ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
CJr
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 11516
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 16:55
[RE: [WFH] เมื่อเจ้านายพูดว่าไม่เป็นไรผมผิดเอง]
อย่าทำเรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ครับ มีเรื่องขึ้นมา คนเดือดร้อนไม่ใช่เจ้านายแน่นอน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4846
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 17:03
[RE][WFH] เมื่อเจ้านายพูดว่าไม่เป็นไรผมผิดเอง
แค่เรื่องโง่ๆยังเป็นปัญหาได้

ประชาชนหวังพึ่งไรจากรัฐได้บ้างว่ะเนี่ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: A true gentleman never leaves his lady
เข้าร่วม: 27 Sep 2009
ตอบ: 4008
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 17:07
[RE: [WFH] เมื่อเจ้านายพูดว่าไม่เป็นไรผมผิดเอง]
ผมล่ะสงสัยว่าทำไม จขกท ไม่ลาออกซะที

ปัญหาเยอะจัด เป็นผมออกไปละครับ
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29671
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 18:24
ก็แค่สื่อสารกันใหม่เอง ไม่เห็นจะเป็นปัญหาตรงไหนเลย

แล้วก็ควรสร้างกลุ่มแยกไปด้วยเลย

จะเอามาปนกันทำไม

แก้ไขล่าสุดโดย brrless เมื่อ Fri Apr 10, 2020 18:24, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9186
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 19:33
เอาตามที่เล่า

ด้วยความปากไวและเบื่อหน่ายจากการแก้ไขปัญหามู้ที่แล้ว ผมเลยบอกควรใช้กรุ๊ปเดิมนั่นแหละ แค่เราสื่อสารผิดพลาด เท่านั้นแหละ ผอ.ผมพูดเลยว่า "โอเค ผมผิดเองก็ได้ ก็บอกแล้วว่าให้คนที่ WFH เท่านั้นที่รายงาน" แต่ที่รู้สึกคือ "ไม่จริงใจ"

คือ..ผมว่าปัญหามันเป็นช่วงทดลองระบบรายงานฯ ก็รับรู้ปัญหาแก้ไขไป ก็ดี ไม่ได้มีใครผิด แต่ทำไหมต้องพูดแบบนี้..? ที่ผมซีเรียสคือ เงาหัวผมยิ่งไม่ค่อยมีด้วย พูดนกเข้าใจไม้ตลอดเลยกับเจ้านายคนนี้..

----

ตรงนี้แหละ จขกท ใช้คำว่า "แค่เราสื่อสารผิดพลาด"
แล้วใครเป็นคนสื่อสาร ตามที่ จขกท เล่าก็คือ หัวหน้า

พอ จขกท ไปบอกว่า มีคนผิดพลาด (ซึ่งก็มีจริงๆนั่นแหละ)
จขกท ไม่ได้พูดผิด แต่ที่หัวหน้าพูดก็ไม่ได้ผิดเหมือนกัน
หัวหน้าจะคิดแบบนั้นก็ไม่แปลก เพราะ จขกท เมนชั่นไปตรงนั้น
เขาอาจจะยอมรับผิดจริงๆก็ได้ แต่ จขกท ก็จะรู้สึกว่า ไม่จริงใจ
หรือเขาไม่ยอมรับผิด ประชด ซึ่ง จขกท ก็รู้สึกว่า ไม่จริงใจอยู่แล้ว
จะเห็นว่า ไม่ว่าเขาจะพูดจริงหรือไม่จริง จขกท ก็ไม่ได้รับความรู้สึกที่ดีเลย

แล้วจะทำไปทำไม
จะดีกว่าไหม ถ้าเลี่ยงๆเรื่องที่อาจจะถูกทั้งคู่ แต่ผลที่ตามคืออาจจะอยู่อย่างไม่สบายใจ
ยิ่งเป็นเรื่องหยุมหยิมเล็กน้อย ก็ข้ามๆไป

ทางแก้แบบกลางๆ คือ จขกท เสนอไอเดียว่าใช้อันเดิมไป ให้รายงานใหม่ก็ว่าไป ถ้าแค่นี้ ก็โอเค
แต่ไม่ต้องไปหาคนผิด ไม่ต้องเมนชั่นความผิดพลาดขึ้นมาก็ได้ เสนอแต่หนทางทางแก้ไขไป อะไรๆอาจจะราบรื่นกว่า

1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11034
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 19:49
[WFH] เมื่อเจ้านายพูดว่าไม่เป็นไรผมผิดเอง
พระแสงของ้าว พิมพ์ว่า:
ทำไมผมดูว่ามันเล็กน้อยมากเลยครับ
ไช่เค้าอาจสื่อสารผิด
ผอ.ก็พยายามแก้ไขโดยการปรึกษา (เรื่องตั้งกลุ่มไลน์ใหม่ดีมั้ย)
หรือหาทางออกร่วมกัน ท่านแนะนำไป เค้าก็ฟังและตัดจบที่เค้า
มันมีแค่นี้เลย

มันก็แค่เรื่องแก้ปัญหากระจุ๊กกระจิ๊กภายในที่พยายามหาทางออกร่วมกัน
ผมว่ามันเรื่องปกตินะที่เราจะไม่ถูกจริตกับบุคลิกหรือคำพูดของหัวหน้า, เจ้านายหรือเพื่อนร่วมงานบางคน
ปัญหาระดับพื้นฐานเลย
ระดับกลางคือเกลียดขี้หน้าไม่คุยกัน
ระดับสูงคือเริ่มทำร้ายกันในทางใดทางหนึ่ง

ที่ผมยกเรื่องนี้มาไม่ไช่ไร เพราะผมอ่านท่านพิมพ์ผมว่าท่านก็รู้อยู่แล้วว่าประเด็นไม่ไช่อยู่ที่ปลายทางการแก้ปัญหา
แต่อยู่ที่ท่านไปใส่ใจและซีเรียสที่คำพูดและวิธีคิดของหัวหน้า

ปลงบ้างก็ดีนะครับท่าน อย่าแบกไว้เยอะ

ขอบคุณครับ..

ผมได้ยินก็คิดว่า อิหยังวะ? เครื่องปรึกษากันไม่มีใครผิดอยากที่ท่านว่า

คือ..ผมได้ยินบ่อยครับวิธีการพูดแบบนี้ของระดับเจ้านาย เช่น ให้ผมโทรหาเองไหม? เดี๋ยวซี 9 ขับรถให้? หรือ มาเดี๋ยวผมทำให้เอง ซึ่งเขาไม่ทำเองแน่นอนจะพูดเพื่อให้สปิริตองค์กรเสียทำไม?

อีกเรื่องคือ หน.ผมก็แล้วใหญ่ ไม่ได้มีกึ๋นหรือความสามารถในการแก้ปัญหาเล้ย

มันเลยเหนื่อยครับ การทำงานกับคนในองค์กร งานปกตินี่ง่ายไปเลย

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 19:56
[WFH] เมื่อเจ้านายพูดว่าไม่เป็นไรผมผิดเอง
Contingency พิมพ์ว่า:
เอาตามที่เล่า

ด้วยความปากไวและเบื่อหน่ายจากการแก้ไขปัญหามู้ที่แล้ว ผมเลยบอกควรใช้กรุ๊ปเดิมนั่นแหละ แค่เราสื่อสารผิดพลาด เท่านั้นแหละ ผอ.ผมพูดเลยว่า "โอเค ผมผิดเองก็ได้ ก็บอกแล้วว่าให้คนที่ WFH เท่านั้นที่รายงาน" แต่ที่รู้สึกคือ "ไม่จริงใจ"

คือ..ผมว่าปัญหามันเป็นช่วงทดลองระบบรายงานฯ ก็รับรู้ปัญหาแก้ไขไป ก็ดี ไม่ได้มีใครผิด แต่ทำไหมต้องพูดแบบนี้..? ที่ผมซีเรียสคือ เงาหัวผมยิ่งไม่ค่อยมีด้วย พูดนกเข้าใจไม้ตลอดเลยกับเจ้านายคนนี้..

----

ตรงนี้แหละ จขกท ใช้คำว่า "แค่เราสื่อสารผิดพลาด"
แล้วใครเป็นคนสื่อสาร ตามที่ จขกท เล่าก็คือ หัวหน้า

พอ จขกท ไปบอกว่า มีคนผิดพลาด (ซึ่งก็มีจริงๆนั่นแหละ)
จขกท ไม่ได้พูดผิด แต่ที่หัวหน้าพูดก็ไม่ได้ผิดเหมือนกัน
หัวหน้าจะคิดแบบนั้นก็ไม่แปลก เพราะ จขกท เมนชั่นไปตรงนั้น
เขาอาจจะยอมรับผิดจริงๆก็ได้ แต่ จขกท ก็จะรู้สึกว่า ไม่จริงใจ
หรือเขาไม่ยอมรับผิด ประชด ซึ่ง จขกท ก็รู้สึกว่า ไม่จริงใจอยู่แล้ว
จะเห็นว่า ไม่ว่าเขาจะพูดจริงหรือไม่จริง จขกท ก็ไม่ได้รับความรู้สึกที่ดีเลย

แล้วจะทำไปทำไม
จะดีกว่าไหม ถ้าเลี่ยงๆเรื่องที่อาจจะถูกทั้งคู่ แต่ผลที่ตามคืออาจจะอยู่อย่างไม่สบายใจ
ยิ่งเป็นเรื่องหยุมหยิมเล็กน้อย ก็ข้ามๆไป

ทางแก้แบบกลางๆ คือ จขกท เสนอไอเดียว่าใช้อันเดิมไป ให้รายงานใหม่ก็ว่าไป ถ้าแค่นี้ ก็โอเค
แต่ไม่ต้องไปหาคนผิด ไม่ต้องเมนชั่นความผิดพลาดขึ้นมาก็ได้ เสนอแต่หนทางทางแก้ไขไป อะไรๆอาจจะราบรื่นกว่า

ขอบคุณครับ

คือผมอาจจะแบบ..ขึ้นกับ หน. ผมด้วยเพราะแกย้ำผมว่าทดลองระบบทั้งเย็นวานกะเช้านี้ ผมก็เอาลอง เพราะ หน. ผมได้รับมอบให้วางระบบ wfh ของ สนง.

พอ ผอ.ผมมาเฉลยในที่ประชุม ผมก็..อ้าว แถมมี หน.ฝ่ายอื่นพูดด้วยนะว่า ผมบอกลูกน้องแล้วว่าเฉพาะคน wfh ให้รายงาน อ้าวไหงส่วนนี้เขาสื่อสารความถูกหว่า?

สุดท้าย ผมว่าปัญหาเกิดในช่วง beta test หาบั๊กกัน ก็แค่แก้ไขมันก็จบแล้ว ไหงมามีใครผิดอะไรอีก? อันเนี้ยผมว่า อิหยังวะ?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 20:04
Nomeartor พิมพ์ว่า:
จากที่ตามอ่านมาจากหลายๆกระทู้ที่ท่านตั้ง เหมือนท่านเป็นคนที่ใช้ชีวิตเหมือนแบกโลกทั้งใบไว้บนบ่าเลยนะครับ มันจะพาเครียดไปกับทุกเรื่องนะครับ วางๆลงบ้างก็ได้ครับ อันนี้ผมเป็นห่วงท่านด้วยความหวังดีนะครับ  

เหนื่อยฮะ มีแต่คนขอให้ช่วยแก้ปัญหา

คุยกับคนนี้ไม่รู้เรื่อง ก็ให้ผมช่วยคุย
จะทำงานกลัวคนนี้จะทุจริต ก็ให้ผมช่วยทำ
ไม่มีใครทำงานกับคนพวกนี้ได้ ก็ย้ายผมไปทำงานด้วยกัน

มีแต่คนเอาเรื่องมาให้แท้ๆ (ฮา)

ปล.มู้เก่า เรื่องประตูกั้นรั้ว ผมก็อยู่เฉยๆ นะ แต่ หน.ที่ทำเรื่องเดินมาคุยกับผมเอง ผมก็บอกไปว่าแล้วแต่พี่ แต่ปัญหามันไม่จบนะแก้แบบนี้ สรุปยาว..เหมือนแกไม่เข้าใจแก่นของปัญหา
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2009
ตอบ: 13825
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 20:10
สู้ๆ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2010
ตอบ: 7594
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 20:21
สารภาพว่า เปิดเข้ามาอ่านไม่ทันได้ดูชื่อคนตั้งกระทู้
พออ่านไปได้ซักครึ่งเรื่อง เดาคนตั้งออกเลย

ปล่อยวางบ้างครับ
ท่านแบกทุกเรื่อง ทุกคำพูด ทุกกริยาของทุกคน ท่านเองนี่แหละที่จะเหนื่อยและประสาทเสียแทนครับ
1
0
Chelsea supporter since 1992 ... o_O"

FB Page : PRP Customs Consultant
รับปรึกษาปัญหา และให้ความรู้เกี่ยวกับการนำเข้า-ส่งออก รวมถึงข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวข้อง โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย
https://www.facebook.com/customs1215

ปล.ได้รับอนุญาตจากคุณเบนในการแปะลิงค์เพจเรียบร้อยแล้ว
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Sep 2013
ตอบ: 2128
โพสเมื่อ: Fri Apr 10, 2020 20:54
สวนไปดิครับ ถ้ารู้ว่าผิดก็เลี้ยงข้าวเลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel