ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 904
โพสเมื่อ: Mon May 04, 2020 03:26
[RE: ถึงเวลาแล้ว! ได้เวลาเก็บค่าเช่า จากน้องผึ้ง!!! น้ำผึ้งเดือน5 เย้(ระวังรูปเยอะ)]
l3annok พิมพ์ว่า:
khonhimkhong พิมพ์ว่า:
น้ำผึ้งแบบนี้แหละครับ ราคาดี เป็นที่ต้องการของตลาด ไม่เหมือนน้ำผึ้งดอกลำไย ปีนี้ราคาต่ำๆสุด มือใหม่ที่หันมาเลี้ยงผึ้งนี้เจ๊งกันเป็นแถวๆ

ปล.ที่บ้านผมเลี้ยงผึ้งครับ มีอะไรสามารถสอบถามผมได้นะครับ  

ถ้าผมจะหามาเลี้ยงไวบ้างต้องทำยังไงครับ บ้านผมอยู่ริมโขงผึ้งธรรมชาติก็เยอะ เลยอยากเลี้ยงบ้าง  

ถ้าเป็นผึ้งธรรมชาตินี้ไม่ได้จะเลี้ยงได้ทุกคนนะครับ อยู่ที่ว่ามันจะอยู่หรือไม่อยู่เท่านั้นเอง เราเอากล่องไปวางไว้ เอาน้ำผึ้งไปล่อไว้ ใช่ว่ามันจะอยู่ทุกกล่องหรือทุกรังนั้นนะครับ มันจะเลือกอยู่ของมันเอง ผึ้งธรรมชาตินี้จะว่าพึ่งดวงก็ได้นะครับ แต่ถ้าอยู่แล้ว ได้น้ำผึ้งมานี้ราคาดีมากครับ ส่วนบ้านผมนี้เลี้ยงผึ้งเป็นฟาร์มครับ เพาะพันธ์นางพญาเอง เลี้ยงเป็นลังๆ เหมือนกัน แต่น้ำผึ้งจะราคาถูกกว่าน้ำผึ้งธรรมชาติครับ  

อยากทราบว่าเลี้ยงแบบฟาร์มกับแบบธรรมชาติ น้ำผึ้งมันแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: CY@
เข้าร่วม: 16 Apr 2010
ตอบ: 1222
โพสเมื่อ: Tue May 05, 2020 09:19
[RE: ถึงเวลาแล้ว! ได้เวลาเก็บค่าเช่า จากน้องผึ้ง!!! น้ำผึ้งเดือน5 เย้(ระวังรูปเยอะ)]
batmad พิมพ์ว่า:
น้ำผึ้งแบบนี้แหละครับ ราคาดี เป็นที่ต้องการของตลาด ไม่เหมือนน้ำผึ้งดอกลำไย ปีนี้ราคาต่ำๆสุด มือใหม่ที่หันมาเลี้ยงผึ้งนี้เจ๊งกันเป็นแถวๆ

ปล.ที่บ้านผมเลี้ยงผึ้งครับ มีอะไรสามารถสอบถามผมได้นะครับ  

ถ้าผมจะหามาเลี้ยงไวบ้างต้องทำยังไงครับ บ้านผมอยู่ริมโขงผึ้งธรรมชาติก็เยอะ เลยอยากเลี้ยงบ้าง  

ถ้าเป็นผึ้งธรรมชาตินี้ไม่ได้จะเลี้ยงได้ทุกคนนะครับ อยู่ที่ว่ามันจะอยู่หรือไม่อยู่เท่านั้นเอง เราเอากล่องไปวางไว้ เอาน้ำผึ้งไปล่อไว้ ใช่ว่ามันจะอยู่ทุกกล่องหรือทุกรังนั้นนะครับ มันจะเลือกอยู่ของมันเอง ผึ้งธรรมชาตินี้จะว่าพึ่งดวงก็ได้นะครับ แต่ถ้าอยู่แล้ว ได้น้ำผึ้งมานี้ราคาดีมากครับ ส่วนบ้านผมนี้เลี้ยงผึ้งเป็นฟาร์มครับ เพาะพันธ์นางพญาเอง เลี้ยงเป็นลังๆ เหมือนกัน แต่น้ำผึ้งจะราคาถูกกว่าน้ำผึ้งธรรมชาติครับ  

อยากทราบว่าเลี้ยงแบบฟาร์มกับแบบธรรมชาติ น้ำผึ้งมันแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ  

เลี้ยงแบบฟาร์ม เราสามารถกำหนดได้ครับ ว่าจะเก็บน้ำผึ้งกลิ่นอะไร ส่วนที่ราคาสูงๆ ก็จะเป็นน้ำผึ้งดอกลำไย ช่วงดอกลำไยบาน เราก็นำลังผึ้งไปวางไว้ในสวนลำไยเลยครับ ผึ้้งก็จะไปเก็บน้ำหวานจากดอกลำไยครับ โดยผึ้งแบบฟาร์มส่วนใหญ่จะเป็น กลิ่นดอกลำไย กลิ่นดอกสาปเสือ กลิ่นดอกลิ้นจี่ ประมาณนี้ครับ และอีกอย่างเลี้ยงผึ้งฟาร์มไม่ได้เก็บเฉพาะน้ำผึ้งครับ บางฟาร์มทำนมผึ้งขายหรือเกสรผึ้งขายครับ
แก้ไขล่าสุดโดย l3annok เมื่อ Tue May 05, 2020 09:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 904
โพสเมื่อ: Tue May 05, 2020 09:41
batmad พิมพ์ว่า:

เลี้ยงแบบฟาร์ม เราสามารถกำหนดได้ครับ ว่าจะเก็บน้ำผึ้งกลิ่นอะไร ส่วนที่ราคาสูงๆ ก็จะเป็นน้ำผึ้งดอกลำไย ช่วงดอกลำไยบาน เราก็นำลังผึ้งไปวางไว้ในสวนลำไยเลยครับ ผึ้้งก็จะไปเก็บน้ำหวานจากดอกลำไยครับ โดยผึ้งแบบฟาร์มส่วนใหญ่จะเป็น กลิ่นดอกลำไย กลิ่นดอกสาปเสือ กลิ่นดอกลิ้นจี่ ประมาณนี้ครับ และอีกอย่างเลี้ยงผึ้งฟาร์มไม่ได้เก็บเฉพาะน้ำผึ้งครับ บางฟาร์มทำนมผึ้งขายหรือเกสรผึ้งขายครับ  

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมพึ่งรู้ว่าน้ำผึ้งมีกลิ่นที่ต่างกัน เคยกินแต่น้ำผึ้งบ้านๆนะครับ แถมมีนมผึ้งอีก ผมไปอยู่ที่ไหนมาเนี่ยถึงไม่รู้เรื่องเลย
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1370
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 00:05
ขอเสริมนิดนะครับ ระหว่างน้ำผึ้งเลี้ยงกับ น้ำผึ้งป่าธรรมชาติ

น้ำผึ้งเลี้ยงอย่างที่ท่านด้านบนบอก คือแล้วแต่ที่ผึ้งจะอยู่ และจะเป็นผึ้งพันธ์ุเป็นส่วนใหญ่ (ผึ้งพันธ์ุจะมีขนาดใหญ่กว่าผึ้งพื้นบ้านของไทย) ผึ้งพวกนี้โดยส่วนใหญ่จะให้น้ำเชื่อม หรือเกสรเทียม เพื่อให้ได้น้ำผึ้งที่ปริมาณมากๆ เพียงพอสำหรับจำหน่าย

แต่น้ำผึ้งป่าจากผึ้งโพรง ขนาดจะเล็กกว่าผึ้งพันธ์ุ(ในไทยฟาร์มส่วนใหญ่จะเป็นพันธ์ุจากอิตตาลี่) และ น้ำผึ้งจากคาดเดาไม่ได้ ว่าจากดอกไม้หรือพืชพันธ์ุใด เพราะแต่ละท้องถิ่น แล้วแต่ว่าผึ้งเขาจะชอบพรรณไม้ชนิดใน ในช่วงฤดูนั้นๆ
และผึ้งโพรงจะมีการเก็บเกสรหรือน้ำหวานจาก พืชสมุนไพรด้วย น้ำผึ้งที่ได้มาจึงมาจากการผสมที่ลงตัวซึ้งผึ้งคิดว่าดีที่สุดในช่วงฤดูนี้(เช่นเดือน5)

น้ำผึ้งที่ได้จึงถือว่ามีสรรพคุณเป็นยาบำรุงสำหรับคนเฒ่าคนแก่ และด้วยจำนวนน้ำผึ้งที่ได้น้อยกว่าผึ้งพันธ์ุ จึงทำให้น้ำผึ้งป่าเป็นที่นิยมและมีราคาดีกว่าน้ำผึ้งทั่วไป

0
0
" เงินซื้อแฟชั่นได้ แต่ซื้อสไตล์ไม่ได้
( money can buy fashion but not style ) "
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 1370
โพสเมื่อ: Thu May 07, 2020 00:21
ถึงท่านที่รอชิมทุกท่าน ขออภัยที่ช้านะครับ มันอยู่ช่วงเคอรี่ปิดยาวพอดี

ผมรอกล่องใส่อยู่ สั่งไปตั้งแต่วันที่ 2 พค. ติดเคอรี่หยุดยาว

กล่องมาถึงแล้วจะรีบส่งไปทันทีเลยครับ

0
0
" เงินซื้อแฟชั่นได้ แต่ซื้อสไตล์ไม่ได้
( money can buy fashion but not style ) "
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel