด และสนับสนุนให้มีการพัฒนาเศรษฐกิจอย่างยั่งยืน โดยต้อง
ยกเลิกและละเว้นการตรากฎหมายและกฎเกณฑ์ที่ควบคุมธุรกิจซึ่งมีบทบัญญัติที่ไม่สอดคล้องกับความจำเป็นทางเศรษฐกิจ
และต้องไม่ประกอบกิจการที่มีลักษณะเป็นการแข่งขันกับเอกชน เว้นแต่มีความจำเป็นเพื่อประโยชน์ในการรักษาความมั่นคงของรัฐรักษาผลประโยชน์ส่วนรวม หรือการจัดให้มีสาธารณูปโภค

ซึ่งจริงๆคือห้ามรัฐบาลเข้าไปถือบริษัทเพื่อทำธุรกิจกับเอกชนน่ะแหละ ผมเลยไม่แน่ใจว่ารัฐบาลมาซื้อหุ้นเอกชนได้รึเปล่า

ปัจจุบัน กระทรวงการคลังถือหุ้นรัฐวิสาหกิจ (ที่ถือเกิน 50%) อยู่ 6 บริษัท มี
PTT
KTB
THAI
MCOT
PTTEP
AOT

ซึ่งส่วนใหญ่ กระทรวงการคลังถือมาตั้งแต่ต้น

ผมก็เลยพยายามจะหาอยู่ ว่ามีบริษัทไหนรึเปล่าที่เป็นเอกชนมาก่อน แล้วกระทรวงการคลังเข้ามาถือหุ้นเกิน 50% ตอนนี้ผมยังไม่เจอ ถ้าท่านเจอจะขอบคุณมาก ผมก็อยากรู้เหมือนกันแหละ ว่ามันทำได้รึเปล่า  

ที่ท่านยกมา เป็น เพียงแค่ บริษัท จำกัด(มหาชน) ที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ ซึ่ง ข้อมูลผู้ถือหุ้น เปิดเผยได้

แต่ มี หลาย บริษัท ... จำกัด เลยนะครับ ที่ รัฐบาลถือหุ้น แต่ไม่ถึง 50% ไม่ว่าทางตรง ทางอ้อม แต่ ขอไม่เอ่ยชื่อบริษัท ครับ

เพราะ เดี๋ยว เป็นการละเมิดความลับ บริษัท จำกัด

ถ้าท่านถามว่า ผมรู้ได้ยังไง ก็ไปขอ Board of Directorของบริษัทนั้นๆ ดู บอจ.5/6 ครับ
0
0
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 07:22
muzazhi พิมพ์ว่า:
romeo2pk99 พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวนะ กว่าจะฟื้นฟูได้ แล้วกลับมาเป็น รัฐวิสาหกิจ

แสดงว่าลุงแกต้องอยู่ในตำแหน่งอีก8-10ปี อ่ะดิ

ลุงแก จะไปอยู่ตำแหน่งอีก 10 ปี ได้อย่างไรครับ

อย่างมากสุด คือ อีก 7 ปี

รัฐธรรมนูญ กำหนดให้ คนที่เป็นนายก ดำรงตำแหน่ง ได้มากสุด2 สมัย หรือ 8 ปี

ปล.อันนี้ ตามวาระที่ควรจะเป็นในระบอบประชาธิปไตย นะ  

ลาออก 1 ปี นับไหม

ไม่นับ ครับ

เป็น นายาก ได้แค่ 8 ปี หรือ 2 สมัยเท่านั้น

เช่น สมัยแรก เป็น 1 ปี
สมัยสอง เป็น 6 เดือน

มากสุดได้เท่านี้ครับ ยกเว้น จะฉีกรัฐธรรมนูญ ปี60 ทิ้ง
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 16020
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:06
เจ้าหนี้รวมถึงผู้ถือหุ้นได้ยินแล้วคงหนาวๆร้อนๆ

เข้าใจแหละว่าผลประโยชน์ในการจัดซื้อจัดจ้างมันหอมหวานมาก ยิ่งดีลซื้อเครื่องบินแต่ละครั้งนี่ระดับหลายหมื่นล้าน กินเบาๆ 5-10% ก็อิ่มตัวอ้วนละ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2007
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 08:08
NtzKung พิมพ์ว่า:
ดีฮะ แต่บอกก่อนนะ จะได้รอซื้อหุ้นตอนที่จะฟื้นฟูอีกรอบ

เดี๋ยวๆนะท่าน เข้าแผนฟื้นฟูไม่ใช่ข่าวดีนะครับ

ยิ่งหนี้บานแบบนี้ มีเอาทุนมาลดหนี้นะครับ

ทุนสูญนี่ผู้ถือหุ้นไร้มูลค่านะครับ

โถ่ว ท่าน ตลห ในไทยมันเป็นตลาดพานิค ดูรอบนี้ดิ ขึ้นมาจะเท่าตัวละนะ ปกติผมเล่น 1-2 แนวต้านก็ออกแล้ว ไม่ถือยาว
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9352
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 09:06
การบินไทย อนาคตอาจได้กลับเป็นรัฐวิสาหกิจอีกครั้ง

คือถ้าเป็นรัฐวิสาหกิจตั้งแต่ต้น ก่อนเข้าตลาด อันนี้ผมเข้าใจนะ

แต่ถ้าบริษัทที่เป็นเอกชน แล้วรัฐบาลเข้าไปซื้อหุ้นจนกลายเป็นรัฐวิสาหกิจ อันนี้ผมนึกไม่ออกจริงๆ ถ้าท่านมีช่วงชี้แนะให้หน่อยสิ  

มี หลาย บริษัท ... จำกัด เลยนะครับ ที่ รัฐบาลถือหุ้น แต่ไม่ถึง 50% ไม่ว่าทางตรง ทางอ้อม แต่ ขอไม่เอ่ยชื่อบริษัท ครับ

ถ้ารัฐบาลถือไม่เกิน 50% มันก็ยังไม่เป็นรัฐวิสาหกิจน่ะสิครับ รัฐบาลถือหุ้นส่วนน้อย มันทำได้อยู่แล้ว

แต่ที่ผมอยากรู้คือ บริษัทที่เป็นเอกชนมาก่อน แล้วรัฐบาลเข้าไปถือหุ้นเกิน 50% จนกลายเป็นรัฐวิสาหกิจมันมีมั้ยอ่ะครับ เพราะมันจะเข้าข่ายการบินไทยนี้ที่พูดถึงกันอยู่ และผมนึกไม่ออกเลย ถ้าท่านมี ช่วยยกมาซักตัวอย่างนึง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5511
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:25

ปกติคลังไม่เข้าไปซื้อหุ้นตรงๆอยู่แล้วครับ แต่ที่ถือว่าเกิน 50% เนี่ยมีอยู่แล้วครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9352
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:42

ปกติคลังไม่เข้าไปซื้อหุ้นตรงๆอยู่แล้วครับ แต่ที่ถือว่าเกิน 50% เนี่ยมีอยู่แล้วครับ  

ตัวไหนบ้างหรอครับ ที่ผมว่าคือเป็นหุ้นเอกชนมาก่อนนะครับ แล้วคลังเข้าไปถือเกิน 50% เพราะถ้าที่คลังถือเกิน 50% ตั้งแต่แรก มันมีอยู่แล้วล่ะ

ส่วนถ้ากองทุนอื่นซื้อ อย่างวายุภักษ์ ผมเข้าใจว่ามันก็จะแค่รัฐบาลถือเกิน 50% แต่ไม่ได้ถือว่าเป็นรัฐวิสาหกิจ ซึ่งก็ไม่ได้เข้าข่ายของกระทู้นี้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2409
โพสเมื่อ: Thu May 28, 2020 10:52
NtzKung พิมพ์ว่า:

โถ่ว ท่าน ตลห ในไทยมันเป็นตลาดพานิค ดูรอบนี้ดิ ขึ้นมาจะเท่าตัวละนะ ปกติผมเล่น 1-2 แนวต้านก็ออกแล้ว ไม่ถือยาว  

ถ้าสายนี่ น่าจะจัด DW THAI นะครับ ลากกันทีเกือบเด้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel