ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
เกมส์ไหนสนุกสุด
Shogun
???
Medieval
???
Empire
???
Napoleon
???
Rome
???
Warhammer
???
Throne of britannia
???
Attilla
???
3 Kingdom
???
คะแนนทั้งหมด: 101
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23321
โพสเมื่อ: Sun May 24, 2020 01:12
[RE: เกมส์ตระกูล Total War เกมส์ไหนสนุกสุด(Vote)]
สามก๊ก โดยเฉพาะเล่นฝั่งตั๋งโต๊ะกับเงียมแปะฮอ โคตรสนุก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 22211
โพสเมื่อ: Sun May 24, 2020 03:36
[RE: เกมส์ตระกูล Total War เกมส์ไหนสนุกสุด(Vote)]
Zumbey พิมพ์ว่า:
ชอบ Medieval สุด มันเล่นการเมืองได้เยอะดี ปั้นบาทหลวงไปชิงเก้าอี้โป้บแล้วประกาศครูเสดใส่เมืองที่ต้องการ แกล้งให้อริถูกขับจากศาสนา ฯลฯ แต่ละประเทศเจออุปสรรค เจออีเวนท์ต่างกัน มีแนวทางชนะเกมได้หลายแบบ

Shogun ผมว่าระบบต่อสู้ดีสุด เข้าใจง่ายด้วย แต่เสียที่ระบบการเมืองไม่ลึก ตีถึงจำนวนนึงก็เป็น realm divide เหมือนๆกันทุกรอบ

3 ก๊ก ระบบขุนพลดีสุด เหมือนเกม rpg แต่ระบบต่อสู้มันแปลกไปหน่อยสำหรับคนคิดน้อยอย่างผม ชอบแพ้/ชนะแบบงงๆ  

Medieval เราจะเข้าร่วมสงครามครูเสดได้ยังไงอะครับ

แบบประกาศเทิร์นนี้ กว่ากองทัพเราจะเดินไปถึง ถ้าไม่โดนตีระหว่างทาง ก็หมดสงครามพอดี

เราต้องสร้างอะไร แบบเร็วๆ เพื่อที่จะเก็บเงินภาษีได้เยอะๆ โดยที่ไม่ทำให้หัวแดงอะครับ
0
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2006
ตอบ: 3921
โพสเมื่อ: Sun May 24, 2020 07:15
BlaCKWarrioR พิมพ์ว่า:
Zumbey พิมพ์ว่า:
ชอบ Medieval สุด มันเล่นการเมืองได้เยอะดี ปั้นบาทหลวงไปชิงเก้าอี้โป้บแล้วประกาศครูเสดใส่เมืองที่ต้องการ แกล้งให้อริถูกขับจากศาสนา ฯลฯ แต่ละประเทศเจออุปสรรค เจออีเวนท์ต่างกัน มีแนวทางชนะเกมได้หลายแบบ

Shogun ผมว่าระบบต่อสู้ดีสุด เข้าใจง่ายด้วย แต่เสียที่ระบบการเมืองไม่ลึก ตีถึงจำนวนนึงก็เป็น realm divide เหมือนๆกันทุกรอบ

3 ก๊ก ระบบขุนพลดีสุด เหมือนเกม rpg แต่ระบบต่อสู้มันแปลกไปหน่อยสำหรับคนคิดน้อยอย่างผม ชอบแพ้/ชนะแบบงงๆ  

Medieval เราจะเข้าร่วมสงครามครูเสดได้ยังไงอะครับ

แบบประกาศเทิร์นนี้ กว่ากองทัพเราจะเดินไปถึง ถ้าไม่โดนตีระหว่างทาง ก็หมดสงครามพอดี

เราต้องสร้างอะไร แบบเร็วๆ เพื่อที่จะเก็บเงินภาษีได้เยอะๆ โดยที่ไม่ทำให้หัวแดงอะครับ  

ผมเล่นภาค Medieval 2 ครูเสทถ้าอยู่ไกลผมก็ไม่ไปนะ ถ้าไปก็ขนลงเรือ ไว้ไปประกาศตอนลงเรือใกล้ๆเป้าหมาย เรื่องเมือง ภาคนี้เราไม่ต้องมีเมืองที่เป็นป้อมเลยก็ได้ครับ เริ่มเกมผมปรับเมืองป้อมปราการเป็นเมืองค้าขายหมดเลย ไม่ต้องสร้างทหารไรเยอะ เวลาโดนโจมตีไม่ต้องไปอยู่กำแพง ไปออกันที่จัตุรัสกลางเมือง ให้พวก Spearmen อยู่หน้า ปรับเป็นดีเฟนซ์ จากนั้นวางเครื่องยิงหินอันสองอันไว้ด้านหลัง แล้วก็พลธนู ทางเข้าจัตตุรัสซ้ายขวาถ้ามีม้าก็ปรับเป็นดีเฟนซ์ สาเหตุหลักที่ผมไม่ไปกำแพงเมืองไม่ใช่อะไร บัคเยอะ บัคตำแหน่งยืน บัควิ่งลง วิ่งขึ้นกำแพง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9182
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 17:07
สก็อตไบรท์ พิมพ์ว่า:
ไม่เคยเล่นเลยครับ น่าสนใจดี เหมากับการเสียเวลาเล่นมั้ยครับ

ช่วงนี้เหงาๆ หาที่ลง  

เผาเวลาระดับเดียวกับเกม FM
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15203
โพสเมื่อ: Mon May 25, 2020 17:10
Contingency พิมพ์ว่า:
ไม่เคยเล่นเลยครับ น่าสนใจดี เหมากับการเสียเวลาเล่นมั้ยครับ

ขอบคุณครับผมชอบประวัติศาสตร์ด้วย มีแนะนำมั้ยครับ ควรเล่นอันไหนดี ผมไป Search แบบมีเยอะมาก 555
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9182
โพสเมื่อ: Sat May 30, 2020 00:11
Contingency พิมพ์ว่า:

ขอบคุณครับผมชอบประวัติศาสตร์ด้วย มีแนะนำมั้ยครับ ควรเล่นอันไหนดี ผมไป Search แบบมีเยอะมาก 555  

ถ้าเริ่มเล่น แนะนำ medieval ภาค 2
ช่วงเวลาในเกมจะเป็น ยุโรป ช่วงประมาณ คศ. 1100-1400 (ถ้าภาค 1 จะจบที่ปี 1453)
แผนที่ใหญ่มาก ยุโรปทั้งหมด + รัสเซียฝั่งตะวันตก + เอเชียน้อย + อัฟริกาบน

หรืออีกแบบ ถ้าอินประวัติศาสตร์ฝั่งไหน ก็เล่นตามที่เกมมีเลย
ญี่ปุ่นมีโชกุน / โรมันมีโรม / จีนมีสามก๊ก
ที่แนะ medieval เพราะมันหลากหลายกว่า น่าจะเป็นการเริ่มต้นที่ดี
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel