ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
22 May 2020 01:23 by Salinger
สายเดียวกัน! 'คิเอล' ยกย่องลูกตุกติก 'ซัวเรส' แม้เคยถูกกัด

จอร์โจ้ คิเอลลินี่ ปราการหลังตัวเก๋าของ ยูเวนตุส กล่าวยกย่องการเล่นตุกติกของ หลุยส์ ซัวเรซ แม้เขาจะเป็นผู้ตกเป็นเหยื่อของการกัดมาครั้งหนึ่งก็ตาม

เนื้อในหนังสือของกองหลังวัย 35 ปี ภายใต้ชื่อว่า "อิโอ จอร์โจ้" มีประเด็นที่น่าสนใจจนถูกสื่อหยิบยกมานำเสนออยู่หลายครั้ง โดยเฉพาะกรณีความขัดแย้งกับอดีตเพื่อนร่วมทีมอย่าง เฟลิเป้ เมโล่ และ มาริโอ บาโลเตลลี่ ก่อนหน้านี้ที่นำไปสู่การฟาดปากกันนอกรอบ

ล่าสุดก็ได้มีการเปิดเผยเนื้อที่เขาชื่นชม ซัวเรส แม้จะโดนศูนย์หน้าชาวอุรุกวัย กัดหัวไหล่ในฟุตบอลโลก 2014 ก็ตาม

"ความจริงก็คือผมนับถือการก่อกวนของเขานะ เพราะหาก ซัวเรส ไม่มีสิ่งนี้เขาก็คงกลายเป็นนักเตะธรรมดาทั่วไป" คิเอลลินี่ กล่าวในหนังสือ

"ตอนแรกมันไม่มีอะไรปกติในเกมฟุตบอลโลก 2014 ส่วนใหญ่ผมได้ไปประกบ เอดินสัน คาวานี่ เขาเป็นอีกคนที่รับมือได้ลำบากเหมือนกัน และเราก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร"

"ทันใดนั้น ผมก็รู้สึกว่าโดนกัดเข้าที่หัวไหล่ มันก็เกิดขึ้นอย่างที่เห็นนั่นแหละ แต่มันก็เป็นกลยุทธ์ของเขาที่เอาไว้ดวลตัวต่อตัว และผมก็อาจบอกได้ว่าของผมก็มีเหมือนกัน"

"ผมกับ ซัวเรส ดูคล้ายคลึงกัน และผมชอบที่จะได้ดวลกับศูนย์หน้าแบบเขา ผมโทรหาเขาหลายครั้งหลังเกมนั้น แต่เขาไม่จำเป็นต้องมาขอโทษผมเลย ผมก็ทำตัวเป็นลูกอีตัวในสนามเหมือนกันและผมก็ภูมิใจกับมันด้วย"

"การก่อกวนและอาฆาตกันนิดๆหน่อยๆมันก็เป็นส่วนหนึ่งของเกม ผมคงไม่เรียกว่าเป็นการขี้โกงหรอก คุณต้องทำตัวให้ฉลาดเพื่อเอาชนะคู่แข่งของคุณให้ได้"

แก้ไขล่าสุดโดย Sir-Oh เมื่อ Fri May 22, 2020 12:15, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

=================================
ติดตาม SoccerSuck ใน Facebook ที่: https://www.facebook.com/soccersuck01
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Sep 2013
ตอบ: 64
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 02:23
[RE: สายเดียวกัน! 'คิเอล' ยกย่องลูกตุกติก 'ซัวเรส' แม้เคยถูกกัด]
ผมรู้สึกว่ากองหลังอิตาลีหลังๆมาชอบเล่นตุกติก อย่างคิเอล อย่างมาเต ทำให้ภาพพจน์กองหลังอิตาลีดูเสียหายพอดูนะ
ไม่เหมือนยุค คันนา เนสต้า มัลดินี่ เลย ที่ไม่ค่อยมีข่าวว่าเล่นตุกติกอะไร ไม่ชัดเจนโจ่งแจ้งอย่างคิเอล ไม่ต่อว่าน้องสาวซีดานเหมือนมาเต
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3838
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 04:08
[RE: สายเดียวกัน! 'คิเอล' ยกย่องลูกตุกติก 'ซัวเรส' แม้เคยถูกกัด]
doykitty พิมพ์ว่า:
ผมรู้สึกว่ากองหลังอิตาลีหลังๆมาชอบเล่นตุกติก อย่างคิเอล อย่างมาเต ทำให้ภาพพจน์กองหลังอิตาลีดูเสียหายพอดูนะ
ไม่เหมือนยุค คันนา เนสต้า มัลดินี่ เลย ที่ไม่ค่อยมีข่าวว่าเล่นตุกติกอะไร ไม่ชัดเจนโจ่งแจ้งอย่างคิเอล ไม่ต่อว่าน้องสาวซีดานเหมือนมาเต  
คันนาที่เป็นเห็นคือถ้าหนัก ก็หนักในเกมส์ เสียบแบบเสียบขาดจริงๆ ตัวเล็กแต่เป็นสายแท็คเกิล ส่วนตัวสายเชิงอย่างเนสต้าก็ดูสมาร์ท ต่างจากกับพวกกองหลังสายยั่วมากๆ ปี 06 ผมเกลียดอิตาลีขนาดไหน แต่ผมก็ยอมรับในตัวคันนาวาโร่มากๆ สมแล้วกับบัลลงดอร์
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 16494
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 05:48
Mindset แต่ละอย่าง
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 6117
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 08:10
ถูกแบนแล้ว
ข่าวที่แล้วมีชม...รามอส...ครั้งนี้ ซัวเรส! ต่อไปจะเป็นใคร?... พันธุโหดทั้งน้านนนน 555
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Keep the blue flag flying high.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7991
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 08:17
แต่ถึงขั้นกัดมันก็เกินไปมั้ยพี่
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: รักพ่อครับ
เข้าร่วม: 22 Oct 2013
ตอบ: 44515
ที่อยู่: ปีนต้นงิ้วอยู่กับคนแก่ที่กำลังแหงนหน้าเฝ้ามองคนที่เค้ารัก
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 08:31
คิเอล ชู 'เบนมี' เสียบบอลได้เด็ดขาด และแม่นยำ ชี้ ทีมใหญ่ควรคว้าตัวไป
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 2331
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 09:09
ถูกแบนแล้ว
ในรูปมันเจ็บอะไรอ่ะ เจ็บฟันที่ไปกัดเค้างี้หรอ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Jan 2010
ตอบ: 626
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 09:18
ArseneXXII พิมพ์ว่า:
คันนาที่เป็นเห็นคือถ้าหนัก ก็หนักในเกมส์ เสียบแบบเสียบขาดจริงๆ ตัวเล็กแต่เป็นสายแท็คเกิล ส่วนตัวสายเชิงอย่างเนสต้าก็ดูสมาร์ท ต่างจากกับพวกกองหลังสายยั่วมากๆ ปี 06 ผมเกลียดอิตาลีขนาดไหน แต่ผมก็ยอมรับในตัวคันนาวาโร่มากๆ สมแล้วกับบัลลงดอร์  

ทำไมเกลียดอิตาลี "ทีมรัก" ของผมละท่าน มีอะไรฝังใจป่าวววว
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2010
ตอบ: 3413
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 09:19

ไม่เสียหายหรอกครับ เพราะสไตล์แบบนี้มันก็มีมาตลอดอยู่แล้ว สมัยก่อนก็มี เจนติเล่ ตุกติก ดึงเสื้อจนขาด

คนอิตาลีคิดแบบคิเอลมีเยอะครับ วัฒนธรรมของเขามีอยู่ว่าการโกงนิด ๆ หน่อย ๆ ถือเป็นศิลปะ เพราะฉะนั้นพวกตัวละครแบบจอมโจรลูแปง หน้ากากพันหน้า ไรพวกนี้ เลยได้รับความนิยม
แก้ไขล่าสุดโดย Mister M เมื่อ Fri May 22, 2020 09:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Look On The Bright Side
เข้าร่วม: 17 Oct 2009
ตอบ: 8308
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 09:24
มาเต กับ คิเอลนี่มันสุดโต่ง จริงๆหวะ 555
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 5211
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 09:37
GarGoy|e พิมพ์ว่า:
ในรูปมันเจ็บอะไรอ่ะ เจ็บฟันที่ไปกัดเค้างี้หรอ  

เจ็บสิครับ พอกัดเสร็จคิเอลลินี่ก็ชักศอกสวนเลย
0
0
"idea is the most resilient parasite"
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2008
ตอบ: 9375
ที่อยู่: Sir Matt Busby Way, Old Trafford, Manchester, M16 0RA
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 10:05
สายเดียวกัน! 'คิเอล' ยกย่องลูกตุกติก 'ซัวเรส' แม้เคยถูกกัด
เป็นใคร ใครก็ตกใจ เตะบอลอยู่ดีๆ มีคนงับไหล่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ใครทำอะไรกับผมไว้ ก็ขอสาปแช่งให้เจริญๆ นะ :)
เข้าร่วม: 07 Apr 2009
ตอบ: 13748
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 10:07
* แม่ง ผมอย่างฮาภาพประกอบ 55555555555555555555555555555555

0
0
♥ LFC
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ★・:・。Honey。・:・★
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 9041
โพสเมื่อ: Fri May 22, 2020 10:19
อ้างอิงจาก:
"ความจริงก็คือผมนับถือการก่อกวนของเขานะ เพราะหาก ซัวเรส ไม่มีสิ่งนี้เขาก็คงกลายเป็นนักเตะธรรมดาทั่วไป" คิเอลลินี่ กล่าวในหนังสือ  

เกินไปม้างคิเอล ฝีเท้าเขาก็ของจริงนะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel