ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4098
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 12:38
[RE: สอบถามครับ วิธีได้ปืนมาครอบครองมีอะไรบ้างครับ]
ท่านอื่นบอกกันไปหมดแล้วครับขอเสริมนิดนึง
ก่อนจะขอ ป.3นี่ไปเลือกดูปืนไว้ก่อนนะครับ
เพราะตอนขอป.3ต้องระบุขนาดของปืนที่จะซื้อด้วย จะซื้อจากห้างร้าน
เช่น เพื่อซื้อปืนขนาด 9 .22 .45 ปืนยาวขนาดอะไรก็ว่ากันไป ไม่งั้นถ้าซื้อไม่ตรงขนาดที่ขอ
ต้องมานั่งแก้ใบป.3อีกซึ่งมันยุ่งยาก
หรือมือ2 ขอถ่ายสำเนาป.4ของเจ้าของปืนที่จะซื้อ
แล้วไปขอใบป.3เพื่อซื้อปืนประบอกนั้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1800
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 12:46
[RE: สอบถามครับ วิธีได้ปืนมาครอบครองมีอะไรบ้างครับ]
ฉันกลับมาแล้ว พิมพ์ว่า:
Loser XD พิมพ์ว่า:
ฉันกลับมาแล้ว พิมพ์ว่า:
ผมว่าเวลาปืนอาจจะไม่ได้ช่วยอะไร เพราะแฟนเป็น ผญ การหยิบใช้ปืนอาจไม่คล่องตัว หรือไม่ได้ไว้ติดตัว จะกลายเป็นยื่นอาวุธให้โจรไปด้วยซ่ำ

ผมว่าฝึกการต่อสู้ประชิด เครื่องช๊อตไฟฟ้า สเปย์พริกไทย ฝึกใช้พวกนี้อาจจะตอบโจทย์มากกว่า

ในกรณีที่แฟนเราอยู่ห้องคนเดียวบ่อยๆ  

ผมกะแค่ว่าถ้ามีมาอีมห้ยิงสวนออกไปเลยครับ โดนไม่โดนช่างมัน  

เกิดยิงทะลุไปห้องฝั่งตรงข้ามก็มีโอกาสอันตรายถึงชีวิตนะครับ ถึงเวลานั้นจะคิดว่าไม่น่ามีปืนเลย

ด้วยความปราถนาดีครับ  

ขอบคุณครับ ผมคิดไปคิดมา ว่าจะเปลี่ยนเป็นเครื่องช๊อตไฟฟ้าดีมั้ย
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 3851
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 12:55
ก่อนอื่นอย่างแรกที่ต้องทำคือต้องไปติดกล้องวงจรปิดหน้าห้องให้ได้ก่อนครับ ไม่ว่าจะวิธีไหนก็ตาม จะได้รู้สาเหตุใช้เป็นหลักฐานได้ หรือมันอาจจะเป็นเรื่องไม่เป็นเรื่องก็ได้

สมัยเรียนผมเคยไปช่วยเพื่อนขนตู้เย็น ทางเดินก็แคบ แล้วถือกันหลักไม่ดีไปกระแทกประตูห้องทางผ่านดังอยู่ แต่มันดึกละจะเคาะบอกเขาว่าเป็นอะไรก็ไม่กล้า ไม่ทันคิดเรื่องเอากระดาษไปติดด้วย ตอนเด็กๆคิดน้อย ไม่รู้เจ้าของห้องตื่นมาจะกังวลอะไรไหม
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 12:57
JackSparrow พิมพ์ว่า:
ก่อนอื่นอย่างแรกที่ต้องทำคือต้องไปติดกล้องวงจรปิดหน้าห้องให้ได้ก่อนครับ ไม่ว่าจะวิธีไหนก็ตาม จะได้รู้สาเหตุใช้เป็นหลักฐานได้ หรือมันอาจจะเป็นเรื่องไม่เป็นเรื่องก็ได้

สมัยเรียนผมเคยไปช่วยเพื่อนขนตู้เย็น ทางเดินก็แคบ แล้วถือกันหลักไม่ดีไปกระแทกประตูห้องทางผ่านดังอยู่ แต่มันดึกละจะเคาะบอกเขาว่าเป็นอะไรก็ไม่กล้า ไม่ทันคิดเรื่องเอากระดาษไปติดด้วย ตอนเด็กๆคิดน้อย ไม่รู้เจ้าของห้องตื่นมาจะกังวลอะไรไหม  

เพื่อนผมเคยเจอหางหมาที่เลี้ยงไว้สะบัด
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4569
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 13:01
บีบีกัน ครับ ซื้อไปดิ

คนเห็นปืนมันก็ไม่กล้าแล้ว
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 15 Feb 2009
ตอบ: 2341
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 13:11
สอบถามครับ วิธีได้ปืนมาครอบครองมีอะไรบ้างครับ
ถูกกม ยุ่งยากมากครับ เหตุผลการครอบครองอาจจะไม่เพียงพอด้วยสำหรับเคสนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32154
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 13:24
ใบ ป.4 ต้องใต้โต๊ะมั๊ยถึงจะสะดวก ไม่งั้นออกยากมาก
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 41344
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 13:38
IL KaarK พิมพ์ว่า:
ใบ ป.4 ต้องใต้โต๊ะมั๊ยถึงจะสะดวก ไม่งั้นออกยากมาก  

ป.3 ยากสุดแล้ว ซื้อมาแล้วไม่ออก ป.4 ให้แปลว่าทะเลาะกับปลัด หรือนายอำเภอแหละ... แต่ถ้าอยู่ดีๆ ไม่ออกให้แจ้งผู้ว่าได้เลย...
ทำตามกฏหมายอย่าไปกลัวเลย การขอใบอนุญาต มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรขนาดนั้นถ้าคุณโปร่งใสชัดเจนจริง ผมว่าตรงนี้ไปรับฟังจากคนมีประสบการณ์ดีกว่า เกือบ 100% คนที่บอกยุ่งยากเรื่องเยอะไม่เคยไปอำเภอหรอก...
แล้วไอ้ BB gun ผมพยายามบอกหลายทีแล้วอย่าเที่ยวเอาไปขู่คน โดนสวนตายมาเขาไม่ติดคุกนะผมบอกก่อน
ปล.ไม่ได้ว่า IL KaarK นะครับ
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2944
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 13:50
ยิงตายติดคุกนะท่าน ไม่ใช่ว่ามีปืนจบทุกอย่างนะครับ หาทางออกทางอื่นดีกว่า
0
0

แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2006
ตอบ: 4216
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 13:54
Loser XD พิมพ์ว่า:
Centrinos พิมพ์ว่า:
1.เตรียม statement มีเงินสดซักแสนนึงก็ได้ ทะเบียนรถชื่อตัวเอง เอาง่ายๆ ให้รู้ว่ามีสมบัติอะ

2.ไปอบรมปืนพกที่สนามที่ได้รับการรับรอง เอาใบประกาศ

3.ไปหา ขรก.ชำนาญการขึ้นไป เซ็นรับรอง

4.ไปพิมพ์มือตรวจประวัติอาชญากรรม ที่ สน. ถ้าอยู่ ตจว. ถ้าอยู่ กทม.ไปพิมพ์ที่วังไชยาพร้อมตอนยื่นขอ ป.3 ได้เลย

5.ไปขอ ป.3 ซึ่ก็คือใบอนุญาตซื้อปืน ต้องระบุขนาดกระสุน จุดประสงค์เพื่อป้องกันทรัพย์สิน หรือการกีฬาก็ว่าไป

6. รอ รอ และ รอ ใบ ป.3 ตัวจริงออก ป.3มีอายุแค่ 6 เดือน ได้มาแล้วรีบหาปืนซะ เดี๋ยวใบบูด

7.เอา ป3 ไปร้านปืน ถ่ายสำเนาไปนะ อย่ายื่น ป3 ตัวจริงให้ร้าน ถ้ายังไม่เจอปืนที่ถูกใจ

8.ถ้าเจอปืนที่ต้องการ ดำเนินเรื่องกับร้านได้เลย

9.ตัดโอน ตรวจสภาพ ออกในอนุญาตครอบครอง ป4 เดี๋ยวร้านก็แนะนำเองแหละ

10. ได้มาก็หัดดูและทำความสะอาด หัดใช้ให้คุ้น(ใช้ในสนามนะ)

11. จอดนอนกล่อง กลายเป็นเงินก้อนที่นอนนิ่งๆ ปีนึงแทบจะนับครั้งที่เปิดมาดูได้

12. จบ  

โห ขั้นตอนเยอะมาก

อ่านแล้วยังอยากได้อยู่ไหม? ถ้ายังอยากได้ และอยู่ กทม เสียแค่ค่าน้ำมันกับทางด่วนค่าจอดรถตอนไปวังไชยา และก็ค่าน้ำค่ากาแฟนั่งดื่มรอเวลา ซึ่งถือว่าต้นทุนต่ำมากสบายมากแล้วสำหรับประชากร กทม.

ถ้าอยู่ ตจว. ก็เจอค่าทางด่วนนายอำเภอ .45 .44 .357 น่าจะมี 10k .38 9mm 5k-7k แล้วแต่ความใจดีของ นายอำเภอ กรณีที่คุณอยู่ ตจว. หาทางย้ายทะเบียนบ้านเข้า กทม. ไปเลยครับ รอ 6 เดือน ระหว่ารอก็เตรียมเอกสาร เตรียมความพร้อม อบรมอะไรไปเรื่อย ถึงเวลาก็ไปกรมการปกครองวังไชยา ทำเรื่อง

อย่าไปเสียค่าหมารับประทานให้นายอำเภอ หมดยุคใต้โต๊ะแล้ว
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8723
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 14:27
เห็นด้วยกับเม้นอื่นๆเรื่องการใช้ปืนและความปลอดภัยนะครับ

ปืนใช้ไม่คล่อง เกิดเหตุแล้วเงอะงะยิงไม่ทันกลายเป็นยื่นอาวุธให้คนร้ายไปแทนอีก
พวกสเปรย์หรือที่ช๊อตไฟฟ้าก็เหมือนกัน พวกนี้ยิ่งหนักเลยด้วยเพราะมันต้องใช้ระยะประชิด โดนแย่งได้คือกลายเป็นเราโดนแทนทันทีเช่นกัน

แถมปืนถ้ายิงมั่วซั่วก่อนเหตุ (อารมณ์ตกใจ) มีคนโดนลูกหลงขึ้นมานี่งานหยาบเลยนะ
หรือโจรโดนเองก็เหอะ ถ้ารูปการณ์มันกลายเป็นเกินกว่าเหตุ (แล้วสารวัตรไม่ทำสำนวนช่วยเรา) ก็งานหยาบเช่นกัน

ผมกลับมองว่าหาพวกที่เป็นเสียงแบบไซเรนหรือหวอดังๆจะปลอดภัยกว่า
เอาแบบติดปุ่มไว้ใกล้ๆมือ มีเหตุปุ๊บกดปั๊บให้ดังลั่นทั้งตึกไปเลย
โจรกระจอกพวกนี้กลัวเสียงมากกว่ากลัวอาวุธนะ เพราะอาวุธเข้าสู้แย่งได้ก็จบละ ยิ่งเป็นผู้หญิงนี่คือโจรส่วนใหญ่มั่นใจว่าประชิดตัวเอาชนะได้แน่

แต่เสียงดังๆจะทำให้ข้างห้อง/ข้างบ้านได้ยินตื่นออกมาดู ตัวโจรจะโดนพบเห็นได้ง่ายขึ้น ส่วนใหญ่จะไม่กล้าเสี่ยงกัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel