ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Jun 2010
ตอบ: 4986
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 18:32
[RE: NBAนี่ เทพ1คนสามารถแบกทั้งทีมได้จริงไหม]
สไตล์แบบ ข้ามาคนเดียว สุดท้ายมันจะจบแค่ที่แชมป์สายแหละครับ

เข้าไฟน่อล เละเป็นขี้ทุกราย เอเวอร์สัน ฮาเวิด เลบรอน

จบที่ 4-0,4-1 แบบเหงาๆสู้ไม่ได้เลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 3201
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 18:59
[RE: NBAนี่ เทพ1คนสามารถแบกทั้งทีมได้จริงไหม]
StaTiX พิมพ์ว่า:
ลืมปีที่แล้วไปได้ไงครับ

Kawaii แอนเดอะแก้งค์ ถึงแหวนเลยนะครับ  

น่าจะฟิลประมาณปีที่ Dirk พา Mavs คว้าแชมป์นะฮะ คือเป็นตัวที่เด่นสุดในทีม แต่เพื่อนร่วมทีมก็ซัพพอร์ทได้ดีเช่นกัน

ส่วน Raptor ผมว่านัดชิงมันจบตั้งแต่ชนะ Bucks และ ซีรีส์นั้น Raptor ช่วยกันกัน Giannis ได้ดีมาก ทั้ง Kawhi, Ibaka และ Gasol โดยเฉพาะ 2 คนหลัง

แต่ก็นะถ้า Warriors มี KD Raptors ก็น่าจะไม่ไหวนะผมว่า5555
2
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 2519
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 19:42
JCM พิมพ์ว่า:

Kawaii แอนเดอะแก้งค์ ถึงแหวนเลยนะครับ  

น่าจะฟิลประมาณปีที่ Dirk พา Mavs คว้าแชมป์นะฮะ คือเป็นตัวที่เด่นสุดในทีม แต่เพื่อนร่วมทีมก็ซัพพอร์ทได้ดีเช่นกัน

ส่วน Raptor ผมว่านัดชิงมันจบตั้งแต่ชนะ Bucks และ ซีรีส์นั้น Raptor ช่วยกันกัน Giannis ได้ดีมาก ทั้ง Kawhi, Ibaka และ Gasol โดยเฉพาะ 2 คนหลัง

แต่ก็นะถ้า Warriors มี KD Raptors ก็น่าจะไม่ไหวนะผมว่า5555  

ขาด KD นี่หนักจริงตอนเคดีกลับมานี่สู้ไม่ได้เลยจนแกเจ็บแถมแรปเตอร์คัมแบ๊คอีก น่าตบปากกรีนจริงๆ

แถมยังมี ไค รอรี่ (ความเก่งแทบไม่แพ้เคอรี่เลยถ้าไม่โช๊คอ่ะนะ), เฟร็ดแวนวีท มาเข้าฟักอีกลูกยิงสามตัวเบี้ยวๆลงนี่อย่างโหด คไวโหดจริงแต่เพื่อนๆก็ช่วยเยอะมาก

แต่ตอน เอไอ กะ เลบรอน นี่ชัดจริงต้องทำทุกอย่างคนเดียวหมดเหนื่อยแทนเลย
0
0
JCM
นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 3201
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 20:14
darkoralra พิมพ์ว่า:

ขาด KD นี่หนักจริงตอนเคดีกลับมานี่สู้ไม่ได้เลยจนแกเจ็บแถมแรปเตอร์คัมแบ๊คอีก น่าตบปากกรีนจริงๆ

แถมยังมี ไค รอรี่ (ความเก่งแทบไม่แพ้เคอรี่เลยถ้าไม่โช๊คอ่ะนะ), เฟร็ดแวนวีท มาเข้าฟักอีกลูกยิงสามตัวเบี้ยวๆลงนี่อย่างโหด คไวโหดจริงแต่เพื่อนๆก็ช่วยเยอะมาก

แต่ตอน เอไอ กะ เลบรอน นี่ชัดจริงต้องทำทุกอย่างคนเดียวหมดเหนื่อยแทนเลย  

จริงฮะ Fred VanVleet คนพากย์ชอบบอกเป็นปัจจัย X ของทีม จังหวะสำคัญๆพี่แกเก็บหมด แม่นจัดโดยเฉพาะใน play-off

Kyle Lowry ผมให้เครดิตแกในเรื่องความเป็นผู้นำเลยนะ การขยันเล่นเกมรับ ดักกินฟาวล์ อาจจะมีเพลย์พลาดๆไปบ้าง

แต่ความสำคัญไม่แพ้ Kawhi, Siakam เลย ส่วนเรื่องฝีมือ Lowry อาจยังเป็นรอง Stepth อยู่ สำหรับผมนะ

ส่วนเรื่อง KD นี่แบบ โคตรเสียดาย อยากตบปากกรีนเหมือนกันฮะ5555 คือ Green มันเก่งนะ เข้ากับระบบทีม Warriors มากๆ เสียเรื่องปากกับอารมณ์นี่แหละตา Green

และในส่วน Ai กับ Bron นี่สุดจัด แบกไม่รู้แบกไงแหละ แต่ก็นะเหมือนได้ยินข่าวว่า Ai ก็ปัญหาเยอะอยู่ฮะ เหมือนแกเข้ากับใครไม่ค่อยได้

เล่นแบบไม่ค่อยเป็นทีมไรงี้ คือ 76ers ยุคแกก็มีผู้เล่นดีๆมาร่วมงานด้วยหลายคน แต่เหมือนแกใช้ศักยภาพของตัวเอง มากกว่าเล่นเป็นทีมนะฮะ

แต่ปีเข้าชิงก็โอเคอยู่นะครับ Ai เกมรุก Mutombo เกมรับ แต่ก็นะ Shaq ช่วง Prime รับเก่งแค่ไหนก็คงเอาแรง Shaq ไม่อยู่หรอกครับ+Ai ร่างกายกรอบมาก (ใช้งานเยอะ+เจ็บหลายจุด)
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: จุดจุดจุด
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1451
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 21:23
คาวายปีที่แล้วไงครับ
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20041
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 23:03

โหยปีที่แล้วสภาพ gsw นี่โคตรพิการ เอาไปนับไรแทบไม่ได้เลย น่าจะเป็นทีมเดียวเลยมั้งที่นัดชิงพังขนาดนี้ 555
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 23:25

ผมกำลังจะพิมพ์ แบบท่านเลย

Raptors นี่ทำเอา Kawhi Fever อยู่พักนึง เลย แบกทีมที่แท้ทรู

แต่เพื่อนในทีม ก็ผลัดกันมาถูกจังหวะด้วย Siakam Gasol Lowry

ปัจจัย X รอบ Finals ที่สำคัญอีกคนนี่ผมให้ Vanvleet เลย คือ เอ็งเป็นใครรร ทำไมเล่นดีอย่างนี้

แล้วโชคดีตรง GSW พิการเบอร์แรงด้วย แต่ผมสะใจมาก ผมติ่ง KD

แล้วดูไอ เดรมอน กรีน มันพูดเข้า แหมมมมม ไม่มี KD ก็ไม่มีปัญหาอย่างงั้นเหรอ เต็ม ๆ เลยจ้า

เอาจริง ถ้าปีที่ GSW ได้ 2 แชมป์หลัง ถ้าไม่มี KD ผมว่าสูสีกว่านี้เยอะ พอมี KD คือ อีซี่เลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4082
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 23:26
ผู้เล่นคนเดียวนี่ ถ้าเก่งสามารถแบกทีมได้จริงครับ

จอร์แดน ปีที่ Doug คุมนั้นแหละแบกของจริง เพราะแผนนี่ทีมจะแพ้ชนะอยู่ที่ MJ คนเดียวเลย แต่ก็ไปได้ถึงชิงสาย
LBJ ปีที่แบกแคฟเข้าชิงรอบแรก อันนั้นก็แบกโคตร
AI นี่โคตรของโคตรแบก ลงสนามเฉลี่ย 43.7 นาที คือเกมส์นึงแทบไม่ได้พักเลยๆ
KD นี่ก็เคยแบกให้เห็นอยู่ ตอนปีที่ได้ MVP เวสบรู๊คเจ็บลงเล่นแค่40กว่าเกมส์ แต่เคดีก็แบกได้ที่2ของสาย
แต่ที่แบกคนเดียวเป็นแชมป์ยังไม่มีนะ คาไวล่าสุดผมถือว่าไม่แบกเท่าไหร่ siakam , lowly ฟอร์มโอเคเลย ถามว่าไม่มีคาไวจะได้แชมป์ไหม อันนี้ไม่มีทางแน่นอน

คือผู้เล่นที่เทพๆทั้งหมด สามารถแบกทีมได้ทุกคนแหละครับ แต่จะไปได้ไกลแค่ไหนมันอยู่ที่จังหวะด้วย
ผมจะยกตัวอย่าง อย่างจอร์แดนแบกไปจอดที่ชิงสาย เพราะ เจอกับแผน Jordan Rule ของทีมBadboyที่กำลังพีค
แต่ LBJ ที่แบกแคฟเข้าชิงครั้งแรก รอบชิงสายเจอ ดีทรอยเหมือนกัน แต่ถ้าเทียบกับที่ทีมจอร์แดนเจอ โอ้โห 555555555

แก้ไขล่าสุดโดย 49-1 เมื่อ Thu May 07, 2020 23:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2014
ตอบ: 4082
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 23:38
L.Doncic พิมพ์ว่า:

ผมกำลังจะพิมพ์ แบบท่านเลย

Raptors นี่ทำเอา Kawhi Fever อยู่พักนึง เลย แบกทีมที่แท้ทรู

แต่เพื่อนในทีม ก็ผลัดกันมาถูกจังหวะด้วย Siakam Gasol Lowry

ปัจจัย X รอบ Finals ที่สำคัญอีกคนนี่ผมให้ Vanvleet เลย คือ เอ็งเป็นใครรร ทำไมเล่นดีอย่างนี้

แล้วโชคดีตรง GSW พิการเบอร์แรงด้วย แต่ผมสะใจมาก ผมติ่ง KD

แล้วดูไอ เดรมอน กรีน มันพูดเข้า แหมมมมม ไม่มี KD ก็ไม่มีปัญหาอย่างงั้นเหรอ เต็ม ๆ เลยจ้า

เอาจริง ถ้าปีที่ GSW ได้ 2 แชมป์หลัง ถ้าไม่มี KD ผมว่าสูสีกว่านี้เยอะ พอมี KD คือ อีซี่เลย  
ตอนนี้ยกตัวเองเทียบกับ ชาร์ล บาร์คลีย์ แล้วมั้ง หลงตัวเองชิบเลย
ไอ้ Triple single
1
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2385
โพสเมื่อ: Fri May 08, 2020 00:01
Dirk แบก Mavs เป็นแชมป์เลย ปีนั้นเจอ Heat Big3 ด้วยนะ

อีกคนก็ Rose ครับ แบก Bulls เข้าไปเจอกับ Heat Big3

อีกคนที่นึกออกก็ KD กับ OKC ครับ แบกไปแพ้สะพาน

พอ KD ไป Why Not ก็แบก??? จนเข้า PO
1
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1381
โพสเมื่อ: Fri May 08, 2020 00:08
NtzKung พิมพ์ว่า:
Dirk แบก Mavs เป็นแชมป์เลย ปีนั้นเจอ Heat Big3 ด้วยนะ

อีกคนก็ Rose ครับ แบก Bulls เข้าไปเจอกับ Heat Big3

อีกคนที่นึกออกก็ KD กับ OKC ครับ แบกไปแพ้สะพาน

พอ KD ไป Why Not ก็แบก??? จนเข้า PO  

บรรทัดสุดท้าย ทำไมฟังแล้วแหม่ง ๆ ครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: my best part
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 988
โพสเมื่อ: Fri May 08, 2020 09:33

จริงครับปีนั้นนี่ แค่เคลย์ไม่เจ็บก็เหนื่อยแล้ว มีเดดีคือไม่ไหวจริง
เข้าใจเลอบรอนเลย 55555
0
0
สุภาพบุรุษบอยแบนด์ซีซั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2005
ตอบ: 2629
โพสเมื่อ: Fri May 08, 2020 12:02
ที่ทันดูแบบจริงๆจังๆก็น่าจะMav2011ละครับ

Dirk แบกลุงๆจนได้แชมป์ ทั้งที่รอบชิงนิ้วหักด้วย

ปีนั้นทำให้รู้เลยว่าประสบการณ์และจิตใจมีผลมาก

Mav ทุกคนเลยจุดพีคไปหมดแล้ว มีแค่Dirkที่กำลังพีคแต่ก็32แล้ว

แต่ที่เหลือก็ใช้ประสบการณ์ เล่นตามศํกยภาพตัวเองคอยหนุนDirkได้ดี

แล้วโดนนำโดนแซงก็ไม่มียุบ เล่นตามเกมตัวเอง

ส่วนHeat นอกจากbig3ก็มีแค่Haslem กับ Millerที่พอขึ้นมาช่วยได้บ้าง

แล้วยิ่งนานยิ่งกดดันกลายเป็นพวกHeatเองที่ค่อยๆฝ่อไปเอง

เห็นชัดจากลูกโทษ Wade LBJ 2คนพลาดลูกโทษบางนัดรวมเป็นสิบคะแนน ซึ่งมันส่งผลมากกับเกมส์ที่สูสี
0
0
I'm gonna make him an offer he can't refuse
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 53
โพสเมื่อ: Fri May 08, 2020 14:20
ผมลองหาสถิติเก่า ๆ มาเปรียบเทียบเพื่อหาว่าใครเป็นเดอะแบกตัวจริง โดยผมจะยกมา 3 คนที่หลายๆ คนกล่าวมาเยอะ คือ AI ปี 2001 LBJ ปี 2007 แล้วก็ Dho ปี 2009 ที่พาทีมเข้ารอบชิงได้ ลองพิจารณากันดูครับ

1.ผู้เล่นในทีม ผมจะนับจำนวนผู้เล่นในทีมที่เคยได้รับรางวัลจาก NBA ทั้ง All NBA 1-3 ,All DEF 1-3 ,All star ,Sixman ,MVP หรือ MIP ,NBA stat ต่างๆ พบว่า ในรายชื่อผู้เล่นทั้งหมดของทีม มีคนเคยได้รางวัลยกเว้น 3 รายนั้น เรียงตามลำดับดังนี้

AI มี 5 ราย มีระดับ super star 1 ราย คือ Mutombo
LBJ มี 4 ราย มีคนเดียวกันกับยุค AI คือ Eric snow ที่เคยได้ All Def ทีม 2
Dho มี 3 ราย

สรุปในหมวดเพื่อนร่วมทีม แบกหนักสุด Dho > LBJ > AI

2.สถิติส่วนตัวในรอบชิง ผมลองดู stat ในรอบชิงเพื่อดูว่า 3 คนนี้ ใครรับผิดชอบในหน้าที่ได้ดีกว่ากัน โดยดูจาก 5 สถิติหลักๆ คือ PPG , RPG ,APG ,SPG และ BPG จะพบว่า

AI มี stat ที่เด่นในปีนั้นเลยคือ PPG ที่สูงสุดในทีม เพราะเพื่อนในทีมหลายๆ คนรวมถึง Mutombo เองที่เก่งเกมรับมากๆ AI เลยได้รับหน้าที่แบกด้านทำคะแนนไป
LBJ มี stat ที่ได้สูงสุดในทีมคือ PPG และ APG เน้นหนักไปทางคุมเกมในเกมรุก ขณะที่ในส่วนเกมรับก็ไม่ได้แย่โดยเฉพาะ RPG และ SPG ที่อยู่ระดับต้นๆของทีม
Dho มี stat ที่สูงสุดในทีมถึง 3 ตัว!! คือ RPG ,SPG และ BPG ไปสุดมากในด้านเกมรับ ขณะที่เกมรุกก็ดูดีเช่นกันทำเฉลี่ย 15.4 แต้ม/เกม เป็นอันดับ 3 ในทีม

สรุป สถิติส่วนตัว Dho ยืนหนึ่ง ตามด้วย LBJ และ AI

เพราะฉะนั้น สรุปทั้งหมดทั้งมวล เดอะแบกตัวจริงสำหรับผม Dho > LBJ > AI ตามลำดับครับ

7
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 2092
โพสเมื่อ: Fri May 08, 2020 18:52
ถูกแบนแล้ว

ผมมองว่าตอนนั้นฟอร์ม Siakam มันไประดับ All Stars แล้วอะสิท่าน

แต่ต้องชมพวก Role Player คนอื่นนี่เล่นโคตรดี 555555
แก้ไขล่าสุดโดย peemawach เมื่อ Fri May 08, 2020 18:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel